[Funland] Bố mẹ vợ cho 100m đất

noname_star

Xe tăng
E luôn nghĩ tsan nội hay ngoại cho thì vẫn là riêng. Tsan mà 2vc làm đc ra mới là chung. Khi vợ chồng có hết duyên nợ chia hành lý thì cũng có tsan để lo cho con cái. Tóm lại chả đi đâu mà thiệt.
Đấy là cụ nghĩ. Vấn đề là còn liên quan đến quy định của pl. Trong trường hợp cho nhận tài sản, chủ sở hữu có toàn quyền quyết định với tài sản của mình.
Ko làm rõ ràng thì sau này riêng chuyện giấy tờ rất mệt mỏi.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Tài sản bme để lại thì là tài sản riêng.
Quyết định để lại( thừa kế,cho ,tặng...) sau hôn nhân thì khoai đới, nếu không qua công chứng làm tờ cam kết abc).
Dcm...

Anycar

Xe tăng
Phức tạp gì cụ. Thật ra các cụ mà chia được cho các con lúc còn sống là đơn giản nhất. Xong xuôi nhắm mắt thanh thản. Để các cụ mất rồi làm thừa kế mới là phức tạp
Nếu các cụ vẫn còn thì nó đơn giản đi rất nhiều.

noname_star

Xe tăng
Vâng cụ, nhà bố e cho cũng là tài sản riêng của bố em cho hai con. Cái này do luật sư họ làm hết từ lúc ông mất làm di chúc , e chỉ biết trường hợp cụ thể của nhà e thôi ạ
Thì nếu trong di chúc mà ông nhà cụ viết là "cho 2vc" thì sẽ là của chung. Đôi khi nếu ls họ cũng vẫn làm đầy đủ thủ tục cho chắc ăn. Tránh vấn đề phát sinh, chẳng hạn như giấy từ chối nhận ts.

ubisapro

Xe trâu
Quyết định để lại( thừa kế,cho ,tặng...) sau hôn nhân thì khoai đới, nếu không qua công chứng làm tờ cam kết abc).
Dcm...
Sau này có sự vụ gì, chỉ cần đuơng sự chứng minh được nguồn gốc tài sản là done thôi mà :D

Cuabeo1712

Xe hơi
Em hỏi phòng tài nguyên thì họ bảo nếu bán chỉ cần con gái em ký là xong, còn thực hư thì em cũng không biết có liên quan đến ai nữa không.
Thế thì chắc khác với trường hợp của nhà e, vậy càng tốt. Nhưng theo em nếu cụ cẩn thận thì cứ nhờ luật sư họ xem lại cho chắc

Trâu Buê đê

Xe buýt
Trước hết chúc mừng vợ chồng cụ đều có kỹ năng đầu thai xuất sắc.

Về chuyện nhà cửa, bố mẹ vợ có làm giấy cho tặng riêng là đc.
Hi hi. Em thích câu kỹ năng đầu thai quá ợ ;))

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

xommai

Xe tải
Trước có ông anh cũng được bố mẹ vợ cho một mảnh đất , ông ấy ra làm giấy từ chối nhận để vợ đứng tên, như thế mới hợp pháp là của riêng :D
Mẹ em cho em một căn hộ, chồng em cũng làm giấy từ chối tài sản để một mình em đứng tên. Năm ngoái em bán đổi căn to hơn, chồng em vẫn phải ra ký công chứng đấy ạ.

Minh CNK

[Tịch thu bằng lái]
thế e ví dụ sau này vợ nó li dị và để cụ nuôi con thì cụ vẫn đàn ông nhỉ? :D

Hoặc nó nuôi con nhưng cái thằng sau nó lại đuổi mẹ con cụ ra ngoài thì cụ vưỡn khẩu khí nhỉ? :D
Em chả quan tâm, em đang sở hữu hai mảnh, thừa cho con em ăn ngủ nghỉ, em chỉ hỏi cho biết thôi mà các cụ gắt quá

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
03 trường hợp hạn chế quyền định đoạt tài sản riêng của vợ, chồng trong thời gian hôn nhân. Để tránh rắc rối về sau này, văn phòng công chứng thường yêu cầu cả hai vợ chồng ký vào hợp đồng công chứng khi bán, cho, tặng, tài sản riêng của vợ, chồng. Hoặc vợ, chồng ký vào văn bản từ chối quyền sở hữu đối với tài sản của người kia.

Điều 30, khoản 2, Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014.
Trong trường hợp vợ chồng không có tài sản chung hoặc tài sản chung không đủ để đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình thì vợ, chồng có nghĩa vụ đóng góp tài sản riêng theo khả năng kinh tế của mỗi bên.

Điều 44, khoản 4, Luật Hôn nhân và gia đình 2014.
Trong trường hợp vợ, chồng có tài sản riêng mà hoa lợi, lợi tức từ tài sản riêng đó là nguồn sống duy nhất của gia đình thì việc định đoạt tài sản này phải có sự đồng ý của chồng, vợ.

Điều 63 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014.
Nhà ở thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng đã đưa vào sử dụng chung thì khi ly hôn vẫn thuộc sở hữu riêng của người đó; trường hợp vợ hoặc chồng có khó khăn về chỗ ở thì được quyền lưu cư trong thời hạn 06 tháng kể từ ngày quan hệ hôn nhân chấm dứt, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác.

Minh CNK

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ gắt gỏng vãi lái, em hỏi cũng đổ là tham, là nhòm ngó, tự nhiên vợ mình có miếng đất, sau này cũng là con mình hưởng, em vui thì em share, thắc mắc thì em hỏi để biết, nhiều cụ cứ suy nghĩ nhỏ nhen thế cho nặng đầu ra nhỉ

Minh CNK

[Tịch thu bằng lái]
03 trường hợp hạn chế quyền định đoạt tài sản riêng của vợ, chồng trong thời gian hôn nhân. Để tránh rắc rối về sau này, văn phòng công chứng thường yêu cầu cả hai vợ chồng ký vào hợp đồng công chứng khi bán, cho, tặng, tài sản riêng của vợ, chồng. Hoặc vợ, chồng ký vào văn bản từ chối quyền sở hữu đối với tài sản của người kia.

Điều 30, khoản 2, Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014.
Trong trường hợp vợ chồng không có tài sản chung hoặc tài sản chung không đủ để đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình thì vợ, chồng có nghĩa vụ đóng góp tài sản riêng theo khả năng kinh tế của mỗi bên.

Điều 44, khoản 4, Luật Hôn nhân và gia đình 2014.
Trong trường hợp vợ, chồng có tài sản riêng mà hoa lợi, lợi tức từ tài sản riêng đó là nguồn sống duy nhất của gia đình thì việc định đoạt tài sản này phải có sự đồng ý của chồng, vợ.

Điều 63 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014.
Nhà ở thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng đã đưa vào sử dụng chung thì khi ly hôn vẫn thuộc sở hữu riêng của người đó; trường hợp vợ hoặc chồng có khó khăn về chỗ ở thì được quyền lưu cư trong thời hạn 06 tháng kể từ ngày quan hệ hôn nhân chấm dứt, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác.
Em hỏi rõ trường hợp của em để sau này em chia cho con gái thì như thế nào là tốt nhất, đảm bảo quyền lợi, tránh gây mâu thuẫn cho vc con

vo nho

Xe điện
Các cụ cho em hỏi, Một ngày đẹp trời bố mẹ vợ gọi vc em qua và chia cho 100m đất Hà Nội, em cũng HN gốc, em không bàn giá trị, em cũng ko quan tâm, để vợ đứng tên sổ đỏ 1 mình, em cũng có 1 mảnh tên em do thừa kế rồi, Các cụ cho em hỏi là tài sản này tính là tài sản chung hay tài sản riêng nhỉ? Em nhắc lại là em chỉ hỏi luật thôi nhé, vc em đang rất hạnh phúc :D
Cái này còn tuỳ cụ ơi.
Tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân được xác định theo quy định tại Điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình thì: “Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tại ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.
Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.
Trong trường hợp không có căn cứ để chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó được coi là tài sản chung”

congagia2016

Xe tăng
Em hỏi để hiểu luật thôi ạ, vk con em thì em cho thêm ấy chứ đòi chia chác gì cụ. Vợ sinh con cho mình, ở nhà mình mà mình tính toán thì còn gì là đàn ông, là chồng, là cha nữa
Gớm, xin lỗi cụ đi, giờ chưa va chạm gì thì chả thế, đời chả nói trước gì đc đâu cụ ạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Em hỏi rõ trường hợp của em để sau này em chia cho con gái thì như thế nào là tốt nhất, đảm bảo quyền lợi, tránh gây mâu thuẫn cho vc con
Nguyên tắc thực ra đơn giản ạ.

1. Quyền sở hữu tài sản riêng của vợ, chồng, trong thời gian hôn nhân, thì của ai là của người đó. Nhưng quyền định đoạt vẫn cần sự đồng ý của cả hai vợ chồng, trong thời gian hôn nhân.
2. Quyền sở hữu tài sản riêng của vợ, chồng, trong thời gian hôn nhân, thì của ai là của người đó. Nhưng quyền định đoạt không cần sự đồng ý của người kia, sau khi ly hôn.