Bờ Tây xứ cờ hoa

giacmomy90

Xe tải
Chuyến đi này e thực hiện đầu tháng 11/2012 trong thời gian 7 tháng thực tập tại Mỹ. Trong chuyến đi này e đi San Francisco, Los Angeles, Las Vegas, Grand Canyon.

7 tháng thực tập của e tại Mỹ mời các cụ xem tại thớt này ạ http://www.otofun.net/threads/572786-7-thang-thuc-tap-tai-my-cung-nhung-trai-nghiem-khong-the-quen?highlight=

Vì thời gian đi làm và đi học cũng rất bận, nên để thu xếp thời gian cho chuyến đi này cũng khá là khó khăn, thời gian lên lịch trình ko có nhiều nên e cứ mạnh dạn book vé đi rồi tính :D

Hành trình của e trong 1 tuần như thế này ạ: Orlando -> SF -> Las Vegas -> Grand Canyon -> Los Angeles -> Orlando.

Đầu tiên là hành trình từ Orlando -> SF, e bay của Air Tran, giá vé ~ 150$, thời gian bay khoảng 5 tiếng, quãng đường khoảng 4700km.

Bên trong khoang máy bay, bay chặng nội địa nên máy bay khá nhỏ.

Máy bay chuẩn bị cất cánh

Chào các cụ, e lại bay

Chuẩn bị hạ cánh xuống sân bay Atlanta, e nối chuyến ở đây.

Bên trong sân bay Atlanta, đây là 1 trong những sân bay lớn của nước Mỹ. Máy bay lên xuống tấp nập.

Lại lên máy bay và thẳng tiến tới San Francisco. Đoạn này sắp đến sân bay quốc tế SF

Sau khi lấy hành lý, e được người quen hướng dẫn là đi tàu điện về trung tâm, ok sau 1 chút trục trặc thì cũng mua đc vé. Hệ thống tàu điện ở SF xây dựng khá lâu rồi nên ko được ngon như ở Sing.

San Francisco quá nổi tiếng và nhiều người biết rồi tuy nhiên e cũng giới thiệu 1 chút về thành phố này cho các cụ tiện theo dõi. San Francisco được thành lập năm 1776 bởi thực dân Tây Ban Nha, diện tích 121km2, là thành phố có mật độ dân cư cao nhất tiểu bang California và thứ 2 Mỹ chỉ sau New York, với dân số hơn 800,000 người, San Francisco là thành phố đông dân thứ 4 tại California và thứ 14 nước Mỹ. San Francisco là một trung tâm của chủ nghĩa vận động cho tự do cấp tiến tại Mỹ.

Ngày nay, San Francisco được xếp thứ 44 là điểm đến du lịch trên thế giới,và thứ 6 điểm đến du lịch tại Mỹ. Thành phố nổi tiếng vì mùa hè mát mẻ, sương mù, đồi dốc trùng điệp, kiến trúc đa dạng, và những danh lam thắng cảnh trong đó có cầu Cổng Vàng, xe chạy bằng dây cáp, nhà tù xưa trên đảo Alcatraz, và khu Phố Tàu. Thành phố cũng là một trung tâm tài chính và ngân hàng chính yếu.

Chỉnh sửa cuối:

Ducwagon

Xe tăng
Đúng là Mỹ nhỉ cụ nhỉ :)
Tiếp đi cụ ơi.

giacmomy90

Xe tải
Vì người quen đã đặt phòng từ trước nên e cứ theo hướng dẫn để tìm đến khách sạn, lúc này bên ngoài cũng muộn khoảng 11h tối rồi, nhiệt độ là 10 độ C, tuy nhiên e mặc 1 áo khoác ngoài, và 1 áo len trong là thấy đủ ấm, chắc chỉ bằng 16 độ ở VN thôi.Đã lâu lắm mới cảm thấy cái lạnh nên cảm giác thật tuyệt. Khung cảnh phố xá chụp vội trong lúc tìm đường về khách sạn. Đây là khu vực quận tài chính của San Francisco.

Sau 1 hồi lân la hỏi thăm thì khách sạn e nằm ở đoạn cuối con phố này ( Kearny Str ), đây là đầu phố, 2km nữa mới tới nơi, thôi e ngồi đợi 15p và bỏ 2$ đi xe buýt cho nó đỡ khổ :D

Chỉnh sửa cuối:

khongthuphi

Xe điện
Hóng cụ! Tuổi trẻ tài cao!

hcmt

Xe điện
Cứ mẽo là em hóng. Đúng là giãy chết

giacmomy90

Xe tải
Hóng cụ! Tuổi trẻ tài cao!
Cứ mẽo là em hóng. Đúng là giãy chết
Cám ơn các cụ.

Với tiêu chí ngon, bổ, rẻ, tiện đi lại e ở khách sạn này (55$/ngày), địa chỉ 965 Kearny Street nằm trong quận tài chính SF và gần với Chinatown,về đến khách sạn cũng 12h kém rồi, e tranh thủ lấy phòng, tắm rửa nghi ngơi luôn để chuẩn bị sáng hsau đi city tour sớm. Vị trí khách sạn trên bản đồ.

City tour bắt đầu lúc 9h sáng, e tranh thủ dậy sớm, 8h sáng ra ngoài chụp choẹt tý, vì là quận tài chính nên khu vực này rất nhộn nhịp, quanh khu vực k/s HIilton.

Con phố dốc dốc đặc trưng của SF.

Khung cảnh phố xá

Trên đường ra Ferry Building ( điểm hẹn với city tour, cách khách sạn e ở hơn 1km )

Cái nắng bờ Tây vào buổi sáng :) nhìn chói chang nhưng rất dễ chịu :)

Chỉnh sửa cuối:

AirSupply

Xe buýt
Ngóng ảnh cụ, ước mơ này đối với em đến lúc nằm xuống Mai Dịch cũng chưa thực hiện được :D

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Bên nó cho đậu xe bên trái đường 1 chiều thoải mái nhỉ bác chủ nhỉ? :D

maple_leaf

Xe điện
Em đang đi làm không xem được ảnh nên không chém được.

Ninh Nguyễn

Xe máy
Ước mơ của em là rời khỏi thiên đường để tới cái nước tư bản giãy chết này sống. Kiếp này có thực hiện được không các cụ?:((

maple_leaf

Xe điện
Bên em 12h trưa vẫn phải bật đèn.

maple_leaf

Xe điện
Chính phủ nó bắt thế, nổ máy là tự động bật đèn, xe nhập cũng phải chế như vậy.

kentdju

Xe điện
Trông đường phố có vẻ ngon lành, thoáng đãng cụ chủ nhỉ

TTLong

Xe hơi
Du lịch usa qua ảnh cụ

maple_leaf

Xe điện
Bên Mỹ không có quy định này, chỉ có ở Ca thôi. Lâu lâu thấy xe chạy mà không mở đèn là biết xe đó ở bên Mỹ qua.

giacmomy90

Xe tải
8h sáng sao trông trời vẫn tối nhỉ, các xe vẫn bật đèn
Bên em 12h trưa vẫn phải bật đèn.
Vì lý do gì hả lão
Chính phủ nó bắt thế, nổ máy là tự động bật đèn, xe nhập cũng phải chế như vậy.
Bên Ca của lão cũng thế à, nhưng bên Mẽo thì em có thấy nói về quy định này đâu
Bên Mỹ không có quy định này, chỉ có ở Ca thôi. Lâu lâu thấy xe chạy mà không mở đèn là biết xe đó ở bên Mỹ qua.

E ở Orlando thì ko thấy hiện tượng ban ngày xe bật đèn, khi e chụp cái ảnh này xong cũng có thắc mắc tại sao họ bật đèn nhưng nhìn cái xe khác thì ko thấy bật, có thể những xe này họ quên hoặc theo lời cụ maple thì suy luận ra rằng từ CAD sang :)