Bổ xung gì vào bình nước rửa kính?

Truongvk

Xe tải
Vài lơi với ae. Sonax là tốt rồi tiêu chuẩn Đức, nhưng không tiện mua thì có thể pha chế cũng rất tốt.
Trước hết nói về hiệu quả nước rửa phụ thuộc 2 yếu tố: a. Dung dịch mẹ (buffer solution) như cleaview hay khối loại, bản chất có tý tẩy rửa, bôi trơn, dễ bay hơi. b. nước pha loãng.

Trước hết nói về buffer solution có thể dùng các chất tẩy rửa TRUNG TÍNH thường chất tẩy rửa đã có tính bôi trơn, pha thêm cồn loãng. từ dung dịch này có thể pha loãng thành nước rửa kính. Như thế các cụ không nên dũng Mỹ Hảo hay các dung dịch có xút ăn mòn vì nó hại cao su và đọng xuống phần sơn capo. Các thứ thay thế như nước rửa kính thông dụng, sampoo hay bath mild loại pH 5 pha thêm tý cồn.

Về nước pha loãng, nhìn chung rất phụ thuộc độ trong và độ cứng tạm thời. Về độ trong nếu là nước máy thường có độ đục 2-5 NTU là rất OK, nhưng còn độ cứng tạm thời mới phức tạp. Độ cứng tạm thời phụ thuộc vào ion Ca và Mg, là muối của HCO3 khi gặp nhiệt độ sẽ tủa thanh CaCO3 gây tắc đầu phun và cặn lắng trong bơm, mà bình nước rửa kính đặt trong khoang capo rất nóng làm xúc tác phản ứng này. Vì thế nước pha loãng tốt nhất là nước mưa (nước mềm), nước ngưng từ máy điều hòa (sau khi đã lọc trong), hoặc nước máy nhưng biết chắc là độ cứng thấp. Nước đóng chai chưa khử độ cứng, các cụ sử dụng vừa phí tiền và không đúng. Có thể dùng nước đun sôi để nguội vì quá trình gia nhiệt, độ cứng tạm thời đã lắng cặn vào thành ấm đun nước rồi (có cái ấm, cặn lắng 0.5 cm).

Về kính mốc: kính nào cũng bị mốc ạ (mắt thường khó nhận biết). kể cả kính quang học trong kính hiển vi hay thấu kính của máy ảnh (các bác dán màng mỏng chống bức xạ còn dễ bị mốc hơn vì nó có màng nền polimer), muốn loại mốc phải dùng cồn đánh mới sạch.

Về cái lưỡi cao su, khi cứng và lão hóa, lưỡi không còn mềm mại nên quẹt vào kính kêu ken két. Vì nó rất phụ thuộc vào chất lượng cao su, loại rẻ tiền vài chục k thôi (vẫn dùng được 1 năm), loai đắt tới vài trăm k, sử dụng được lâu hơn, nhưng rồi cũng phải thay nhưng hay bị mất trộm. sự lão hóa lưỡi cao su trước hết phụ thuộc loại cao su, sau đó là phơi nắng, gặp lạnh đọt ngột (4B cái nào chả phơi nắng nóng mùa hè, lạnh cóng mùa đông), sự oxy hóa và pH của nước rửa kính.

các cụ tự mình vận dụng nhé, có điều kiện đi mua sản phẩm có sẵn, không có điều kiện hay thích thú vui thì tự pha cũng không sao, miễn à đúng cách. Chả nhẽ ae off không làm nổi anh công nhân phân xưởng nước rửa kính.
Bác nói đúng quá, em toàn dùng nước đun sôi để nguội pha với chút nước rửa kính. Mời bác (b).

hainguyenhanoi

Xe buýt
E ngâm cứu, đúng cái E cần

ndminh82

Xe đạp
Lô 2 Meco Complex ngõ 102 Trường Chinh, Hà Nội
Em cũng mua nước rửa kính sonax ở METRO, dùng kính rất sạch và trong, ko bị két két mà rất kinh tế. Chai nước tầm 150k gì đó dùng hơn năm chưa hết. Mỗi lần đổ đầy bình nước rửa kính thì thêm vào đó 20-25ml

Bongxinh

Xe hơi

FE:29Z-7047

Xe buýt
Em thì cư nước máy và hòa thêm ít nước rửa bát vào, em dùng như thế từ năm 2006 đến giờ chả thấy bị làm sao cả, kính vẫn sạch sẽ sáng choang :D

JerryQA

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
vodka sắp bị về mo hết rồi bác ạ, vodka là gì nữa :D

E là cứ chơi 1 chén nước rửa bát vào bình nước đó, lúc kính có đất cát phun 1 phát lên sạch trơn, ngon lành
Chuẩn cụ ạ. Sạch như chùi luôn. Xin vodka cụ!

quochung8888

Xe hơi
Còn cháu thì cứ chơi nước máy vào cũng thấy ổn, chả phải sonax hay nước rửa bát gì sất, tốn xiền.

Luzonbay

Xe tải
em thì đến hạn bảo dưỡng thì vào hãng nó đổ, mà em nghe nói có loại dung dịch hay hóa chất gì để phủ lên kính khiến cho kính rất trong khi đi trời mưa đúng không hả các bác, hình như là clear view hay gì gì đó, các bác giải thích cho e vụ này với
Cụ lại nghe hãng hót rùi, clear view là loại rẻ nhất của Trung Của, e hay mua loại của Hàn Xẻng 1,8L pha tỉ lệ 7/3 nước máy ở Metro hết 83.000vnd

xatxi

Xe hơi
Oánh dấu để học hỏi về sau, giờ e chạy xe cỏ nên toàn dùng nước máy thôi. Hi

KNT195

Xe hơi
Em pha với nước rửa kính, 1 cốc với 3 lít

namson229

Xe điện
thấy bảo bán 1 can 2 lít nước rửa kính 30K, ko biết ổn ko

hoangphuc_hn

Xe hơi
Bên em bán 85k/can 2,75L - Bác cứ search "Nước rửa kính ô tô FOCAR" ạ. Riêng các cụ trong otofun em bán 70k/can. Và tặng một miếng thơm treo xe Car Girls siêu sexy. 1 thùng là: 400k/thùng 6 can ạ.
Em ở Cầu giấy ạ.
Cụ cho em xin số cầm chân hay địa chỉ để em qua hốt cụ nhé.