[Funland] Bokeh của ống kính cổ - mời các cụ thưởng thức

Jena Optic

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Helios 40 chụp ác nhỉ, nhưng mà em ko thích lens Nga, chất lượng thấu kính ko tốt, công thức ăn trộm của Đức quốc xã nhưng copy không thành công, chỉ được cái màu gợi nhớ đến một thời xô viết
Lens Nga tuy thế nhưng nhiều con cũng ngon lắm cụ ạ. Ví như dòng lens LoMo, lens cho máy chiếu phim, hoặc dòng ống Cine để quay phim của họ cũng ngon. Còn lens máy ảnh em chơi mỗi cái Helios 58f2 và cái 77m4 50f1.8. Rồi từ đấy đến giờ em ko chơi nữa

Jena Optic

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Ahihi, chém với cụ SVC thành ra lại xa rời topic. Em chả có mấy lens cổ, thôi thì ủn lên cái lens leitz ko cổ lắm nhưng cũng có tý bokeh :D

Bokeh đẹp lộng lẫy, độ nét tốt và êm. Nói chung xem ảnh em thấy thoải mái quá cụ ạ. Lens tốt quá cụ

Jena Optic

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Trở lại ngày hôm này với chuyêb mục chém gió lúc thảnh thơi với các cụ quay tay. Em có con lens này, đây là con mà em đã bán đi rồi lại mua lại . Em thích nó ở chỗ nó đã xông pha với em trên những chặng đường đầu tiên ở hạng mục Cine lens. Lens Schneider Kreuznack xenonplan 25 f1.9. Đặc điểm nét từ f2.8 trở đi, tại f1.9 hiệu ứng nét yếu đuối và mơ màng, màu sắc ko có gì ấn tượng nên em mặc định cho nó ảnh B&W trên máy ảnh Panasonic GF-3. Ngàm C có mài lại cho đủ nét vô cực, thế là em có 1 chơi đời thường đen trắng khá ngon nghẻ, đú với mấy bác đàn up ảnh đen trắng Vintage đẹp vãi

blackcarens

Xe buýt

blackcarens

Xe buýt
Trở lại ngày hôm này với chuyêb mục chém gió lúc thảnh thơi với các cụ quay tay. Em có con lens này, đây là con mà em đã bán đi rồi lại mua lại . Em thích nó ở chỗ nó đã xông pha với em trên những chặng đường đầu tiên ở hạng mục Cine lens. Lens Schneider Kreuznack xenonplan 25 f1.9. Đặc điểm nét từ f2.8 trở đi, tại f1.9 hiệu ứng nét yếu đuối và mơ màng, màu sắc ko có gì ấn tượng nên em mặc định cho nó ảnh B&W trên máy ảnh Panasonic GF-3. Ngàm C có mài lại cho đủ nét vô cực, thế là em có 1 chơi đời thường đen trắng khá ngon nghẻ, đú với mấy bác đàn up ảnh đen trắng Vintage đẹp vãi
Lens này contrast yếu, cụ chụp dìm xuống tý thì khỏi mất chi tiết highlight ở cánh hoa. Mấy dòng lens cine này nhiều lá khẩu nên chụp bokeh êm đềm mềm mại, khác hẳn dòng lens hiện đại bây giờ. Em mượn cái ảnh ông bạn chụp bằng lens cooke 25mm/1.4 máy olympus E-MD10, rất ấn tượng với dòng c-mount này. Lúc nào có điều kiện cũng phải làm một bộ chụp chơi

Jena Optic

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Lens này contrast yếu, cụ chụp dìm xuống tý thì khỏi mất chi tiết highlight ở cánh hoa. Mấy dòng lens cine này nhiều lá khẩu nên chụp bokeh êm đềm mềm mại, khác hẳn dòng lens hiện đại bây giờ. Em mượn cái ảnh ông bạn chụp bằng lens cooke 25mm/1.4 máy olympus E-MD10, rất ấn tượng với dòng c-mount này. Lúc nào có điều kiện cũng phải làm một bộ chụp chơi

Lens này hiếm và đắt tiền đó cụ ơi. Một thời tình yêu của em đó cụ. Nhưng nó đã lên đường ra đi cứu em lúc đói kém. Hix hix. Ah của em là Cooke Kinic 25 f1.5

blackcarens

Xe buýt
Lens này hiếm và đắt tiền đó cụ ơi. Một thời tình yêu của em đó cụ. Nhưng nó đã lên đường ra đi cứu em lúc đói kém. Hix hix. Ah của em là Cooke Kinic 25 f1.5
cooke/taylor hobson là hàng danh tiếng từ thời máy gỗ mà cụ, giờ hình như vẫn làm ống kính cho máy quay phim

Jena Optic

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Chúc các cụ yêu nhiếp ảnh nói chung, và yêu ống kính cổ điển nói riêng một năm mới an khang thịnh vượng. Ảnh em chụp bằng ống Schneider Kreuznach 25mm f1.9

yamarlux

Xe máy
Zoom bằng chân mệt lắm, trước em cũng nghịch 1 thời gian. Nhưng không đủ đam mê như cụ

vitocoleone

Xe hơi
Trước em cũng mê MF, mà chất nó lại hợp với cái body pentax k20 của em ngày xưa. Cái chất màu cũ cũ, mê mẩn 1 thời.
Đây là mấy tấm test với Helios 58 f2 chụp từ hồi 2010.

Jena Optic

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Zoom bằng chân mệt lắm, trước em cũng nghịch 1 thời gian. Nhưng không đủ đam mê như cụ
Công nhận cụ ạ. Cơ bản em chơi ống kính nên chấp nhận được những sự bất tiện của nó. Chơi MF hơi khác chút so với lối chơi AF để tận dụng sức mạnh hệ thống lấy nét

Jena Optic

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Trước em cũng mê MF, mà chất nó lại hợp với cái body pentax k20 của em ngày xưa. Cái chất màu cũ cũ, mê mẩn 1 thời.
Đây là mấy tấm test với Helios 58 f2 chụp từ hồi 2010.

Cụ chụp đẹp quá, bokeh thì em đã thẩm chất của em Helios này rồi nhưng màu sắc Pentax K20 thì quả có chút khác biệt, dải màu no, tương phản tốt, chi tiết nhiều. Đây hình như là dòng cảm biến CCD phải ko cụ nhỉ