[Funland] Bom nguyên tử

blackhole1

Xe điện
may loại này ko đem vào VN giai đoạn chiến tranh miền nam, ko thì hậu quả ko chịu nổi. Mỗi phát bắn cả 1 vùng ra đi.
Đem vào dân ta lại có đồ dùng đúc dao với xà beng chứ làm gì , chiến tranh VN làm nản lòng người Mỹ

buhogia01

Xe tải
Những nước lớn đang sở hữu vũ khí hạt nhân không thích kết nạp các nước thành viên vào "câu lạc bộ hạt nhân" của họ. Cụ Ceausescu chỉ vì lỡ miệng tuyên bố "10 năm nữa Romania có bom hạt nhân" mà bị Nga Mỹ xúm vào, mượn tay Hungary thịt luôn
Theo em hiểu thì Ceausescu chết vì Quân đội trong nước là chính biến ... và 2 vợ chồng bị xử tử sau 1 phiên tòa hết sức nhanh gọn và sơ sài .Cụ có thông tin gì sâu hơn không ạ

hoaoaihuong

Xe buýt
Theo em hiểu thì Ceausescu chết vì Quân đội trong nước là chính biến ... và 2 vợ chồng bị xử tử sau 1 phiên tòa hết sức nhanh gọn và sơ sài .Cụ có thông tin gì sâu hơn không ạ
Cụ Ngao5 có một bài về đề tài đó đây ạ. Mạn phép cụ Ngao5 em trích lại đường link.

BinhWalker

Xe điện
À, cụ đang nguỵ biện moving the goal post đấy.

Cụ trích bài em vốn đang mời cụ kia quote Einstein nói về Phật giáo ra. Xong cụ quote 1 câu rất là positive và khẳng định về Phật giáo của Einstein " If there is any religion that would cope with modern scientific needs it would be Buddhism” (nếu có tôn giáo nào đáp ứng các nhu cầu khoa học hiện đại thì đó là Phật Giáo )

Việc đầu tiên của em là debunk bài của cụ. Einstein không hề nói như vậy về Phật giáo bởi vì ngay từ câu đó đã mâu thuẫn với chính prinpciple của Khoa học rồi.

Việc đầu tiên, thông nhất với nhau là không có gì chắc chắn Einstein nói câu cụ quote, cụ ok không? Nếu ok thì mình nói tiếp.

Em có bao giờ phủ nhận Einstein không nói gì về Tôn giáo hay Phật giáo đâu? Em chỉ phủ nhận mấy câu quote mà mấy người như cụ nhét vào mồm Einstein thôi.

Em cũng biết luôn khi em quote mấy cái kia ra, cụ sẽ tóm ngay cụm "cosmic religious feeling" và hẳn là cụ hiểu sai nhiều chỗ.

Thứ nhất, cụm "cosmic religious feeling" phải là nghĩa rộng, khi nói về tính chất vô tư thuần khiết của việc khám phá thế giới thế giới và vũ trụ. Khát khao lí giải thế giới từ buổi đầu của con người được biểu hiện bằng tôn giáo và trong tiến trình lịch sử nó bị móp mép do chính con người. Tôn giáo vẫn là khởi nguồn của khoa học từ thời Hy Lạp với khao khát tìm hiểu và lí giải thế giới nhưng nó phải loại bỏ những yếu tố dị đoan, độc quyền chân lý.

Cụ nói "Tôn giáo của Einstein ko hẳn là PG, mà gọi là "cosmic religious feeling" là cố tình đánh lận con đen để quy về Phật Giáo hay để bào chữa cho cái sai của mình ở bài quote trước. Cosmic religious feeling là Einstein nói chung về tất cả những gì thuộc về tinh thần, spirituality.

Cụ lập luận đó bằng suy diễn "tôn giáo có nhiều yếu tố cosmic religious feeling nhất là PG" rồi "tương đồng rất cao". Một lần nữa, Einstein không khẳng định như vậy và chắc chắn ông sẽ không bao giờ có nhữung câu khẳng định như vậy vì nó sai bản chất của Khoa học. Einstein chỉ nhận xét "contains much stronger element of it" và dựa trên Schopenhauer.

Như rất nhiều người, cụ hiểu tôn giáo theo nghĩa đen, khi nói God là 1"ông". God là ý niệm, không phải thực thể.

Tôn giáo / God về mặt ý niệm, là động lực lớn nhất để thúc đấy khoa học bởi vì người ta muốn làm sáng tỏ những điều tôn giáo đã chế định. Tôn giáo phản ánh khát khao lí giải thế giới và thể hiện bằng niềm tin của mình. Khoa học muốn làm sáng tỏ niềm tin đó. Khoa học anti-God nhưng vẫn phải dựa trên God để khám phá. Họ thách thức và muốn hiểu "trật tự thần thánh của Chúa trời" có nghĩa rằng dựa trên trật tự đã có sẵn, họ debunk nó. Thông qua debunk Chúa, Khoa học thấy được những chân trời mới. Và đó là vai trò của tôn giáo với Khoa học.

Hãy tự hỏi nếu không có trật tự của Chúa kia, họ debunk cái gì? Khoa học khám phá ra Hạt Higgs và gọi nó là Hạt của Chúa vì họ tin rằng họ đã đến gần đến với sự sáng tạo của thế giới, gần đạt được quyền năng và hiểu biết của Chúa.

Chả ai nghĩ đến việc gọi nó là Hạt của Phật cả.

Bởi như Phật giáo, Thích Ca ngay từ đầu đã từ chối lý giải tại sao có thế giới này, từ chối đi sâu vào vũ trụ luận với lí do rất hiền triết "tốn thời gian và vô ích mà không giải quyết được gì". À thì ok, Thích Ca có quan điểm của mình, nên tôn trọng. Tuy nhiên với tư tưởng như vậy, Phật Giáo gần như không có đóng góp gì trong tiến trình khoa học của loài người. Truy nguyên về bản chất, Phật giáo là "phá, diệt' ngược chiều với khoa học là "sáng tạo". Chỉ là, sau này bên Phật phát hiện sự tương đồng với Khoa học rồi "tự sướng" với nhau thôi.

Cuối cùng, bài viết trên NYT của Einstein là để chống lại dogma và độc quyền chân lí, nếu cụ có thực sự bỏ công đọc nó.
Einstein ảnh hưởng nhiều từ Ernst Mach, David Hume cũng như Schopenhauer. Cả 3 ông này đều chịu ảnh hưởng của PG.

"You have also correctly seen that this trend of thought was of great influence on my efforts, and specifically E. Mach and still much more Hume, whose treatise on understanding I studied with fervor and admiration shortly before the discovery of the theory of relativity. It is very well possible that without these philosophical studies I would not have arrived at the solution."

Nói thế thì cụ lại cho là moving the goal post :) nhưng để thấy là thực sự có connection giữa Einstein và PG chứ ko phải chém gió. Connection cụ thể thế nào có thể nhờ thêm các nhà lịch sử khoa học, tìm hiểu con đường Einstein đi đến thuyết tương đối.

Quay lại câu quote đó, chưa tìm thấy bằng chứng trong văn viết ko có nghĩa là ko chắc chắn Einstein ko nói, cũng có thể chưa chắc chắn là Einstein nói câu đó, cần truy nguyên lại tại sao người ta lại quote câu đó cho Einstein.

Hay nói như vậy cũng ko có nghĩa là mâu thuẫn với chính prinpciple của Khoa học, vì như Schopenhauer cũng nói đại ý: nếu coi triết học của tôi là chân lý tuyệt đối thì nó rất tương đồng với PG. Ở đây đều có chữ "nếu" và có thể hiểu nếu bỏ qua sự khác biệt giữa một bên là khoa học với tôn giáo, thì thấy sự tương đồng.

Mà nói PG tương đồng rất cao với "cosmic religious feeling" có gì sai đâu? Đều không có niềm tin ở một "đấng sáng tạo" ban phát hay trừng phạt, mà đều tin vào một "trật tự" nào đó tự nhiên, đi tìm nó, và sung sướng khi thấy được sự hài hòa của quy luật tự nhiên, chứ ko phải sung sướng vì được đấng sáng tạo ban phát. Einstein viết "contains much stronger element of it" thì ko tương đồng cao với "cosmic religious feeling" là gì nữa? ko hiểu cụ tranh luận đi đâu :)

Quay lại câu quote đó, chưa tìm thấy bằng chứng trong văn viết ko có nghĩa là ko chắc chắn Einstein ko nói, cũng có thể chưa chắc chắn là Einstein nói câu đó, cần truy nguyên lại tại sao người ta lại quote câu đó cho Einstein.
À ok. Cụ chứng minh là câu đó Einstein nói đi. Chính cụ rất mạnh miệng là Einstein nói câu đó để tăng tính khoa học của PG.

Trích lại bài viết của cụ cho nó rộng đường dư luận.

Hôm nay đọc được câu nói của Anh x tanh nhớ lại còm của cụ: If there is any religion that would cope with modern scientific needs it would be Buddhism”. Dịch: nếu có tôn giáo nào đáp ứng các nhu cầu khoa học hiện đại thì đó là Phật Giáo :)
Còn những phần khác là râu ria, đừng bàn tới vội. Ta đi từng điểm một.

Chỉnh sửa cuối:

BinhWalker

Xe điện
À ok. Cụ chứng minh là câu đó Einstein nói đi. Chính cụ rất mạnh miệng là Einstein nói câu đó để tăng tính khoa học của PG.

Trích lại bài viết của cụ cho nó rộng đường dư luận.

Còn những phần khác là râu ria, đừng bàn tới vội. Ta đi từng điểm một.
Chứng minh cái gì? có phải làm research đâu mà chứng minh, đọc một số nguồn thấy quote thì copy lại tặng các cụ, rất nhiều sách quote câu này mà

Chứng minh cái gì? có phải làm research đâu mà chứng minh, đọc một số nguồn thấy quote thì copy lại tặng các cụ, rất nhiều sách quote câu này mà
À đương nhiên ạ.

Nghĩa là cụ chỉ đơn thuần copy lại. Thấy sách quote thế thì biết thế.

Thế thì em xin lỗi cụ. Cám ơn cụ.

buhogia01

Xe tải
Cụ Ngao5 có một bài về đề tài đó đây ạ. Mạn phép cụ Ngao5 em trích lại đường link.

Cám ơn cụ em đã đọc 1 mạch hết 16 trang bên đó rồi cụ ạ

Kuu

Xe lăn
Đúng đó cụ. Chẳng qua tất cả các dụng cụ của loài người hiện tại chỉ quan sát đến hạt e hoặc nhỏ hơn nữa là hạt quắc gì đó. Em thì nghĩ trong hạt e lại là một vũ trụ, và trong đó cũng có các giống loài sinh sống, và cứ như vậy nhỏ và rất nhỏ đến khi tiễn về phía âm đó là phần âm và linh hồn hay suy nghĩ ta cũng đâu có nhìn thấy đc phải không cụ.
Suy nghĩ có thể là một dạng hạt, tại sao khi ở xa mắt chúng ta nhìn thấy vật nó nhỏ, thật khó giải thích, tuy xa mà gần, tuy gần mà xa. Lan man chút ko biết nói thế nào để tưởng tượng đc( tưởng tượng vừa là dạng hạt vừa là dạng sóng 🤐). Khi con người chưa quan sát đc thì xem nó là thần bí và khi quan sát được một phần thì kết luận như mấy thầy bói xem trâu.
Làm gì có dụng cụ nào quan sát được hạt e.

Hạt e là một khái niệm thuần túy về vật lý thôi. Đã ai nhìn tbấy nó như thế nào đâu.

Muahechaynang

[Tịch thu bằng lái]
Giờ bom nuke là đồ cổ rồi. Anh Ún còn làm đc.
Bác thớt làm bài Higgs boson đê.

blackhole1

Xe điện
Có cụ vào nói lảm nhảm đọc mất cả hứng .

Kuu

Xe lăn
Vụ nổ big ben gì đó có thể là một vụ thử nghiệm hạt nhân của một thế lực đang nghiên cứu vũ trụ ...
Gần giống với điều Cụ đang nói nhưng nó đã xảy ra ngay trên Trái đất của chúng ta.

Khi dự án chế tạo bom nguyên tử Manhattan đến giai đoạn thử nghiệm - đưa thiết bị nổ Gadget chứa plutium bãi thử, các nhà khoa học không dám khẳng định được nó sẽ nổ hay không và nếu nổ thì như thế nào. Họ dự tính sẽ có 3 tình huống và 2 bản cáo được viết sẵn:
- 2 bản báo cáo cho 2 tình huống.
1. Vụ nổ thành công như dự tính.
2. Vụ nổ thất bại.
- Tình huống thứ 3 là phản ứng hạt nhân dây chuyền sẽ mất kiểm soát, nó sẽ diễn ra vô hạn biến Trái đất thành 1 mặt trời thứ 2 trong hệ Mặt trời.
May mắn là chỉ có bản báo cáo số 1 được đưa ra.

shiluo

Xe container
Vâng, chính xác là thế đó cụ, một lượng rất rất nhỏ là tiêu rồi, vì phản vật chất gặp vật chất là chuyển hoá hoàn toàn thành năng lượng đúng bằng E=MC2, chỉ cần 10gram thôi là tương đương với 200 triệu kiloton rồi cụ trong khi bom nhiệt hạch hay phân hạch nó chỉ chuyển hoá 1 phần rất nhỏ phần còn lại nó tạo thành nguyên tố khác nặng/nhẹ hơn. Cụ cứ google bom phản vật chất là ra, bài này chẳng hạn.
Cái link cụ đưa đọc như mấy câu chuyện của bọn em thời mẫu giáo hay kể cho nhau nghe 🤣

Anita Emi

Xe điện
Cái link cụ đưa đọc như mấy câu chuyện của bọn em thời mẫu giáo hay kể cho nhau nghe 🤣
Kết thúc diễn tập, Edward giải thích: “Quan hệ giữa vật chất và PVC tương tự như học thuyết âm dương cổ đại”.

Em tóm được câu này nên tin rằng bài viết nguyên gốc được các bạn TQ sáng tạo ra. :D

thangdni2021

Xe hơi
Vũ khí hủy diệt hàng loạt thì ai cũng phải sợ

Bigmoto

Xe container
Chán các cụ quá, khoa học liên quan mẹ gì TG mà các cụ cứ lôi ra vật nhau thế, chán vãi!

giangdang1

Xe tải
Em sau khi đọc chục bài gần đây thấy có quả nguyên tử đang cuộn cuồn cuộn ở chỗ gần khấu đuôi mà mãi chưa đủn tới điểm tới hạn được, bức bí quá ạ!

HoiLamGiLam

[Tịch thu bằng lái]
Vô tình xem đc bộ phim về nguyên tử hay. Mời cccm.

Chỉnh sửa cuối: