[Funland] Bóng bàn về các Khu đô thị đối ứng cho Vành đai 4 Hà Nội

victory_1980

Xe điện
Chuẩn. BT cũ doanh nghiệp nó ôm được đất rồi là quay ngoắt , phủi đít viện lí do cớ nọ, cớ kia để ko phải bỏ tiền ra làm đường nữa.

Em chết dí cũng chỉ vì cái dự án BT cũ ở đoạn Xa La- Nguyễn Xiển ngày xưa. Bao nhiêu năm. Năm nào cũng hô hào sẽ sớm thông, sớm hoàn thành. Lấy lí do chưa giải phóng được cho các hộ dân nọ kia. Móa nó. Từ cái thời đường gom ko phải giải phóng, giải phéo gì nó cũng ko thèm làm. Mãi tắc đường, báo chí, dân tình ghê quá nó mới làm cho 1 nhánh đường gom để thông xe kỹ thuật. ===> Nhục ko tả con đường ý. Em vỡ mộng. Bê với chả Tê

May dự án vđ4 nó bỏ BT ra. Chứ vẫn kiểu BT ngày xưa là em cũng quan ngại lắm.
Ông BITEXCO giờ mất điểm rồi, làm dự án nào cũng ngâm lâu, chủ yếu ko có money. Làm giá cao, lại chậm. Cái đường quanh khu tưởng niệm CVA, bị mất mấy cái lắp cống thoát nước, mà mấy năm nó cũng kệ, người dân đi lại rất nguy hiểm.

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]
Ông BITEXCO giờ mất điểm rồi, làm dự án nào cũng ngâm lâu, chủ yếu ko có money. Làm giá cao, lại chậm. Cái đường quanh khu tưởng niệm CVA, bị mất mấy cái lắp cống thoát nước, mà mấy năm nó cũng kệ, người dân đi lại rất nguy hiểm.
Vâng. Chán lắm cụ. Ngày đó cùng 1 lượng vốn người ta kiếm tiền tỉ. Mình dậm chân tại chỗ.

luuanh6789

Xe buýt
Cứ đi so với thời trước là sao nhỉ. thử hỏi 2 nhiệm kỳ đồng chí X làm thủ tướng tàn phá đất nước thế thì tiềm lực đâu nữa mà làm,Qua nhiệm kỳ bác Phúc thì vưc lại được.
Còn kỳ này kinh tế VN đã khác, Doanh nghiệp tư nhân đã mạnh để có thể tự chủ xây dựng, Lãnh đạo có tầm mà nhiều ông cứ đi so với thời kỳ trước 2015 nhỉ. Cứ nhìn cao tốc phía đông vs sân bay Long Thành kỳ này tiến độ so vs nhiệm kỳ trước thế nào.
Còn cái Vành đai 3 Hn thì các cụ nhìn xem, ngày nào chả thế này.trục giao thương kinh tế từ các tỉnh bắc Hà Nội qua phía nam HN cứ thế này thì k làm Vd4 thì làm cái gì

cattrang130390

Xe tăng
Đang bàn về tính khả thi về mốc làm đường vđ4, cụ lại xoáy vào cái mục tiêu vĩ mô: thành nước cnh. Hai chuyện này quá khác nhau.
Nếu có mặt bằng, có tiền thì với năng lực các nhà thầu xây dựng bây giờ chỉ 3-4 năm là xong, cộng thêm 1-2 năm thủ tục. Vậy mốc 2027 là hoàn toàn khả thi.
Vốn 85 nghìn tỷ thì NN đã hỗ trợ 1/3; 03 tỉnh chia nhau 1/3, trong đó nhiều nhất là HN cỡ 20 ngàn tỷ; nhà đầu tư xoay 1/3 (mà Vingroup thì xoay ko khó). Nên chắc chắn sẽ hoàn thành.
Còn cái mốc 2020 thành nước CNH thì ngay từ những năm 2000 phân tích đã thấy khó mà hoàn thành rồi, nhưng đấy là quyết tâm chính trị muốn đưa VN tiến nhanh, còn ko hoàn thành cũng là bình thường, chỉ có một số ít các nước hoàn thành mục tiêu kiểu này trong gđ ngắn, và VN thì ko thể bằng họ đc (Nhật, Hàn, Đài).
VN cứ phát triển đều đều thế này là tốt lắm rồi. Gđ này tập trung phát triển hạ tầng giao thông là chuẩn bài rồi.
1 tỉ đô mà cụ bảo vin thu xếp nhẹ như không ấy nhỉ. Cụ nên nhớ vành đai 2 đoạn minh khai ngã 4 sở có 9k tỉ. Mà vin được đổi 1 mớ đất long biên đan phượng. Nhà thì xây bán hết rồi đường thì cụ trừ xem mấy năm rồi đã xong hết chưa? Giờ còn chuyển sang bot thì cụ nghĩ vin chịu bỏ tiền chẵn thu tiền lẻ à?

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]
1 tỉ đô mà cụ bảo vin thu xếp nhẹ như không ấy nhỉ. Cụ nên nhớ vành đai 2 đoạn minh khai ngã 4 sở có 9k tỉ. Mà vin được đổi 1 mớ đất long biên đan phượng. Nhà thì xây bán hết rồi đường thì cụ trừ xem mấy năm rồi đã xong hết chưa? Giờ còn chuyển sang bot thì cụ nghĩ vin chịu bỏ tiền chẵn thu tiền lẻ à?
Công nhận. Giờ các công ty bđs cổ phiếu khó, trái phiếu khó, đi vay khó....
Ko hiểu lấy tiền ở đâu ra góp sức đầu tư vào vđ4 ?
BT thì bỏ rồi. Lấy cái gì để hấp dẫn doanh nghiệp nhảy vào làm nhỉ ?

victory_1980

Xe điện
Thì cụ cứ chờ xem Vin nó có làm thật ko nhé, thế cụ nghĩ nó đùa ah?
Nếu giao cho Vin, chắc chắn họ sẽ làm.

spyhunter88

Xe máy
Vín nó có lợi ích gì trong dự án này hả cụ ?
Những cái có thể nhìn ra thì là bán xe đó cụ, đường thoáng thì bán được nhiều. :D
Cơ mà quỹ đất của Vin còn nhiều lắm, biết đâu có cả những mảnh xa xôi sẽ hưởng lợi từ VD4.

Nếu em hiểu thì doanh nghiệp xây xong rồi chỉ có thu phí trong 21 năm để thu hồi. Đúng là thế thì có doanh nghiệp nào thừa tiền để làm đường rồi gỡ lại trong 21 năm, phải em em cũng mếu làm, chôn vốn sâu vãi ra, chưa kể phải tập trung nhân sự trang thiết bị, thậm chí phải mua bổ sung để kịp tiến độ VD4, vậy khi xây xong lại sẽ bị thừa lại phải xoay sở, đâu phải lúc nào cũng có nhiều công trình như vậy.

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]
Những cái có thể nhìn ra thì là bán xe đó cụ, đường thoáng thì bán được nhiều. :D
Cơ mà quỹ đất của Vin còn nhiều lắm, biết đâu có cả những mảnh xa xôi sẽ hưởng lợi từ VD4.

Nếu em hiểu thì doanh nghiệp xây xong rồi chỉ có thu phí trong 21 năm để thu hồi. Đúng là thế thì có doanh nghiệp nào thừa tiền để làm đường rồi gỡ lại trong 21 năm, phải em em cũng mếu làm, chôn vốn sâu vãi ra, chưa kể phải tập trung nhân sự trang thiết bị, thậm chí phải mua bổ sung để kịp tiến độ VD4, vậy khi xây xong lại sẽ bị thừa lại phải xoay sở, đâu phải lúc nào cũng có nhiều công trình như vậy.
Chuẩn. Phải em thì em cũng đếch làm. Bỏ tiền cục ra. 21 năm mới thu hồi. Nó phải có lợi ích gì to tát thì mới xứng đáng nhảy vào làm.
Hay là ô Vín định tiện thể xây luôn 1 loạt trạm sạc xe điện , bán xe thì tích hợp chip thu tiền phí đường bộ ITS

Khéo sau này lại đưa ra khuyến mãi. Mua xe Vín, mua nhà Vín sẽ được miễn phí đường bộ vđ4 cũng nên. Đấy là em tưởng tượng ra.

Chỉnh sửa cuối:

tuanvuespn

Xe tải
Tầm nhìn của các lãnh đạo vs tỉ phú mà các cụ nhìn ra thì đã không phải lên đây chém gió

tuanvuespn

Xe tải

Ơ cụ có vấn đề hay sao để đẩy nhanh tiến độ lại phải mua thêm thiết bị rồi xây xong lại thừa. Cụ nghĩ 1 thằng thầu VD như Vin mà làm VD4 thì nó làm từ A-Z hay sao mà nó phải trang bị thêm máy móc thiết bị

cattrang130390

Xe tăng
Ơ cụ có vấn đề hay sao để đẩy nhanh tiến độ lại phải mua thêm thiết bị rồi xây xong lại thừa. Cụ nghĩ 1 thằng thầu VD như Vin mà làm VD4 thì nó làm từ A-Z hay sao mà nó phải trang bị thêm máy móc thiết bị
Thuê nhiều nhà thầu mỗi ông làm 1 đoạn cụ nhỉ.
Không biết có đủ nhà thầu và sẵn máy móc để tham gia đẩy nhanh tiến độ mà không làm tăng kinh phí không cụ nhỉ?

victory_1980

Xe điện
Vín nó có lợi ích gì trong dự án này hả cụ ?
Sao cụ lại hỏi như người ở bển vậy?
Vin nó là nhà đầu tư, thấy có dự án có khả năng kinh doanh đc thì họ nhảy vào thôi. Cũng là làm kiểu BOT thu phí như các cđt khác đã làm. Thế đã rõ ràng chưa?
Mà thấy nhiều cụ hay có ý kiến, mà báo chí ko chịu đọc, rồi cứ suy diễn ở đâu đâu. Mà báo chí đưa rõ ràng rồi,

victory_1980

Xe điện
Em chửa thấy cái tin nào vin xin làm BOT dự án này cả
Vin nó mới đề xuất, mà đề xuất thì khác gì xin. Còn đc giao hay ko thì còn phải chờ khi nào chính thức đã.
Còn đề xuất của Vin đưa ra, là đã rẻ nhất so với đề xuất của các cđt khác rồi.

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]
Sao cụ lại hỏi như người ở bển vậy?
Vin nó là nhà đầu tư, thấy có dự án có khả năng kinh doanh đc thì họ nhảy vào thôi. Cũng là làm kiểu BOT thu phí như các cđt khác đã làm. Thế đã rõ ràng chưa?
Mà thấy nhiều cụ hay có ý kiến, mà báo chí ko chịu đọc, rồi cứ suy diễn ở đâu đâu. Mà báo chí đưa rõ ràng rồi,
Dạ. Câu trả lời của cụ e thấy ko thuyết phục lắm. Dẫu sao cũng cảm ơn cụ đã trả lời.

tuanvuespn

Xe tải
Thuê nhiều nhà thầu mỗi ông làm 1 đoạn cụ nhỉ.
Không biết có đủ nhà thầu và sẵn máy móc để tham gia đẩy nhanh tiến độ mà không làm tăng kinh phí không cụ nhỉ?
Chỉ lo k có tiền. Chứ thầu máy móc thời nào còn lo thiếu