[Funland] Bong bóng bao giờ nổ

LeMinh-HaiNam

Xe hơi
Hay quá! Cháu hỏi khí không phải, cụ có công thức tính toán gì không ? Thế các năm từ 2025 trở đi nó cứ tăng suốt ah ?
Đây là nhận định cá nhân e, e mà biết chắc thì thời gian tiêu tiền còn chẳng có nữa là ngồi đây chém

Trumpet

Xe tải
Tôi thì lại nghĩ bây giờ nhiều Cò hơn, thêm nữa thông tin cá nhân của mình biij lộ nhiều hơn ... nên nhận đc nhiều điện thoại hơn
Trc đây 2 năm đã thấy hô cung vượt cầu đặc biệt là nhà chung cư phân khúc hạng trung, vậy rồi giá vẫn túc tắc đi lên ... Làm cho ông nào hy vọng thì cứ hy vọng, người mua thì tự an ủi của mua là của được... Rồi cuối cùng, tính đến nay, giá BĐS vẫn túc tắc lên và người mua thì được thật
Cháu nghĩ cái dự đoán 2 năm trước đó có lẽ là đúng, vậy nên cả quản lý vĩ mô lẫn những con chim đầu đàn như Vin... mới hướng tới việc không có dự án mới nào khởi công ở HN, SG thời gian gần đây (2020).
Giá đất cát gần đây tăng nóng thực, nhưng nếu không có nguồn cung lớn thì như cụ gì ở trên nói, thanh khoản là không cao, thị trường rất khó đoán định.
Có lẽ sang quý 2, quý 3 năm nay là sẽ rõ về thị trường bds cho vài năm sắp tới, cũng là lúc ổn định bộ máy mới.

Tổng tiền xã hội vẫn vậy có ai đốt đâu, giờ lại in thêm mớ để đối phó covid và bù thất thu thuế, tài sản tăng giá là đúng rồi.

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
Cháu nghĩ cái dự đoán 2 năm trước đó có lẽ là đúng, vậy nên cả quản lý vĩ mô lẫn những con chim đầu đàn như Vin... mới hướng tới việc không có dự án mới nào khởi công ở HN, SG thời gian gần đây (2020).
Giá đất cát gần đây tăng nóng thực, nhưng nếu không có nguồn cung lớn thì như cụ gì ở trên nói, thanh khoản là không cao, thị trường rất khó đoán định.
Có lẽ sang quý 2, quý 3 năm nay là sẽ rõ về thị trường bds cho vài năm sắp tới, cũng là lúc ổn định bộ máy mới.
2018 Vin khởi công 3 đại dự án làm còn chưa xong thì sao mà phải vội thêm dự án nữa.
Ở Sài Gòn thì cung vẫn thấp hơn cầu nên giá tăng. Hà nội thì cũng chả phải thừa cung nhưng dân Bắc có xu hướng tiết kiệm và thích an toàn hơn dân Nam nên nhà phải "rẻ" và phải đủ tài chính mới mua nhà (nhiều người có 1 cục tiền mua trả hết luôn, hoặc dùng đòn bẩy khá thấp) nên giá nhà khó tăng mạnh được.

Vietex

Xe điện
Cụ nào có sẵn hoặc mua rồi thì hô lên
Cụ nào chưa mua thì hô sập :))
Tầm này cầm dăm ba tỷ trong tay sốt ruột phết
Trong box đang có 80% có bđs nên mong nó tăng, 20% còn lại đang đợi cơ hội để mua bđs. Bên áp đảo hơn sẽ thắng thế ạ. Giá xe ở mình cũng cao chót vót mà thị trường có vỡ đâu ạ.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Trong box đang có 80% có bđs nên mong nó tăng, 20% còn lại đang đợi cơ hội để mua bđs. Bên áp đảo hơn sẽ thắng thế ạ. Giá xe ở mình cũng cao chót vót mà thị trường có vỡ đâu ạ.
Giá xe nào cao chót vót vậy cụ? So thị trường xe với thị trường nhà thì em thấy cụ... không được thông minh lắm =))

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Làm thế mất vẫn mất thời gian, với lại bà con họ hàng ở quê đầy, thiếu gì chỗ gửi
Theo em thì cứ thu sạch, chia ván mới cho nhanh
Cụ định giết 1 con trâu điên bằng cách đốt cả 1 cánh rừng xanh à cụ?

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Cụ định giết 1 con trâu điên bằng cách đốt cả 1 cánh rừng xanh à cụ?
Cái này thì có gì khó. Đánh thuế lũy tiến với thuế suất cao vào những trường hợp nhận chuyền quyền bất động sản rồi chuyển quyền ngay, là hết tình trạng lướt lát, đầu cơ ngay. Hoặc giới hạn mỗi gia đình chỉ sở hữu tối đa 500m2, tích nhiều quá thì giã thuế đầu cơ lũy tiến vân vân...
Giải pháp thì dễ, có rồi, các nước cũng áp dụng thành công bài bản hết rồi, nhưng quan trọng là éo muốn làm :)) Vẫn 1 câu của cụ nào trên này: Có điên đâu mà tự tay tát má mình? =)) Dân nghèo kệ cha dân nghèo, miễn nhà tao giàu là được :))

Nhiều cụ không hiểu bđs là thị trường rất quan trọng, đầu ra cho tiền mặt. Nếu thị trường bđs sập thì Việt Nam sẽ thành Zimbawe thứ 2. Zimbawe bị siêu lạm phát chính là do chính phủ đánh sập thị trường bất động sản. Nên các cụ sẽ không thích nếu nó sập đâu haha

Vietex

Xe điện
Giá xe nào cao chót vót vậy cụ? So thị trường xe với thị trường nhà thì em thấy cụ... không được thông minh lắm =))
Giá xe ở VN không cao ạ? Altis bên Mĩ bản rẻ nhất 19.800$, ở VN bản rẻ nhất 730tr. Trừ trg hợp Fadil. Spark bản cao nhất ở Mĩ 16.800$ còn Fadil bản cao nhất đang bán 426tr. Bác thấy em sai thì bác bảo em sai, chứ em không bao giờ chê người khác kém thông minh, em chỉ bảo chăm học lên đừng có lười nữa.

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Giá xe ở VN không cao ạ? Altis bên Mĩ bản rẻ nhất 19.800$, ở VN bản rẻ nhất 730tr. Trừ trg hợp Fadil. Spark bản cao nhất ở Mĩ 16.800$ còn Fadil bản cao nhất đang bán 426tr. Bác thấy em sai thì bác bảo em sai, chứ em không bao giờ chê người khác kém thông minh, em chỉ bảo chăm học lên đừng có lười nữa.
Em xin lỗi cụ nhưng em đồng quan điểm với cụ trên, 2 cái khập khiễng như thế mà cụ đem ra so sánh được thì đúng là ...không thông minh thật :))

alceste

Xe điện
Nhà giàu thì ko nhiều. Nhưng 2% đang nắm giữ 98% của cải, nên mơ giữa ban ngày cũng chả xuống được giá đất cụ eim nhể
Cụ lấy tỉ lệ này ở đâu đấy :)) ở Mỹ Gini coefficient cao hơn vn nhiều ma còn ko đến tỉ lệ đó. Công nhận các cụ OF nhiều cụ kiến thức hiểu biết thì kém mà nói như thánh :))

Kuko87

Xe tải
Cụ lấy tỉ lệ này ở đâu đấy :)) ở Mỹ Gini coefficient cao hơn vn nhiều ma còn ko đến tỉ lệ đó. Công nhận các cụ OF nhiều cụ kiến thức hiểu biết thì kém mà nói như thánh :))
Sao tin được cụ ơi. Các cụ chém gió với nghe ngóng thì lên thôi. Các cụ giàu thật thì làm gì có thời gian mà thi thoảng lại lên post với comment được. Thời gian còn kiếm tiền với hưởng thụ chứ.

Vietex

Xe điện
Em xin lỗi cụ nhưng em đồng quan điểm với cụ trên, 2 cái khập khiễng như thế mà cụ đem ra so sánh được thì đúng là ...không thông minh thật :))
Vâng, em sai, em cũng không cãi lại với môi ông thợ kèn nữa ạ

Kuko87

Xe tải
trước 2011 nhà nhà buôn BĐS, giá lên như diều. ko ai nghĩ nó xuống 1/2 như năm 2011, 2012, 2013
Nhưng iem thấy năm 2010-2012 tình trạng nó nguy hiểm hơn bây giờ nhiều. Bây giờ nhà nước quản chặt hơn, các công ty bds lớn cũng dọn sẵn kịch bản, lãi suất ngân hàng vẫn rất thấp. Cũng chưa có thống kê đặc biệt về nợ xấu nhiều, mặc dù ai cũng biết tiền từ ngân hàng là sang trực tiếp bds.

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
Nhưng iem thấy năm 2010-2012 tình trạng nó nguy hiểm hơn bây giờ nhiều. Bây giờ nhà nước quản chặt hơn, các công ty bds lớn cũng dọn sẵn kịch bản, lãi suất ngân hàng vẫn rất thấp. Cũng chưa có thống kê đặc biệt về nợ xấu nhiều, mặc dù ai cũng biết tiền từ ngân hàng là sang trực tiếp bds.

thị trường ko có bộ nhớ. Cho nên luôn có những đợt vỡ bds hoặc khủng hoảng tài chính. khi đang lên ai cũng hào hứng và tâm lý chung là chỉ nghĩ tích cực. nhưng khi có thông tin xấu 1 cái là ồ ạt bán tống bán tháo... -> khủng hoảng. Chưa kể hiện nay bds và ck đang bị thao túng bởi 1 nhóm tổ lái cực khủng nhằm thu tiền từ mảng này để cung cấp cho mảng sx

emyeumazda

Xe buýt
trước 2011 nhà nhà buôn BĐS, giá lên như diều. ko ai nghĩ nó xuống 1/2 như năm 2011, 2012, 2013
Thời điểm hiện tại khác nhiều so với năm 2011 cụ nhé, năm 2011 lãi suất TK đẩy cao lên 20% tất cả các tổ chức tín dụng đều cạn tiền mặt do cho vay quá nhiều và toàn xã hội đổ vốn vào BDS , thời điểm đó hệ thống ngân hàng cũng yếu kém dẫn đến mất khả năng kiểm soát rủi ro tín dụng bất động sản, dẫn đến đổ vỡ kéo theo nhau tạo hiệu ứng,
đi vào cụ thể thì lúc đó nguồn cung BDS lại quá nhiều so với cung nên đổ vỡ là tất yếu.
Hiện tại thì đã khác hoàn toàn : Giờ ai cũng hiểu sở hữu đất đai chính là an toàn và hiệu quả nhất, tín dụng BDS cũng thắt chặt và chuyên nghiệp
Tích lũy của hộ gia đình và toàn bộ nền kinh tế cũng kha khá rồi, trình độ quản lý nhà nước cũng nâng cao hơn
BDS mà sập thì nhiều ngành nghề sẽ lao đao, chính phủ sẽ ko để chuyện đó diễn ra đâu.

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
Thời điểm hiện tại khác nhiều so với năm 2011 cụ nhé, năm 2011 lãi suất TK đẩy cao lên 20% tất cả các tổ chức tín dụng đều cạn tiền mặt do cho vay quá nhiều và toàn xã hội đổ vốn vào BDS , thời điểm đó hệ thống ngân hàng cũng yếu kém dẫn đến mất khả năng kiểm soát rủi ro tín dụng bất động sản, dẫn đến đổ vỡ kéo theo nhau tạo hiệu ứng,
đi vào cụ thể thì lúc đó nguồn cung BDS lại quá nhiều so với cung nên đổ vỡ là tất yếu.
Hiện tại thì đã khác hoàn toàn : Giờ ai cũng hiểu sở hữu đất đai chính là an toàn và hiệu quả nhất, tín dụng BDS cũng thắt chặt và chuyên nghiệp
Tích lũy của hộ gia đình và toàn bộ nền kinh tế cũng kha khá rồi, trình độ quản lý nhà nước cũng nâng cao hơn
BDS mà sập thì nhiều ngành nghề sẽ lao đao, chính phủ sẽ ko để chuyện đó diễn ra đâu.

thế mà nó vẫn xảy ra theo chu kỳ đó thôi. chả CP nào muốn cả :))