Bóng đèn nào sáng hơn?

tuanprado

Xe tăng
Tôi mới mua bộ bóng đèn X-tremePower + 80% light, 25m Longer beam của hãng Philips. Tại sao tôi lắp vào xe Prado thì không thấy sáng hơn bóng đèn nguyên gốc theo xe? Tôi vẫn chưa hiểu nguyên nhân vì sao, theo như quảng cáo của chính hãng Philips thì bóng này phải sáng hơn 80% và chiếu xa hơn 25 m so vơi bóng đèn tiêu chuẩn.

Các bạn có biết vì sao không? xin được cho ý kiến.

Cám ơn các bạn.

Tuanprado

kduc

Xe container
Có lẽ bản thân xe bác đèn theo xe đã sáng rồi nên không phân biệt được, cái đèn tăng sáng này có nhiều người phàn nàn về tuổi thọ chỉ được 2, 3 tháng tức là nhiẹt độ của dây tóc cao hơn dẫn đến sáng hơn và cũng cháy tóc nhanh hơn :D

vietnguyengalus

Xe máy
cũng có thể bị lệch tiêu cự. vì bóng khác nhau nên vị trí dây tóc khác nhau(bóng dài hoạc ngắn hơn bóng zin), nên dẫn đến lắp vào chóa đèn zin làm cho nó tòe loe ra chỉ làm chói mắt người đi đường chứ thực ra mình ko thấy sáng hơn mà con tối đi. đây là kinh nghiệm độ đèn xe máy của em.thường bóng có công suất bằng nhau thì có tiêu cự như nhau hay sao ý.theo em ko gì bằng xenon + gương cầu cả

Manucian

Xe hơi
Website
hattrick.org
cũng có thể bị lệch tiêu cự. vì bóng khác nhau nên vị trí dây tóc khác nhau(bóng dài hoạc ngắn hơn bóng zin), nên dẫn đến lắp vào chóa đèn zin làm cho nó tòe loe ra chỉ làm chói mắt người đi đường chứ thực ra mình ko thấy sáng hơn mà con tối đi. đây là kinh nghiệm độ đèn xe máy của em.thường bóng có công suất bằng nhau thì có tiêu cự như nhau hay sao ý.theo em ko gì bằng xenon + gương cầu cả
E đồng ý đấy có khả năng lệch tiêu cự nhưng bác lấy bằng cớ gì mà khẳng định nó tối hơn ? E nghĩ cái này cần phải có thiết bị kiểm tra thì mới khẳng định lại được !

tuanprado

Xe tăng
E đồng ý đấy có khả năng lệch tiêu cự nhưng bác lấy bằng cớ gì mà khẳng định nó tối hơn ? E nghĩ cái này cần phải có thiết bị kiểm tra thì mới khẳng định lại được !
Tôi chiếu thử độ sáng của cả hai loại bóng đèn vào một bức tường ơ cách xa khoảng 50 m. Khả năng lệch tiêu cự là không thể vì cả hai loại bóng đều là H4 chính hãng nổi tiếng cả, không phải là đồ dởm Khựa. Cũng có thể cách thử của tôi chưa đúng vì vậy mà đang đợi các bạn hiến kế đây.

Chỉnh sửa cuối:

MAST

Xe tải
- Đầu tiên bác Tuấn xem lại bóng nguyên bản là loại gì nhé, nếu công suất cao hơn (vd 80W chẳng hạn) thì đương nhiên sẽ sáng ngang với loại 51W có plus.
Nếu lệch nhau về công suất thì việc dùng đúng bóng có công suất danh định sẽ tốt cho chóa và giắc hơn.

- Tiếp đến bác so bằng mắt thường xem độ dài tâm bóng giữa 2 loại (tính từ viền chân bóng) xem có bằng nhau ko, nếu lệch thì ánh sáng đi ra cũng sẽ khác nhau.
Cái này mà lệch thì sẽ cho khoảng sáng khác nhau dẫn đến việc bác so ở 50m sẽ khác 100m.

*Nếu cả cách đều cho kết quả giống nhau (về cả công suất và tiêu cự) thì em dự bác đang gắn bóng Bosch xịn. Nhưng đúng là "vô lý ko có nhẽ" bóng hiệu năng cao mới lại ko sáng bằng bóng tiêu chuẩn cũ...

Ý kiến: dù bác dùng bóng loại gì thì cũng nên tuân thủ đúng công suất danh định; tiếp đến là bác nên xúc rửa chóa đèn đi, sẽ cho hiệu quả rõ rệt luôn.
Vì em biết bác chạy em Prado này khá lâu rồi, hi hi..

tuanprado

Xe tăng
Bóng đèn lắp theo xe và bóng đèn muốn lắp thay đều là bóng H4 12V, 60/55W, tuyệt đối giống nhau về kích thước, vi vậy có thể loại trừ khả năng không đúng tiêu cự của bóng mới.

Liệu có khả năng là bóng lắp theo xe đã là loại hiệu năng cao không? Prado là xe đời 2007, vậy vào những năm đó đã có bóng hiệu năng cao trên thị trường thương mại chưa?

anhtho

Xe ngựa
Theo em, nếu là cùng 1 loại đèn H4 halogen với công suất 55/65 thì đèn nguyên bản vẫn hơn các đèn bán rời. Trừ phi cụ chủ lắp loại có công suất tới 100W thì sẽ sáng hơn.
Về tiết kiệm năng lượng, theo em là ko cần thiết, cái ta cần là độ sáng và độ bền. Nhưng lắp loại công suất lớn hơn thì cũng phải chú ý tới thiết kế của xe nếu các cụ ko muốn dây bị chập cháy..

Có lẽ bản thân xe bác đèn theo xe đã sáng rồi nên không phân biệt được, cái đèn tăng sáng này có nhiều người phàn nàn về tuổi thọ chỉ được 2, 3 tháng tức là nhiẹt độ của dây tóc cao hơn dẫn đến sáng hơn và cũng cháy tóc nhanh hơn :D
Em cũng đã dùng một cặp hịn loại này nhưng là bóng H7 nên tiện so sánh hơn, đúng là có sáng hơn nhưng tuổi thọ thì kém thật, em ít đi đêm mà cũng khoảng 6 tháng là tèo.
Xe em dùng pha riêng, cốt riêng nên khi bật cả pha cốt dí vào tường thì thấy độ sáng hơn khá rõ. Cụ chủ thớt dùng bóng H4 nên không thử được như thế này, vậy cụ hãy thử bằng cách thay 1 bên bóng zin, một bên bóng độ rồi dí vào tường xem sao nhé. Lưu ý là chơi bóng hiệu năng cao thì nên để cái bóng zin trong cốp và thường xuyên kiểm tra, nó mà tèo thì ví tiền của mình cũng tèo theo đới, nhất là bị phạt ở HN và SG.

thanh3e

Xe tải
@tuanprado: vào năm 2007 thì Osram và Phillips đều đã có bóng hiệu năng cao. Nhưng bóng theo xe thì chắc chắn là Standard thôi ạ. Bóng theo xe của bác hiệu gì nhỉ?Khi so sánh bác có thấy nhiệt độ màu khác nhau ko, vì điều đó cũng sẽ ảnh hưởng khi nhìn trực quan.
Theo em bác nên chạy qua "ông bạn" đo thử bằng máy xem như thế nào.

@hardtop: thế hệ bóng hiệu năng cao đầu tiên "hy sinh" 1/2 tuổi thọ cho việc tăng khả năng chiếu sáng nên nhanh hỏng hơn bác ạ. Thế hệ mới cải thiện được dáng kể nên tuổi thọ cũng dài hơn rồi.
Hôm nào bố trí ngồi tí bác nhé, em ngồi với Mr.Khanh cứ nhắc bác suốt...

tuanprado

Xe tăng
@tuanprado: vào năm 2007 thì Osram và Phillips đều đã có bóng hiệu năng cao. Nhưng bóng theo xe thì chắc chắn là Standard thôi ạ. Bóng theo xe của bác hiệu gì nhỉ?Khi so sánh bác có thấy nhiệt độ màu khác nhau ko, vì điều đó cũng sẽ ảnh hưởng khi nhìn trực quan.

@hardtop: thế hệ bóng hiệu năng cao đầu tiên "hy sinh" 1/2 tuổi thọ cho việc tăng khả năng chiếu sáng nên nhanh hỏng hơn bác ạ. Thế hệ mới cải thiện được dáng kể nên tuổi thọ cũng dài hơn rồi.
Theo góp ý của bạn, sáng nay tôi đã đưa hai loại bóng đèn đến nhờ Nam Vũ xác định. Mọi viêc đã sáng tỏ, đúng là bóng đèn lắp theo xe chỉ là Standard thôi, bóng đèn Philips +80% thực tế có sáng hơn khoảng 30-40%. Hãng Philips quảng cáo là loại bóng đèn hiệu năng cao + 80% là không đúng sự thật.

Hadesty

Xe đạp
Website
www.hdcenter.vn
Đúng là có chơi thì chơi đồ zin cho lành, nhưng không quên đề phòng như bác Hardtop là tốt đấy ạ, em cũng từng bị túm vì đèn rồi!

xeboxit1080

Xe đạp
em lắp bóng hiệu năng cao thì thấy độ sáng được cải thiện tốt hơn rõ rệt đấy

Matizchongdan

Xe máy
Cáy này thì em chụi. Hóng hớt tý chút. Thế các bác vưỡn chưa tìm ra nguyên nhân sao?

gl1600

Xe điện
Em vừa lắp cặp Philips Xtreme không phải 80 mà là +100 ạ. Bóng H4, cho Everest, cảm nhận là độ sáng ko thật xuất sắc như quảng cáo - có khi chỉ hơn bóng gin một chút thôi ( bóng gin Everest là OSRAM thường) nhưng được cái quầng sáng tỏa rộng hơn đèn gin, đặc biệt là cos

DrHuy81

Xe tăng

Đèn sáng hơn nhưng đang đi buổi tối mà hết hạn dùng thì cũng mệt lắm !