[Funland] Bóng ma khủng hoảng 2008 liệu có hiện về?

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Cụ làm em nhớ đến một trong các tiêu chí xem tướng chó nhật là phải đầu bổ ngôi như bác ĐM
'Sáng dậy, thấy mình giàu sang
Gom hết tiền dành dụm được 17 triệu đồng nhờ bán từng dĩa cơm giá 3.000 đồng, cuối năm 2004 chàng sinh viên Đại học Xây dựng Huỳnh Minh Tuấn đổ vào sàn chứng khoán.
"Tôi có ý định đầu tư, nhưng 17 triệu không mua được bao nhiêu vàng, bất động sản với sinh viên lại càng không có cửa, nên qua Đại học Kinh tế TP.HCM gia nhập câu lạc bộ chứng khoán sinh viên" - Tuấn chia sẻ cơ duyên thành nhà đầu tư chứng khoán.'

Mọe, em tưởng LD nó tư chất khác người thường, hạt giống đỏ cơ mờ.

'Theo nhận định của các chuyên gia CK, sự giảm mạnh của chỉ số CK năm 2008 có yếu tố "ảo" của TTCK năm 2006-2007. Sự phấn khích quá đáng của giới đầu tư nhỏ lẻ, cộng với tình trạng các doanh nghiệp, tổng công ty lớn đua nhau kinh doanh CK đẩy thị trường đi từ "cơn sốt" này đến "cơn sốt" khác...'

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Theo em, thực chất 2004-2007-2009 chả liên quan đ.e.ó gì khủng hoảng tài chính thế giới.
Tiền hết vào thì chết, bơm vào thì thở hắt thêm mấy phát.
Thằng thua thì sợ.
Hết yếu tố bất ngờ của công nghệ thổi

iamdongkisot

Xe tải
'Sáng dậy, thấy mình giàu sang
Gom hết tiền dành dụm được 17 triệu đồng nhờ bán từng dĩa cơm giá 3.000 đồng, cuối năm 2004 chàng sinh viên Đại học Xây dựng Huỳnh Minh Tuấn đổ vào sàn chứng khoán.
"Tôi có ý định đầu tư, nhưng 17 triệu không mua được bao nhiêu vàng, bất động sản với sinh viên lại càng không có cửa, nên qua Đại học Kinh tế TP.HCM gia nhập câu lạc bộ chứng khoán sinh viên" - Tuấn chia sẻ cơ duyên thành nhà đầu tư chứng khoán.'

Mọe, em tưởng LD nó tư chất khác người thường, hạt giống đỏ cơ mờ.

'Theo nhận định của các chuyên gia CK, sự giảm mạnh của chỉ số CK năm 2008 có yếu tố "ảo" của TTCK năm 2006-2007. Sự phấn khích quá đáng của giới đầu tư nhỏ lẻ, cộng với tình trạng các doanh nghiệp, tổng công ty lớn đua nhau kinh doanh CK đẩy thị trường đi từ "cơn sốt" này đến "cơn sốt" khác...'
TTCK có thời điểm ảo lên, có thời điểm ảo xuống. Chỉ nên mua vào lúc ảo xuống. Một cuộc đời người chỉ đôi ba lần mua vào.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
TTCK có thời điểm ảo lên, có thời điểm ảo xuống. Chỉ nên mua vào lúc ảo xuống. Một cuộc đời người chỉ đôi ba lần mua vào.
Cụ lại lý thuyết xuông
Sau 2009 nhiều mã đóng băng,
Nhiều mã cấm giao dịch
Mất trắng luôn
Vay đòn bẩy là về âm

blackbery1205

Xe máy
Chết sao đc. Kiểu gì nn chả ra tay không thì chết chìm cả lũ

iamdongkisot

Xe tải
Cụ lại lý thuyết xuông
Nhiều mã cấm giao dịch
Mất trắng luôn
Vay đòn bẩy là về âm
Năm 2009 lại là năm thắng lớn nhất của em. Tháng 3 khi chỉ số chạm đáy 266 rồi lên đến 280 em nhảy vào với toàn bộ gia sản ít ỏi. Đến tháng 5 khi chỉ số 511 em nhảy ra dù biết rằng TT còn lên đoạn cuối nữa. Lúc đó động lực thôi thúc em nhảy ra là hiện thực hoá giấc mơ căn nhà đầu tiên của mình. Cuối năm đó chỉ số vẫn nhọc nhằn lên tiếp đến hơn 600. Em không hề hối tiếc vì căn nhà em mua lúc tháng 5/2009 đã tăng 3 lần sau 1 năm. Sau này, giai đoạn 2012-2018 em bị trả giá nhiều. Em chia sẻ thế để thấy rằng em không lý thuyết xuông đâu ạ

Thì sau đấy mấi gói tung ra cứu ck và nhà đất dân tình chửi , thằng bố cứu thằng con.
Nhà nước in ra để tự tiêu ấy, chứ cứu được vào mắt, mấy gói đấy có khi làm tình hình rồi tệ hơn. Nhà nước mà cứu được thị trường thì đã ko có khủng hoảng.

toyota219

Xe điện
Sau năm 2008, thì em mua đc căn nhà bằng 3/5 giá sốt. Bà chị thì bỏ ra 1 ít, sau đó người thuê trả tầm 10 năm- lời đc căn nhà.
Cuối 2019, em nghe 1 đường cong cong j đấy đảo chiều nên sợ quá. Em lấy căn nhà cũ của bà chị, còn bả mua căn mới- hạn chế bớt vay nợ. Thế mà đợt cách đây 6 tháng nhà tăng quá trời thì lại “nếu”.
Đầu năm 2020 thì kêu bm ở VN về lại rồi túc tắc chống dịch 2 năm nay thôi.
Thật từ khi ra trường đến j em đi làm kiểu chơi chơi🤣🤣🤣Chuyên môn j rơi sạch😭😭😭

dz0r0

Xe điện
Chớ nghe bọn Cafebiz cụ à.
CafeF và Cafebiz là 2 lá cải về BĐS. Đọc bất kỳ bài nào về BĐS ở cái lá cải đó đều thấy rõ một điều BĐS chỉ có tăng thôi, không mua ngay là mất cơ hội. Bài nào cũng nguyên một thông điệp ngầm như vậy ;))

IQ Man

Xe tải
Cụ lại lý thuyết xuông
Nhiều mã cấm giao dịch
Mất trắng luôn
Vay đòn bẩy là về âm
Đận đấy múa bên trăng - trắng bên mua liên tọi mấy chục phiên.
Mỗi ngày mở mắt ra là bay ngay trăm củ, không cần biết thời tiết như nào.
Ai cũng biết cổ phiếu rẻ, nhưng thực tế là trong thời khủng hoảng tiền đong gạo hàng ngày còn chẳng có nữa là có tiền đầu tư chứng khoán.
Đúng là toàn lý thuyết suông thôi cụ.
Hồi đó em cầm con NLC, thuỷ điện, mặc dù cổ tức tiền mặt đều đặn 25-40%/năm nhưng có lúc vẫn phải cắn răng bán giá 11. Biết là ngẫn nhưng tiền gạo, tiền thịt, tiền sữa, tiền nhà… là nó ko cho mình chậm được :D

Chỉnh sửa cuối:

cuongdk

Xe tải
CafeF và Cafebiz là 2 lá cải về BĐS. Đọc bất kỳ bài nào về BĐS ở cái lá cải đó đều thấy rõ một điều BĐS chỉ có tăng thôi, không mua ngay là mất cơ hội. Bài nào cũng nguyên một thông điệp ngầm như vậy ;))
cụ giúp em kênh thông tin nào đáng tin cậy với ạ. Giờ đọc nhiều mà không chọn lọc được thông tin thì rủi ro quá.

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
cụ giúp em kênh thông tin nào đáng tin cậy với ạ. Giờ đọc nhiều mà không chọn lọc được thông tin thì rủi ro quá.
Mỳ ăn liền thì cụ cố gắng chơi với mấy anh em chuyên kinh doanh BDS hoặc các bạn sales lâu năm. Họ có nhiều thông tin thực tế, nắm hơi thở hàng ngày của thị trường.

Muốn sâu hơn thì ngoài các thông tin kết nối từ đội kinh doanh BDS cụ cần trang bị kiến thức và thông tin đa ngành, có khả năng tư duy và phân tích độc lập để đánh giá độ tin cậy thông tin báo chí. Lâu dần ngấm vào máu, cụ đọc báo là biết ngay tin thật hay tin quảng cáo bơm vá. Chẳng hạn bài sau, phần lớn số liệu là ảo hoặc trích từ mồm mấy ông sales BĐS, tạo không khí hừng hực như thể hết giãn cách là dân ào ra đường mua đất:

lemlim

[Tịch thu bằng lái]
Cứ thuộc cái định lý Ko có bữa trưa miễn phí là ổn cụ à.
Những thứ lóng lánh mà cứ phơi ra lồ lộ thì chỉ là vụn thuỷ tinh. Kim cương ai thế ^^

Altis 2011

Xe điện
Mỳ ăn liền thì cụ cố gắng chơi với mấy anh em chuyên kinh doanh BDS hoặc các bạn sales lâu năm. Họ có nhiều thông tin thực tế, nắm hơi thở hàng ngày của thị trường.

Muốn sâu hơn thì ngoài các thông tin kết nối từ đội kinh doanh BDS cụ cần trang bị kiến thức và thông tin đa ngành, có khả năng tư duy và phân tích độc lập để đánh giá độ tin cậy thông tin báo chí. Lâu dần ngấm vào máu, cụ đọc báo là biết ngay tin thật hay tin quảng cáo bơm vá. Chẳng hạn bài sau, phần lớn số liệu là ảo hoặc trích từ mồm mấy ông sales BĐS, tạo không khí hừng hực như thể hết giãn cách là dân ào ra đường mua đất:
Đừng nghĩ có thể há miệng chờ sung, tự nghiên cứu, lắng nghe, học hỏi và …trả giá thôi ah.

smile19

Xe tải
Nó cũng là lá cải về chứng khoán, chuyên chim lợn

cocsku

Xe cút kít
Giá nhà ở các thành phố lớn của Trung Quốc tăng cao quá làm giới trẻ khó mua được , dẫn tới tâm lí chán nản buông xuôi . Đợt trước có rộ lên trào lưu " nằm thẳng " của bọn trẻ , một kiểu phản kháng xã hội , " lãn công thời 4.0 " . Nên khả năng chính phủ Trung Quốc sẽ kệ không can thiệp .
Nằm thẳng, có thằng khác khiêng đi chôn ngay. Tàu vốn đất chật người đông.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Năm 2009 lại là năm thắng lớn nhất của em. Tháng 3 khi chỉ số chạm đáy 266 rồi lên đến 280 em nhảy vào với toàn bộ gia sản ít ỏi. Đến tháng 5 khi chỉ số 511 em nhảy ra dù biết rằng TT còn lên đoạn cuối nữa. Lúc đó động lực thôi thúc em nhảy ra là hiện thực hoá giấc mơ căn nhà đầu tiên của mình. Cuối năm đó chỉ số vẫn nhọc nhằn lên tiếp đến hơn 600. Em không hề hối tiếc vì căn nhà em mua lúc tháng 5/2009 đã tăng 3 lần sau 1 năm. Sau này, giai đoạn 2012-2018 em bị trả giá nhiều. Em chia sẻ thế để thấy rằng em không lý thuyết xuông đâu ạ
Thế may ko vợt mấy con bị ban nhỉ.