[Funland] BTS Bangkok 1999 khai trương ko khác gì Cát Linh Hà Đông

phihanhgia

Xe điện
Tuyến ARL ra sân bay Suvarnabumi: gần 30km, vận hành từ 2010, speed 120km/h ;))
Tuyến SRT ra sân bay Don Muaeng (đường đỏ kéo dài) vận hành từ 2021 max speed 160km/h ;))
HN phát triển với tốc độ như bây giờ thì sau 15 năm nữa có thể ùn nghẽn trục đường VCC-cầu Nhật Tân-Đông Anh, giao thông ra sân bay NB có thể tê liệt. Tầm 2040 sẽ có nhu cầu cấp bách cho tuyến skytrain/subway kết nối sân bay NB. Như vậy nhanh nhất cũng phải 2050 mới có thể có skytrain tuyến nối sân bay dài 30km như BKK.
Như vậy nếu chỉ riêng tính tuyến dài 30km kết nối trung tâm tp với sân bay quốc tế, thì BKK đi trước HN khoảng 30-40 năm.
Nếu tính tổng số km đã xây dựng xong, thì HN có lẽ cũng đang chậm 30 năm, cỡ 2050 mới đạt được số km mà BKK đã có từ 2020.

slavik

[Tịch thu bằng lái]
HN phát triển với tốc độ như bây giờ thì sau 15 năm nữa có thể ùn nghẽn trục đường VCC-cầu Nhật Tân-Đông Anh, giao thông ra sân bay NB có thể tê liệt. Tầm 2040 sẽ có nhu cầu cấp bách cho tuyến skytrain/subway kết nối sân bay NB. Như vậy nhanh nhất cũng phải 2050 mới có thể có skytrain tuyến nối sân bay dài 30km như BKK.
Như vậy nếu chỉ riêng tính tuyến dài 30km kết nối trung tâm tp với sân bay quốc tế, thì BKK đi trước HN khoảng 30-40 năm.
Nếu tính tổng số km đã xây dựng xong, thì HN có lẽ cũng đang chậm 30 năm, cỡ 2050 mới đạt được số km mà BKK đã có từ 2020.
Cụ có lạc quan quá ko.
Vs tốc độ 10 năm/20km ĐSĐT của Hà Nội tới nay, thì 40 năm nữa mới đạt bằng 50% số km ĐSĐT ở Bangkok ở năm 2022. Mà sau 40 năm nữa thì ĐSĐT của BKK chắc ko nhúc nhích thêm được cm nào để đợi Hà Nội đôi bạn cùng tiến nhỉ :D

phihanhgia

Xe điện
Cụ có lạc quan quá ko.
Vs tốc độ 10 năm/20km ĐSĐT của Hà Nội tới nay, thì 40 năm nữa mới đạt bằng 50% số km ĐSĐT ở Bangkok ở năm 2022. Mà sau 40 năm nữa thì ĐSĐT của BKK chắc ko nhúc nhích thêm được cm nào để đợi Hà Nội đôi bạn cùng tiến nhỉ :D
Tốc độ rùa bò không phải là tốc độ để tính ngoại suy cho 30 năm tiếp theo. Nếu có trình độ quản lý dự án hiệu quả hơn, và bố trí nguồn vốn ổn định cỡ 8,000-10,000 tỷ/năm thì mỗi năm HN có thể xây dựng thêm 4-5km.

Sau 30 năm tức năm 2050 có thể đạt được số km mà BKK có năm 2020. Điều đó khả thi - tất nhiên là có chút lạc quan.

Nguoituhanh126

Xe hơi
À mảng tàu đô thị thì tôi cũng không rành, chỉ đi có 1 tuyến từ sân bay vào trung tâm, còn lại đi đâu toàn grab cho nó nhanh và gọn. Ý tôi là bộ mặt đô thị của Thái cũng không nhiều thay đổi, thình thoảng qua BKK thấy cũng chả có gì khác, đường xá cũng lộn xộn,tắc lung tung cả.
Bangkok tắc đường nặng hơn Hà Nội và Tp. HCM, nhưng ở các tỉnh khác thì tốt hơn. Mà họ tắc đường chứ không lộn xộn như mình nhé bác. Xe xếp hàng dài nhưng vẫn theo lane. Lái xe từ Bangkok đi Chiang Mai (700 km) chỉ cần khoảng 8-9 tiếng. Còn trung tâm Bangkok thì như quận trung tâm ở Hà Nội, nhà cũ xây lâu đang kinh doanh thì đâu xây mới làm gì, mà họ đi trước thì nhà sẽ cũ hơn thôi.

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Tốc độ rùa bò không phải là tốc độ để tính ngoại suy cho 30 năm tiếp theo. Nếu có trình độ quản lý dự án hiệu quả hơn, và bố trí nguồn vốn ổn định cỡ 8,000-10,000 tỷ/năm thì mỗi năm HN có thể xây dựng thêm 4-5km.

Sau 30 năm tức năm 2050 có thể đạt được số km mà BKK có năm 2020. Điều đó khả thi - tất nhiên là có chút lạc quan.
Nếu chữ "nếu" là thật thì CLHĐ xong trong vài 3 năm rồi, Nhổn - Ga HN đã đi vào vận hành từ mấy năm trước:D

CuteCat

Xe hơi
....
Thái hơn ta: Người đẹp chuyển giới.
...
Ta hơn Thái: Kinh tế thị trường định hướng XHCN.
...
Kết luận: Ta và Thái hòa nhau !
Như vậy là Thái lan có người đẹp chuyển giới và Việt nam có nền kinh tế chuyển giới cụ nhỉ :D
Người đẹp chuyển giới là một số cá nhân lựa chọn giới tính cho họ.
Kinh tế chuyển giới là nền kinh tế mà toàn dân bị đè ra phẫu thuật, dù muốn hay không.

Chỉnh sửa cuối:

ong dat

Xe tăng
Như vậy là Thái lan có người đẹp chuyển giới và Việt nam có nền kinh tế chuyển giới cụ nhỉ :D
Người đẹp chuyển giới là một số cá nhân lựa chọn giới tính cho họ.
Kinh tế chuyển giới là nền kinh tế mà toàn dân bị đè ra phẫu thuật, dù muốn hay không.
Cái thứ chuyển giới của Thái ngày càng phổ biến hơn, còn thứ chuyển giới của ta ngày lập dị vì chẳng giống ai.

slavik

[Tịch thu bằng lái]
À mảng tàu đô thị thì tôi cũng không rành, chỉ đi có 1 tuyến từ sân bay vào trung tâm, còn lại đi đâu toàn grab cho nó nhanh và gọn. Ý tôi là bộ mặt đô thị của Thái cũng không nhiều thay đổi, thình thoảng qua BKK thấy cũng chả có gì khác, đường xá cũng lộn xộn,tắc lung tung cả.
Vào các khu cũ, cổ ở các nước G7 như Tokyo, Rome... còn thấy ít thay đổi hơn. NY, Philadelphia toàn nhà cũ rích, gạch đá mòn nhẵn ra như xây từ đầu vs giữa thế kỷ XX, thế mà mãi chúng nó chả chịu đập đi xây mới như ở nước e quen ;))

nowhereland

Xe điện
Bangkok tắc đường nặng hơn Hà Nội và Tp. HCM, nhưng ở các tỉnh khác thì tốt hơn. Mà họ tắc đường chứ không lộn xộn như mình nhé bác. Xe xếp hàng dài nhưng vẫn theo lane. Lái xe từ Bangkok đi Chiang Mai (700 km) chỉ cần khoảng 8-9 tiếng. Còn trung tâm Bangkok thì như quận trung tâm ở Hà Nội, nhà cũ xây lâu đang kinh doanh thì đâu xây mới làm gì, mà họ đi trước thì nhà sẽ cũ hơn thôi.
Gần đây em đi cũng không thấy tắc đường gì đâu, chỉ ở cửa ngõ BKK giờ cao điểm có ùn xe thôi.

cuchuoi96

Xe tăng
Có lẽ chỉ có mỗi bóng đá là ta cạnh tranh sòng phẳng được với Thái.
Còn lại thì, à mà thôi.
Anh em lại rủa tự nhục :D
Cả cái ao làng này có mỗi thằng Thái dúi là ko bị thực dân đô hộ, mình mà sướng như nó có khi phát triển còn hơn đấy chứ, các cụ cứ so sánh thế trong khi xuất phát điểm hai thằng khác nhau nhiều quá, mình có thế nào thì sống thế thôi cho nhẹ đầu.

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Cả cái ao làng này có mỗi thằng Thái dúi là ko bị thực dân đô hộ, mình mà sướng như nó có khi phát triển còn hơn đấy chứ, các cụ cứ so sánh thế trong khi xuất phát điểm hai thằng khác nhau nhiều quá, mình có thế nào thì sống thế thôi cho nhẹ đầu.
Trong cái ao làng này có những nước cũng bị thực dân đô hộ sao vẫn phát triển hơn cả Thái vậy ta ;))

AnhhoangSu

Xe điện
Trong cái ao làng này có những nước cũng bị thực dân đô hộ sao vẫn phát triển hơn cả Thái vậy ta ;))
Có thằng nào trong ao làng vừa bị thực dân đô hộ, vừa bị các đế quốc tẩn vừa đau vừa lâu như VN ko ah. Cụ list giùm em với.

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Gần đây em đi cũng không thấy tắc đường gì đâu, chỉ ở cửa ngõ BKK giờ cao điểm có ùn xe thôi.
Trước dịch, dân nước ngoài du lịch, cư trú làm việc ở BKK chắc cả triệu người tham gia giao thông ở BKK mỗi ngày, nhưng cũng chỉ ùn tắc giờ cao điểm thôi (tầm 5-7 giờ chiều), nhưng để tránh tắc thì vẫn có lựa chọn đi Metro, BTS chuẩn chỉ giờ hoặc Grab bike.
HN thì các tuyến đường cửa ngõ giờ ùn tắc hầu như từ sáng đến tối, muốn có lựa chọn khác chỉ có cách độn thổ xuống đất hoặc bay lên trời.

cuchuoi96

Xe tăng
Chiến tranh liên miên, sau chiến tranh các lãnh đạo còn phải đi mò mẫm đường lối để đất nước hổi phục, sau đó mới tính đến phát triển kinh tế được, quá trình này cần có thời gian cụ nhé, và bài học từ sai lầm của lãnh đạo cũng ko phải là ít đâu.

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Chiến tranh liên miên, sau chiến tranh các lãnh đạo còn phải đi mò mẫm đường lối để đất nước hổi phục, sau đó mới tính đến phát triển kinh tế được, quá trình này cần có thời gian cụ nhé, và bài học từ sai lầm của lãnh đạo cũng ko phải là ít đâu.
Vâng, tức là ko chỉ mọi lỗi đều do bị "thực dân đô hộ" phỏng ạ.
Mà nói khó khăn cũng phải tính đến những thuận lợi mà Thái ko có so vs VN phỏng cụ.

AnhhoangSu

Xe điện
Thế thì phải xem lại cách ăn ở nữa.
Ăn ở như nào cụ nói cụ thể đc ko? Kiểu chúng nó rape gangbang mà chống cự lại là mình ăn ở ko ra j hả cụ?
Nhớ nói cụ thể tranh luận cho dễ cụ nhé.

AnhhoangSu

Xe điện
Vâng, tức là ko chỉ mọi lỗi đều do bị "thực dân đô hộ" phỏng ạ.
Mà nói khó khăn cũng phải tính đến những thuận lợi mà Thái ko có so vs VN phỏng cụ.
Thuận lợi điểm nào vậy cụ, cụ thể đi nó mới thuyết phục cụ ah, tranh luận đừng nên nói suông.
Còn để kể về thuận lợi của Thái so với VN nói riêng về tự nhiên thì diện tích TL vừa lớn hơn. Vừa có tỷ lệ đất đồng bằng cao hơn hẳn VN. Rất thuận lợi cho sinh sống, điền thổ, xây dựng.
Đường bờ biển TL cũng dài hơn cả VN và còn có cả đường biển đôi.
Địa lý VN bị kéo dài hẹp dọc nên phát triển giao thông rất khó vì kém hiệu quả hơn hẳn so với địa lý TL. Tưởng tượng cũng giống như ăn 1 nồi lẩu trên 1 cái bàn chữ nhật (TL) và 1 cái bàn chữ I (VN) vậy. Ngồi ăn trên bàn nào thoải mái, dễ chịu hơn chắc ai cũng đoán ra đc.

Chỉnh sửa cuối:

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Ăn ở như nào cụ nói cụ thể đc ko? Kiểu chúng nó rape gangbang mà chống cự lại là mình ăn ở ko ra j hả cụ?
Nhớ nói cụ thể tranh luận cho dễ cụ nhé.
Gần 50 năm rồi, đổ lỗi mãi chuyện đó cũng ko tiện lắm đâu.
"Ăn ở thế nào" ko chỉ ở giai đoạn gangbang với người ngoài mà với bản thân ngay trong nhà mình ấy.

AnhhoangSu

Xe điện
Gần 50 năm rồi, đổ lỗi mãi chuyện đó cũng ko tiện lắm đâu.
"Ăn ở thế nào" ko chỉ ở giai đoạn gangbang với người ngoài mà với bản thân ngay trong nhà mình ấy.
Bản thân trong nhà trước khi có war hay sau khi bị war nó là 2 hoàn cảnh # nhau hoàn toàn đấy.
Mà em thấy cụ tranh luận non lắm, chỉ biết nói chung chung, hời hợt theo ý cá nhân thôi. Chả đưa ra đc dẫn chứng, luật cứ, liệt kê, số liệu nào có tính thuyết phục cả.
Nói vậy em thấy trẻ con lên mấy kênh YT kiểu N10TV chúng nó chém cũng khét lẹt lắm.