[Funland] Bức thư của ông Hồng - hung thủ vụ giết người ở TN

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Đây, lại có ví dụ cho CCCM thích đổ lỗi cho luật pháp không công minh trong vụ này.

Trong bài của cụ này, nếu ở một nước phương Tây thì chỉ riêng việc chụp 3 con dao và hỏi một cách đe dọa là đã có đầy đủ chứng cứ để đưa cụ này ra tòa và kết tội "đe dọa tống tiền" (bất kể mục đích là để đòi tiền của mình hay không).
Tội này hơi bị nặng, đi tù là chắc chắn. Tù xong thì khả năng xin việc làm tử tế là zero nhé.
Vầng bển Cali ló văng minh, cụ có vẻ thích mang râm chủ bên đó về áp đặt nhể?

Policeman

[Tịch thu bằng lái]

toimuondie

Xe container
Chỉ thương ông Hồng già yếu, bệnh tật bị hành hạ trong trại, người nhà thì bơ vơ.
Lẽ ra họ nên để ông ấy tự tử thì hơn.

slaz8

Xe ba gác
Giả sử pháp luật nghiêm minh nhá:
- Nếu cho vay mà không có giấy tờ gì thì lão này bị đứa cháu nó gọi cảnh sát đến bắt bỏ tù vì tội vu khống và quấy rối.
- Nếu có giấy tờ vay mượn thì theo các điều khoản mà thực hiện. Nếu có gì mâu thuẫn hoặc các điều khoản không rõ ràng thì dẫn đến tranh chấp, kiện tụng. Trong quá trình tranh chấp, thương lượng và kiện tụng thì luật sư nó sẽ lấy hết tiền của cả 2 bên mà chưa chắc đã được cái xơ múi gì.
- Nếu không trả được nợ thì bên vay có thể tuyên bố phá sản và hết trách nhiệm. Tài sản bên vay sẽ bị trưng thu và dùng để trả nợ cho tất cả các chủ nợ. Quá trình xử lý phá sản cũng sẽ tốn rất nhiều tiền cho luật sư các bên, nếu tài sản không nhiều thì trả xong cho LS chưa chắc đã còn gì, thậm chí chủ nợ phải bỏ tiền túi trả thêm cho luật sư.

Welcome to real life! :D
ơ hóa da tư bẩn ếch biết điều trà à? tưởng bọn dãy chết dư lào ;)

Policeman

[Tịch thu bằng lái]

AT76

Xe điện
Nhà cháu cũng đã từng bị người nhà lừa vay mà ko trả. Ko phải ko có tiền trả mà là ko thèm trả, sống phè phỡn mà ko trả.
Tuy chỉ 100M, nhưng là từ những năm đầu 9x, nó gần bằng giá trị cái nhà con con rồi. Phải trải qua mới hiểu cái sự căm hận của người cho vay thế nào, nhất là khi chính mình thành nghèo khó túng quẫn.
Tất nhiên em không ủng hộ bạo lực, nhưng cũng hy vọng toà án có tình tiết giảm nhẹ cho hung thủ cũng như xử luôn vụ việc vay tiền ko trả để đem công lý về cho chính hung thủ
Giết chết 2 người thì chả có lý do hay giảm nhẹ gì được ngoài tử hình cụ ạ.

slaz8

Xe ba gác
Điều tra kiểu gì, nếu không có bằng chứng và nhân chứng?
chơi cờ 1 mình à? Ai biết để viết lên câu chiện lày? "Nếu cho vay mà không có giấy tờ gì thì lão này bị đứa cháu nó gọi cảnh sát đến bắt bỏ tù vì tội vu khống và quấy rối." Nếu đã có câu chiện này thì bọn điều tra ở bển chúng ló ăn dơ mí bị đơn rùi. dãy chết tiêu cực phết ;)
trình dãy chết chỉ thế thui
Thua thiên đưỡng nhé, cây kim có mún giấu cũng khôg dược, chứ đừng nói chiện nhận xèng đi biểu tềnh không có chứng cứ nhá :)) còn xèng bắt bạc nợ nàn tham nhũng nó bị bay hơi đố mà đìu cha đới :P

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra xã hội xuất phát điểm mọi rợ đi lên thì kết quả phản ánh như ngày hôm không lạ. Cũng chẳng phải con người bây giờ mất dậy hơn xưa, con người Việt Nam (ngoài bắc) bây giờ tử tế hơn xưa rất nhiều, có điều thông tin phổ biến nến có gì ai cũng thấy. Bản chất xã hội là sự phân chia đẳng cấp, không thể khác được, nhưng có một thời chúng ta quyết xóa đẳng cấp đi. Tôi còn nhớ, những năm xưa, thậm chí giáo viên đánh nhau vì mấy gánh nước ở khu tập thể. Dân trong làng ra đốt khu tập thể giáo viên (của ĐH lớn ở HN). Những con người vô học đó, văn hóa đấy nó sẽ di truyền vào con cái họ. Khi bản năng trỗi hơn phần người, mọi thứ diễn ra như trên thôi. Đa phần những vụ án đâm chém, giết cướp xẩy ra ở tăng lớp thấp (kể cả mấy thằng mới giầu sổi, hoặc giữ chức vụ), ở những gia đình không có truyền thống. Nên muốn giải quyết tận gốc, phải đặt tri thức lên hàng đầu, đuổi hết bọn ngu học ra khỏi toàn bộ máy nhà nước, chứ không thể tôn công nông như giờ được (Dù là cái tôn đểu).
Em thấy chỉ mình Cụ là nhìn ra nguyên nhân sâu xa.
Cảm ơn Cụ.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
===

Bài để test tâm lý nó thôi bác ơi!

Nó vẫn nhơn nhơn ra đấy. VN chờ PL thì ăn cám, tự mình cứu mình đã.

Ngay cả vi bằng có chi tiết nghĩa vụ quyền lợi 2 bên ở VP LS đề cập: tỉ lệ góp vốn, tỉ lệ % lợi nhuận, sổ đỏ đứng tên ai... nó còn lật phút mốt. Ngoài ra, nó còn lập vi bằng với 1 bên khác cũng đối tượng mua chính cái nhà đó. Vậy bản thân nó cũng coi Vi bằng là giấy chùi ass thì mình cần gì phải tôn trọng nó.

VN:

- Dùng đỏ: mất phế, chờ vạ má xưng, bọn Luật sư kền kền ăn 2 mang, thi hành án thì mùa quýt.
- Dùng đen: mất phế, lợi bất cập hại, nó ra đòn nặng phát là mình dính án ngay, chưa kể dây bọn thâm nó vòi vĩnh, phiền hà...
- Giờ cứ dùng bài test tâm lý, đánh vào điểm yếu của nó, đe dọa cũng là một đòn hay để dùng. Ngọt nhạt: vừa đấm - vừa xoa rút xong tiền cho nó next.

Nói chung, lâm vào thế bị bẫy tâm lý ai cũng cay cú thôi vì của đau con xót. Đứng ngoài nhìn thì dễ, trong cuộc nếu không tỉnh là ăn mứt cả bát luôn!
Đọc thớt này mới thấy nhiều cụ OF có nhiều tiền cho vay thật, đọc những phân tích của cụ thì chả nên cho vay mượn làm lol gì cả cho khỏi mang nghiệp vào người :)). Nếu cần thì cho 5,7 triệu hoặc vài chục cho xong, chả vay mượn éo gì sất.

volts

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thì đó chính là cái sự kém cỏi (nhẹ dạ cả tin) của những người đó.
Dù cụ có gọi cái sự kém cỏi bằng những từ ngữ hoa mỹ như "trọng tình nghĩa" thì nó cũng không xóa được cái bản chất là kém cỏi.
chính là cái sự kém cỏi (nhẹ dạ cả tin) đó nó mới làm nên truyền thống tốt đẹp ở các làng quê đó bác
Chứ làng quê mà cũng sống bon chen, thủ đoạn như TP thì cái đất nc này nó loạn mịa nó rồi
Vấn đề là thằng cháu nhẫn tâm lợi dụng tình cảm tốt đẹp ruột rà để lừa đảo ( theo suy đoán ) ...

Lexus 717

Xe điện
Nó bán hàng không chuyển hàng là lừa đảo rồi, chẳng qua bọn CA nó làm bố láo thôi. Có thể bọn nó ăn dơ với nhau luôn ý chứ.

Cụ cứ thử đăng bán hàng rồi nhận tiền xong bùng xem giờ có đi suốt ngay không?
Nó sẽ có 1001 lý do để không chuyển hàng và trả tiền! Đời không như mơ đâu.

Isu_zu

Xe container
Kể cả sự thật cho vay ls cao thì ít nhất cũng phải trả gốc cho bác H chứ. Nói chung e thấy vay mà ko trả thì phải trả giá thôi
Vậy thì giết nhau suốt ngày à cụ. Cả 2 bên cùng tham lam quá, và cùng trả giá đắt như nhau thôi. Kẻ giết người bây giờ có sướng không? có thỏa mãn ko? em cho là không sướng đâu :).

Đọc lá thư này thấy thương badc ấy, giống như vụ án trước cũng người nhà nhưng đối xử tệ với nhau, cái thằng con nó thoát chít nhưng nó sẽ bị ám ảnh cả đời (cái nghiệp chướng này nó gánh còn hơn nó chết).
Con người sống mà dòn đến bước đường cùng, khi tuổi đời vượt ngưỡng 50 cẳng còn gì để mất, như bản thân tôi nhiều lúc cũng định thịt bọn kh nạn trong cquan. May mắn nó đã giảm bớt đàn áp mình.

Lonestar

Xe điện
Nhiều trường hợp rõ ràng có tình tiết lừa đảo nhưng không bị xét xử nên gây bức xúc cho chủ nợ. Có những vụ vay nợ không tra, con nợ sống phè phỡn khi chủ nợ khốn cùng tố cáo ra cơ quan pháp luật. Khi cơ quan CA triệu tập nó còn nhơn nhơn viết giấy nhận nợ ngay tại chỗ nhưng kêu không có tiền trả. Với trường hợp đó chủ nợ lại chỉ có thể đem ra kiện. mà kiện như vậy cũng chẳng có hồi kết. Tòa xử xong ra phán quyết buộc nó trả nợ nó không trả thì chủ nợ cũng chỉ biết cười trừ.
Còn quả thi hành án nữa Cụ ah,

xanh

Xe điện
Nó bán hàng không chuyển hàng là lừa đảo rồi, chẳng qua bọn CA nó làm bố láo thôi. Có thể bọn nó ăn dơ với nhau luôn ý chứ.

Cụ cứ thử đăng bán hàng rồi nhận tiền xong bùng xem giờ có đi suốt ngay không?
Giao dịch không chỉ 1 lần đó. Nhưng lần sau cùng là chuyển nhiều tiền nhất thì nó bùng. Tiền nó khai ở CA là đánh rơi giờ không có trả nên viết luôn giấy nhận nợ lúc nào có khả năng sẽ thanh toán!

Lọ mọ

Xe buýt
Sao cụ biết 2 đứa đấy "ân hận" ? Chúng nó có lòng trắc ẩn, tự trọng thì chúng nó đã lo bán xe nhịn ăn nhịn mặc trả tiền ô H rồi
E chỉ nghĩ chúng nó quỵt tiền thì ko nghĩ ông bác dám ra tay với người thân như thế. Giờ mẹ chết rồi đến bố. Chẳng lẽ ko có chút ân hận hoặc ko bao giờ nhớ tới bố mẹ vì mình phải chết.

Skoda_Favorit

Xe container
Các cơ quan pháp luật cũng cần bỏ cái thói thân quen láo toét vớ vẩn để xử án cho nó công tâm, đồng thời cải cách tư pháp để tăng sức mạnh, vị thế cho giới luật sư
Được như Cụ nói thì em và Cụ cũng các CM khác trên này đang sống như dân Nhật dân Hàn rồi! Just dreaming!8->8->8->8->:)):)):))

xanh

Xe điện
Tôi đang dính vụ tương tự đây!

Đã đòi 470/700 tr. Sáng nay gửi link vụ này cho con nợ và gửi tin nhắn để nó khắc phục nốt khoản 230tr.

Tình tiết: con này học Kiến trúc chuyên sửa nội thất. Con này cùng khu tập thể học cùng thằng em ruột biết nó từ lúc 4,5t. Nó đến nhà gọi đầu tư chung mua nhà nhỏ mông má bán lướt vì sợ mất khoản cọc 200tr. Sau khi check cụ thể thực địa, kế hoạch và chi phí sửa, đầu ra. Hai anh em ra VP LS làm vi bằng với tỉ lệ ăn chia và sổ đỏ mang tên nó, mình cầm bản gốc để tránh nó tự bán.

Kết quả: con này tay không bắt giặc, lợi dụng vốn 2 bên là vợ chồng con bạn nó và mình. Sổ đỏ lại mang tên vợ chồng bạn nó do tôi tin tưởng và không qua tư vấn luật sư nên tôi không ra phòng công chứng.

Sau khi nhận tiền, gọi chuyển bản gốc sổ đỏ thì nó ko nghe 7-8 lần, gửi tin nhắn nó nhắn mai em gặp rồi báo cáo anh!

Trong lúc chưa đưa sổ đỏ gốc nó tung cung cầu ảo: có khách mua luôn không sửa mình bán luôn nhé anh! Thanh Hà dân tình đang cắt lỗ anh có quan tâm không? Bla blo mục đích đánh lạc hướng và thăm dò khả năng TC của con mồi cho dính vài phát nữa để đi ăn mày!

Lúc phát hiện ra bài con này, mình gọi nó ra nói chuyện và nó hứa trả vốn và lãi Bank cho tôi trong 10 ngày. Tôi nói: mày lập kế giăng bẫy tao, lợi dụng tao, tao stop vụ này. Tao ko cần lãi, tao cần rút gốc!

4 tháng nay chỉ đòi được 67% tiền gốc, nhiều lúc muốn thuê LS, XH đen, mang hoa viếng và quan tài ... qua tặng nó nhưng hiện dùng thủ pháp vừa đấm vừa xoa cũng tạm OK. Cũng nghĩ hậu qủa mình từ bị hại thành ra Bị cáo!

Đồng cảm ông bác! Ông bác này tôi hoàn toàn cảm nhận được nỗi đau, sự căm hận cô em và VC con cháu. Dao động tâm lý lúc gây án thật sự rất mạnh. Vợ chồng em gái trả Nghiệp thay con.

Bọn cháu mất dạy, lừa đảo và bần cùng hoá ông bác, đẩy cả nhà vào bi kịch!

Đây là tin nhắn với con nợ trong gần 4 tháng qua. Tôi đang cố bình tĩnh để rút vốn về sau khi hành động hớ hênh với con cùng khu quen biết 30 năm!

Như thế này là cụ đang thể hiện sự cay cú. Những lúc cay cú thì không thể bình tĩnh suy xét thấu đáo mọi việc. Đọc những gì cụ viết chưa có bất cứ tình tiết nào gọi là lừa đảo cả. Cụ có tiền, nó có nghề 2 bên hợp tác làm ăn cụ chấp nhận thì triển khai. Khi vụ việc đang tiến hành cụ lật kèo đòi tiền chứ có phải xong xuôi mọi việc nó không trả cụ đâu mà nói nó lừa đảo.