[CCCĐ] Bulgaria - Ké chuyến đi bụi cùng các ông anh

manhhung1901

Xe điện
Em nhìn mãi mà chưa thấy cái mẹt của Lão chụp ảnh đâu cả :)

Mr.KuTeu

Xe tải
Em cũng bám càng cụ xem ảnh... hí hí

ThanCui

Xe tăng
Khi nào máu cụ đến e sẽ trích đoạn lại theo e là mấy năm đen tối nhất cuộc đời e ở bên đó cụ nhé_E cũng đang định quay lại nơi này chơi cho bõ gét đấy cụ.
Cụ nên thu xếp quay lại nhé. Giờ người Bul yêu người Việt mình lắm và tư thế của mình khi quay lại là rất cao... Đoàn 12 người đi 1 tuần, khi về bo bác tài 100 Euro bác ấy xúc động lắm và nhiệt tình đưa đoàn ra sân bay miễn phí luôn...
Đi đường ăn tiêu tẹt ga, rượu Bul ngon và rẻ uống vô tư, lúc thanh toán rẻ hơn VN mình nhiều....

ThanCui

Xe tăng

Bữa cơm trưa tại nhà hàng Việt Nam ở siêu thị. Ăn vội rồi còn đi chơi tiếp. Giá tiền khoảng hơn 100 nghìn một suất đã bao gồm cả bia

Cổng Trường tiếng Kremi Kopvsi, nơi có rất nhiều người Việt từng học tiếng Bul ở đây. Thấy bảo sau 25 năm vẫn như vậy. Giờ nó là nơi đào tạo của quân đội nên dân sự không được vào.

Căn nhà xây dở dang từ 25 năm trước giờ vẫn thế

25 năm trước các Cụ này đã ở đây

Có cái nhà thờ nằm ngay sát trường tiếng. Giờ cho khách vào thăm vô tư và bán rất nhiều đồ địa phương. Mấy Cụ nhà mình rất thích mua mật ong ở đây với giá khoảng 10 Euro/lít

ThanCui

Xe tăng
Em bay theo lộ trình Nội Bài - Frankfurt (Đức)- Sofia. Hải quan và biên phòng Bul khá dễ chịu, chỉ hỏi chương trình như thế nào và ở KS nào rồi cho nhập cảnh luôn. Có điều do chuyển máy bay ở Đức nên khi tới Bul không thấy hành lý gửi của cả đoàn đâu. Phải vào khai báo với hải quan và sân bay. Họ bảo cứ về KS khi nào thấy hàng sẽ chuyển đến sau... Mọi người lo ngại vì ko xách tay quần áo để thay, ngoài ra còn có 2 thùng hàng hoa quả gửi cho các anh em bên này sợ để lâu sẽ bị hỏng....

Tháp chuông trên đỉnh núi Vitosa

Nhà thờ ở trung tâm Sofia

Toàn cảnh Sofia nhìn từ KS em ở

ThanCui

Xe tăng

Ăn tại một quán dân tộc của Bul

inovavgj

Xe container
hay quá , nước XHCN anh em 1 thời , cụ có sang Rumani ko ạ ?

ThanCui

Xe tăng
Ngày thứ 3, bọn em bắt đầu rời Sofia để đi Plopdip, thành phố du lịch lớn thứ 2 của Bul. Nơi đây đã từng có nhiều người VN học tập, lao động

Sau khoảng 3 tiếng chạy xe, nơi đầu tiên bọn em tới là quán ăn trưa

Phố đi bộ, ai đã đến chắc không quên phố này

Quảng trường nơi có sân khấu nhạc nước, được xây dựng từ những năm 1985. Khi đó sân khấu nhạc nước này là ghê lắm, vì mãi tới 2001 em mới được xem ở Singapore cái thứ 2, còn ở VN cũng phải sau 2000 mới có ở Nha Trang chỗ anh Vượng, sau Quảng Ninh có cái ở Tuần Châu...

Chỉnh sửa cuối:

ThanCui

Xe tăng
Khách sạn nơi em ở với giá khoảng 70 Euro/phòng

Quán cafe trên phố đi bộ

Các cửa hàng trên phố đi bộ

Phát hiện sân vận động cổ ngay trong lòng phố đi bộ.

Nước uống được luôn và rất ngon...

ThanCui

Xe tăng
Giờ thì mới các cụ qua TP Đimitropgrat, nơi có khu chợ trời đầu tiên và nổi tiếng ở Bul những năm 1985

Khu Blok cao, nơi các cộng mốc địa chủ hay sống này xưa và cũng là nơi chỉ đạo các hoạt động buôn bán ở chợ trời... Nhiều người dân Bul khi được hỏi nơi này vẫn nhớ và gọi là khu Blok người VN

Ông bạn ở Đức của các ông anh nhà em!

Tòa nhà bao năm vẫn thế...

Đối diện với khu Blok cao này là khu chợ trời khá lớn, hiện vẫn còn nhiều người VN kinh doanh ở đây

Khu phố đi bộ của Đimi, nhưng giờ ko còn nhiều cửa hàng nữa...

buonnon

Xe buýt
Cụ ở lò trường tiếng ra thì cụ ko phải là cộng "câm điếc" rồi. Lúc e chuẩn bị về thì họ sang và cũng làm hình ảnh người Việt thời kỳ đó xấu đi khá nhiều. Thế cụ đi ngược qua slyven_(vì trường tiếng ở cách Slyven 30km trong rừng mà cụ) rồi mới quay về Plopdiv hả cụ? Từ cái phố đi bộ cụ chụp ở Plopdiv đi 1 tý nữa là đến khu hội chợ quốc tế nổi tiếng của châu âu thời đó đấy ko biết giờ còn ko? Chợ trời ở Đimitrop grat theo e ko bằng trợ trời ở Slyven vì cộng kiếm ăn ở Slyven đông hơn.

Chỉnh sửa cuối:

ThanCui

Xe tăng
Cụ ở lò trường tiếng ra thì cụ ko phải là cộng "câm điếc" rồi. Lúc e chuẩn bị về thì họ sang và cũng làm hình ảnh người Việt thời kỳ đó xấu đi khá nhiều. Thế cụ đi ngược qua slyven_(vì trường tiếng ở cách Slyven 30km trong rừng mà cụ) rồi mới quay về Plopdiv hả cụ? Từ cái phố đi bộ cụ chụp ở Plopdiv đi 1 tý nữa là đến khu hội chợ quốc tế nổi tiếng của châu âu thời đó đấy ko biết giờ còn ko? Chợ trời ở Đimitrop grat theo e ko bằng trợ trời ở Slyven vì cộng kiếm ăn ở Slyven đông hơn.
Em ko qua Sliven vì ko có ai trong đoàn đi lần này ở đó cả. Khu hội chợ qte cụ nói vẫn còn, nhưng em cũng ko qua.
Cụ có kỷ niệm nào ở bên đó báo em úp hình lên cho xem có khác xưa ko?

ThanCui

Xe tăng

Ngày thứ 4 em xuống TP Staza Zagora (TP Rừng già). Cụ nào đã ở đây chắc đều nhớ khu trung tâm này. Vẫn những công trình kiến trúc từ 25 năm trước
Trung tâm TP nằm trên một quả đồi...

Bên trong khu bách hóa tổng hợp ngày xưa, giờ là các gian hàng riêng rẽ

Cái cửa hàng thực phẩm lớn nhất TP này giờ thành phòng trưng bày tranh...

Bên ngoài cửa hàng tổng hợp

Ở Bul, đào đâu cũng thấy công trình, kiến trúc và thành phố cổ

Một quầy bán hoa cho lãng mạng

Hoa hồng Bul....

Phố đi bộ ở Stara Zagora

Chùa ở Stara Zagora

Các soái Bun này so với soái Nga thì thế nào bác ?

Đồng Nam

Xe hơi
Hấp dẫn quá cụ,bia Bul uống chắc ngon đó

kitty0801

Xe tải
Hóng cụ chủ phọt tiếp.

buonnon

Xe buýt
Em ko qua Sliven vì ko có ai trong đoàn đi lần này ở đó cả. Khu hội chợ qte cụ nói vẫn còn, nhưng em cũng ko qua.
Cụ có kỷ niệm nào ở bên đó báo em úp hình lên cho xem có khác xưa ko?
Nhiều kỷ niệm lắm cụ ạ kể cả bị gái cộng nó đá mình cũng có vì thời đó tỷ lệ 36 thằng mới có 1 cô mà, nó ở kazanluc đá e chạy về với thằng Budgrat. Cụ qua stazagora có qua novazagora ko? 2 Tp này e cũng qua lại ít lần nhưng cộng ko nhiều lắm. E ở Sofia là chính nhưng có rất nhiều kỷ niêm với Varna tp mà người Bun tự hào đẹp hơn Sô- chi của Nga, cụ có qua đây úp nhiều ảnh lên nhé. Ko biết bãi cát vàng zlatni piasotxi bây giờ thế nào và cả bãi tắm truồng Aubelna nổi tiếng châu Âu nữa nhé.