[CCCĐ] Bulgaria - Ké chuyến đi bụi cùng các ông anh

ThanCui

Xe tăng

buonnon

Xe buýt
Em xin bổ xung thêm, Người Bul có thể đọc, nghe hiểu người Nga nói, nhưng người Nga lại ko nghe hiểu được người Bul nói. Tuy nhiên, 2 nước có rất nhiều tư giống nhau, nhưng ngữ pháp thì Nga có vẻ phức tạp hơn...
Chính vì điều này mà người Bul tự hào gốc chữ Sla-vơ là của họ cụ ạ. Cụ bảo e còn nặng lòng với Bul lắm ko biết có phải ko nhưng những chỗ e đã ở e cũng hay vấn vương như đất Quảng ninh của cụ chẳng hạn- năm 1976 e ở lính ra về học ĐH ở Đông triều 5 năm đến tận năm 81. Thỉnh thoảng e vẫn về thăm lai trường cũ tuy trường ko còn ở đây nữa. Trong 7 tấm ảnh cụ đưa ra e thử đoán cụ duyệt xem trí nhớ của e còn tốt ko nhé. Tấm thứ nhất e chịu vì Bul là nước nông nghiệp ở đâu cũng có cảnh này, tấm thứ 2 e cũng chỉ đoán là ở 1 bãi biển hay khu du lịch nào đó. Tấm thứ 3 e chỉ biết là Sô-phia vì cái xe con mang biển CA núi non đằng sau cái Ki-nô-tren-tơr hình như vùng Kremikovsi thì phải. Tấm thứ 4 có lẽ là con đường ven biển ra bãi cát vàng ở Varna. Tấm thứ 5 là rạp ngoài trời cổ ở P-lốp-đíp nhưng ko chắc vì nó ko phải duy nhất ở Bul. cái thứ 6 là Sô-phia. Tấm thứ 7 là cung văn hoá trung tâm ở Sô-phia nơi tổ chức các sự kiện lớn của Bul, e nghe nói dưới cung VH này là cả 1 hệ thống hầm ngầm rất sâu và kiên cố, năm 87 tý nữa e tỏi ở đây.

ThanCui

Xe tăng
Chính vì điều này mà người Bul tự hào gốc chữ Sla-vơ là của họ cụ ạ. Cụ bảo e còn nặng lòng với Bul lắm ko biết có phải ko nhưng những chỗ e đã ở e cũng hay vấn vương như đất Quảng ninh của cụ chẳng hạn- năm 1976 e ở lính ra về học ĐH ở Đông triều 5 năm đến tận năm 81. Thỉnh thoảng e vẫn về thăm lai trường cũ tuy trường ko còn ở đây nữa. Trong 7 tấm ảnh cụ đưa ra e thử đoán cụ duyệt xem trí nhớ của e còn tốt ko nhé. Tấm thứ nhất e chịu vì Bul là nước nông nghiệp ở đâu cũng có cảnh này, tấm thứ 2 e cũng chỉ đoán là ở 1 bãi biển hay khu du lịch nào đó. Tấm thứ 3 e chỉ biết là Sô-phia vì cái xe con mang biển CA núi non đằng sau cái Ki-nô-tren-tơr hình như vùng Kremikovsi thì phải. Tấm thứ 4 có lẽ là con đường ven biển ra bãi cát vàng ở Varna. Tấm thứ 5 là rạp ngoài trời cổ ở P-lốp-đíp nhưng ko chắc vì nó ko phải duy nhất ở Bul. cái thứ 6 là Sô-phia. Tấm thứ 7 là cung văn hoá trung tâm ở Sô-phia nơi tổ chức các sự kiện lớn của Bul, e nghe nói dưới cung VH này là cả 1 hệ thống hầm ngầm rất sâu và kiên cố, năm 87 tý nữa e tỏi ở đây.
Em đùa Cụ và up mấy cái ảnh ngẫu hứng thôi...
Nhưng Cụ đúng tấm thứ 5 là rạp hát ngoài trời cổ ở Plopdip và tấm thứ 7 là Cung văn hoá Trung tâm Sofia. Em đã xuống dưới hầm ngầm này và quả như cụ nói, nó giống một thành phố ngầm và ngày trước xây dựng rất tốn kém để phòng ngừa chiến tranh thì phải.

milevsko

Xe tăng
Bulgaria được mệnh danh là "Vườn rau của châu âu" thì phải.
Hồi thằng bạn người Séc sang du lịch, lúc về nó ngán ngẩm bảo chả có gì, còn bà cô mình thì sang buôn dầu cá đem về Séc bán cho Xù, cũng bảo Sofia chả bằng một góc Praha.
Nói vậy không phải "dìm" Bun, vì trong các nước Đông Âu ngày xưa, Bun có đời sống tuơng đối tốt, khá hơn Rumani, Albani ...
Còn dân cộng đi Bun về thì giầu lắm, đánh thuốc Tây mà, có anh về làng còn khao cả làng một bữa cỗ to tướng. Cả làng được bữa no.
Bà chị em bà chị dâu mình sang Bun lao động, khen nức nở được ăn con gà to tướng, được ăn nho sướng hết cả người, dân Bun cũng tốt.
Còn người yêu bà này buôn thành thần, toàn oánh đài catset 737 sang, nghe nói sang được đó 1 lãi 2.
Nói chung em cũng rất có cảm tình với nước Bun, cảm ơn cụ chủ đã pot bài cho em được du lịch.

toanbm

Xe tải
Nhân cụ hỏi bãi tắm truồng, ở trong đó ko được chụp ảnh, nhưng ở ngoài phía bể bơi KS thì chụp được, nhưng phải kín đáo tý. Em úp ít ảnh lên cho các Cụ tham khảo nhé, các mod, min thông cảm nhé vì ảnh này ko phạm húy lắm đâu ah.

Đến bãi tắm này em không tắm đc đâu, vì cứ nhìn thấy mấy đường cong là một số chỗ của em nó thẳng.Ngượng chít!:">

ThanCui

Xe tăng
Đến bãi tắm này em không tắm đc đâu, vì cứ nhìn thấy mấy đường cong là một số chỗ của em nó thẳng.Ngượng chít!:">
Ông anh em kể, hồi ông ấy 18 tuổi, lần đầu đến bãi tắm truồng ở Varna toàn phải vùi cát với chạy xuống biển cho nước lạnh nó làm giảm nhiệt đi. Ông ấy bảo, hồi ấy chỉ nghĩ thôi nó đã lên rồi, nói gì tới nhìn ngắm nữa...

ThanCui

Xe tăng
Bulgaria được mệnh danh là "Vườn rau của châu âu" thì phải.
Hồi thằng bạn người Séc sang du lịch, lúc về nó ngán ngẩm bảo chả có gì, còn bà cô mình thì sang buôn dầu cá đem về Séc bán cho Xù, cũng bảo Sofia chả bằng một góc Praha.
Nói vậy không phải "dìm" Bun, vì trong các nước Đông Âu ngày xưa, Bun có đời sống tuơng đối tốt, khá hơn Rumani, Albani ...
Còn dân cộng đi Bun về thì giầu lắm, đánh thuốc Tây mà, có anh về làng còn khao cả làng một bữa cỗ to tướng. Cả làng được bữa no.
Bà chị em bà chị dâu mình sang Bun lao động, khen nức nở được ăn con gà to tướng, được ăn nho sướng hết cả người, dân Bun cũng tốt.
Còn người yêu bà này buôn thành thần, toàn oánh đài catset 737 sang, nghe nói sang được đó 1 lãi 2.
Nói chung em cũng rất có cảm tình với nước Bun, cảm ơn cụ chủ đã pot bài cho em được du lịch.
Cụ nghe nói không chuẩn rồi. Dân cộng đi Bul chẳng có mấy ông khá giả đâu. Nhiều ông đi về sau 5 năm chỉ có vài bộ quần áo. Số lượng người khá giả ko nhiều như Đức hay Tiệp, Nga sau này đâu Cụ.

buonnon

Xe buýt
Cụ nghe nói không chuẩn rồi. Dân cộng đi Bul chẳng có mấy ông khá giả đâu. Nhiều ông đi về sau 5 năm chỉ có vài bộ quần áo. Số lượng người khá giả ko nhiều như Đức hay Tiệp, Nga sau này đâu Cụ.
E sang năm 83 thì thấy cộng ở Bul trước năm 85 là rất khá vì khi đó cộng ở Bul ít, lương khá cao mấy loại hàng đặc chủng như thuốc tây và vải kẻ nhiều mang về VN được giá. Theo đánh giá của cộng thời đó thì ở Bul chỉ có thua ở Đức mãi từ 88 trở về sau này cộng sang quá nhiều nên loạn cộng đời sống công mới kém đi lương thấp hàng hoá mà cộng ưa thích ko bán tự do cho nữa. Theo e thì Sô-phia đúng là ko to đẹp và sầm uất bằng Praha thật nhưng nói ko bằng 1 góc của Praha thì cũng hơi quá (Praha e đã được qua) vì dân số của Sôphia thời e ở quả thật ko nhiều chỉ có khoảng 1,2-1,3 triệu dân nhưng diện tích cũng ko tệ. Theo chiều dọc từ khu Druzba 2 tới khu Liulin 6 khoảng 25km chiều ngang từ khu Paplovo đến khu Poduene khoảng 15km họ cũng quy hoạch tương đối tốt đủ rừng cây công viên sinh thái và các khu giải trí rất bài bản chứ ko đến nỗi lắm đâu ạ.

hd-vt

Xe container
Bác đi năm 83 thì ở đâu thế ?

tuannbb

Xe điện
Em đọc một lèo và vẫn theo tiếp chuyến đi của cụ, hay quá cảm ơn cụ đã chia sẻ nhé!

ThanCui

Xe tăng
Em đang có ý định sang Bul chơi, may quá gặp thớt của cụ chủ. Cụ chủ có thể miêu tả qua mấy khu hay tổ chức party và bar bủng của Bul không. Em nghe mấy thằng bạn khoai tây nó kể mà muốn đi quá. Em cũng vừa ở Budapest về, máy tính em đang hỏng nên chưa viết bài được, nhưng nhìn qua ảnh thấy BUl và Hun cũng có nét giông giống nhau về kiến trúc, có cảm giác Bul giống bên Buda hơn, còn Pest thì hiện đại quá rồi.
Ở Sofia em thấy bar ko có gì hấp dẫn lắm, chỉ có múa khỏa thân thôi, nhưng vẫn cấm trẻ em 18 tuổi. Rượu trong đó giá từ 100 đến 200 Eu/chai, nhưng ko có gì hấp dẫn cả và thua xa ở Đức, Pháp...
Đi các tỉnh thì tình hình cũng không khác mấy, ở mấy tỉnh vùng biển có đông vui hơn do có nhiều người nước ngoài, nhưng cơ bản vẫn chuối lắm cụ ah.
Giá cả cái khoản em út cũng cao hơn và khó kiếm hơn so với các nước phương tây... nói chung Bul cũng gần như VN mình, vẫn còn chất ngày xưa và hơi cổ hủ, lạc hậu trong khoản này...
Còn ăn uống thì khá rẻ và cũng không nhiều quán ăn mấy...
Cụ nói đúng là Sofia giống Buda của Hung và ko hiện đại như Pest!

Nuni

Xe tải
Đào mộ lên ngâm cứu để chuẩn bị đi, có gì các cụ giúp đỡ ạ!

Nuni

Xe tải
Cụ cho em xin một vài địa chỉ ăn nghỉ cho dân du lịch bụi ở Sofia với ạ! Cảm ơn cụ!