[Funland] Bùng không bán nhà

Theo các cụ nếu bg bên bán nhận thêm cọc của người khác thì có phải là dấu hiệu lừa đảo không và chuyển qua hình sự được chưa?
Không.
Nhận cọc hơn 1 chỗ thỏai mái, đến hạn không có nhà bán thì đền cọc thôi.

Warren Buffet

[Tịch thu bằng lái]
Cũng căng tùy thuộc độ cứng mềm của 2 bên.
Trường hợp có bên thứ 3 làm chứng hoặc môi giới đi cùng thì còn có người giúp cụ xử lí
Chứ tự chủ và khách mà xử lí với nhau, lại gặp chủ nhà chầy bửa thì cụ nhận lại được cọc cũng là tốt lắm rồi. Không lại choảng nhau vỡ đầu

hungpq

Xe tải
Thường là trong điều khoản là đền gấp đôi cọc thôi. Về mặt tâm linh là cụ ko hợp đất đó, cũng ko nên níu kéo

tea1981

Xe buýt
Đọc qua nhiều cụ nghĩ kiện nó đơn giản nhỉ.Tức thì tức thật cũng chỉ lấy tiền về thôi

30A59x.yz

Xe tải
cọc cạch làm đek gì cho rách việc.

DurexXL

Tháo bánh
Theo các cụ nếu bg bên bán nhận thêm cọc của người khác thì có phải là dấu hiệu lừa đảo không và chuyển qua hình sự được chưa?
Cái quyết định nhất là Hợp đồng cọc thì Cụ giấu như bảo vật, chẳng bỏ lên trên này, cứ hỏi chay như thế rất là khó tư vấn

Còn việc họ nhận 10 cái cọc, và khi họ bán cho người thứ 11, 10 cọc kia họ đền cọc đúng theo nội dung từng hợp đồng cọc, thì chả có gì mà báo công an nhé

Chỉ xuất phát hành vi vi phạm khi ký hợp đồng bán cho nhiều hơn 1 bên mua đối với cùng 1 đối tượng giao dịch

xebetong

Xe container
Cụ đến gặp chủ nói chuyện phải quấy, nói thẳng là nếu không chịu giao dịch thì cụ làm cái đơn (kèm bản phô tô sổ đỏ và giấy tờ đặt cọc) gửi UBND Phường/Xã và Một cửa Quận/Huyện (gửi nơi địa chỉ mảnh đất) là đất đang tranh chấp --> chủ nhà đố bán được nhà cho ai đấy :)
Nó không muốn bán nữa và đếch trả tiền thì ai mệt hơn, năm sau lại đến năn nỉ nó trả tiền và ký vào đơn không khiếu kiện :)
Nói chung là bùng cọc thì phụ thuộc vào độ cứng của bên mua chứ chính quyền tác động không ăn thua

xebetong

Xe container
Cái quyết định nhất là Hợp đồng cọc thì Cụ giấu như bảo vật, chẳng bỏ lên trên này, cứ hỏi chay như thế rất là khó tư vấn

Còn việc họ nhận 10 cái cọc, và khi họ bán cho người thứ 11, 10 cọc kia họ đền cọc đúng theo nội dung từng hợp đồng cọc, thì chả có gì mà báo công an nhé

Chỉ xuất phát hành vi vi phạm khi ký hợp đồng bán cho nhiều hơn 1 bên mua đối với cùng 1 đối tượng giao dịch
Thế là cọc cho vui chứ không phải là bán cho nhiều người hở cụ
Giống thằng hấp diêm không thành ra tòa nó cũng bẩu là cởi quần áo cho mát :)

DurexXL

Tháo bánh
Thế là cọc cho vui chứ không phải là bán cho nhiều người hở cụ
Giống thằng hấp diêm không thành ra tòa nó cũng bẩu là cởi quần áo cho mát :)
Việc vi phạm hợp đồng cọc thực hiện đền bù đúng như hợp đồng đã ký hai bên thì đó là 1 hoạt động hoàn toàn bình thường

Em ví dụ như này

Đất sốt lên từng ngày, em có mảnh đất rao bán 2 tỷ, Cụ A đến xem, thống nhất cọc 30 triệu, sau 10 ngày sẽ mua bán, giá 1 tỷ 9
Sau đó Cụ B đến xem, khoái quá, cọc 50 triệu hẹn 15 ngày đến mua giá 2 tỷ 2

Các hợp đồng cọc đều thống nhất là nếu không thực hiện mua bán thì bên nhận cọc phải trả lại cọc và chịu phạt 1 khoản bằng tiền cọc

Cụ C đến xem, trả cmn thẳng 3 tỷ, đek cọc chèo gì hết

Em quất luôn, đền cọc cho 2 Cụ kia 80 triệu, nhưng thu về chênh đến hơn 900 triệu, đó là bài toán bình thường và là hoạt động kinh tế bình thường

Luật quy định đây ạ

Bộ Luật Dân sự 2015, Điều 328. Đặt cọc

1. Đặt cọc là việc một bên (sau đây gọi là bên đặt cọc) giao cho bên kia (sau đây gọi là bên nhận đặt cọc) một khoản tiền hoặc kim khí quý, đá quý hoặc vật có giá trị khác (sau đây gọi chung là tài sản đặt cọc) trong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng.

2. Trường hợp hợp đồng được giao kết, thực hiện thì tài sản đặt cọc được trả lại cho bên đặt cọc hoặc được trừ để thực hiện nghĩa vụ trả tiền; nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc; nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thỏa thuận

Thay vì kêu ca càm ràm, mọi người tốt nhất là đừng tiếc mấy đồng lôi bọn luật đi cùng, và cũng quen với khái niệm: cái gì luật không cấm thì tức là người ta làm được

Dispatcher

Xe tăng
Việc vi phạm hợp đồng cọc thực hiện đền bù đúng như hợp đồng đã ký hai bên thì đó là 1 hoạt động hoàn toàn bình thường

Em ví dụ như này

Đất sốt lên từng ngày, em có mảnh đất rao bán 2 tỷ, Cụ A đến xem, thống nhất cọc 30 triệu, sau 10 ngày sẽ mua bán, giá 1 tỷ 9

Các hợp đồng cọc đều thống nhất là nếu không thực hiện mua bán thì bên nhận cọc phải trả lại cọc và chịu phạt 1 khoản bằng tiền cọc

Em quất luôn, đền cọc cho 2 Cụ kia 80 triệu, nhưng thu về chênh đến hơn 900 triệu, đó là bài toán bình thường và là hoạt động kinh tế bình thường

Luật quy định đây ạ

1. Đặt cọc là việc một bên (sau đây gọi là bên đặt cọc) giao cho bên kia (sau đây gọi là bên nhận đặt cọc) một khoản tiền hoặc kim khí quý, đá quý hoặc vật có giá trị khác (sau đây gọi chung là tài sản đặt cọc) trong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng.

2. Trường hợp hợp đồng được giao kết, thực hiện thì tài sản đặt cọc được trả lại cho bên đặt cọc hoặc được trừ để thực hiện nghĩa vụ trả tiền; nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc; nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thỏa thuận

Thay vì kêu ca càm ràm, mọi người tốt nhất là đừng tiếc mấy đồng lôi bọn luật đi cùng, và cũng quen với khái niệm: cái gì luật không cấm thì tức là người ta làm được
Cụ quá chuẩn về ví dụ cọc, nhận nhiều cọc. Không pháp luật nào ở VN cấm nhận nhiều cọc, chỉ k đc bán cùng 1 mảnh cho nhiều người thôi. Kể cả cọc cũng k phải văn bản đc sự công nhận của nhà nước nhé.

DurexXL

Tháo bánh
Cụ quá chuẩn về ví dụ cọc, nhận nhiều cọc. Không pháp luật nào ở VN cấm nhận nhiều cọc, chỉ k đc bán cùng 1 mảnh cho nhiều người thôi. Kể cả cọc cũng k phải văn bản đc sự công nhận của nhà nước nhé.
Luật Việt Nam hiện nay không quy định về số tiền - giá trị đặt cọc/ tổng giá trị đối tượng mua bán

Chính vì vậy, các bên khi giao dịch tiến hành đặt cọc cần làm rõ về Giá trị/ Số tiền cọc, thông thường, thì nếu như giá trị/ số tiền cọc mà đạt tới 30% tổng giá trị đối tượng mua bán thì nên chuyển thành hợp đồng mua bán, trả trước và thanh toán nhiều lần

Ac080

Xe tăng
Lúc đặt cọc cụ có làm ở VP công chứng không? nếu cọc viết tay thì trước khi đên lấy tiền cọc uống thật nhiều nước rồi nói cho cạn nước thì về.

Mss AN TÂM

Xe điện
Thôi cụ lây cọc và phạt theo hop đồng thôi ạ

Luật Việt Nam hiện nay không quy định về số tiền - giá trị đặt cọc/ tổng giá trị đối tượng mua bán

Chính vì vậy, các bên khi giao dịch tiến hành đặt cọc cần làm rõ về Giá trị/ Số tiền cọc, thông thường, thì nếu như giá trị/ số tiền cọc mà đạt tới 30% tổng giá trị đối tượng mua bán thì nên chuyển thành hợp đồng mua bán, trả trước và thanh toán nhiều lần
Cái này hay, em ghi nhớ.
Em thường cố gắng 1 đập ăn quan, chứ đêm dài lắm mộng.

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
ko. Nếu đền cọc. Nhưng :)) dễ thế sao mấy ông trên chả ai dám xxx với e. mở mồm ra là cọc ko có tác dụng. cọc ko công chứng ko tác dụng:)) còn ông thớt thì dạng cán bộ thôn nên ko cần quote :))

DurexXL

Tháo bánh
Cái này hay, em ghi nhớ.
Em thường cố gắng 1 đập ăn quan, chứ đêm dài lắm mộng.
Em vẫn tư vấn cho khách hàng của em như vậy

Đang sốt đất đây. Đầu tháng vừa rồi, khách của em mua mảnh đất hơn tỷ thôi, nhưng kết quá nên nhăm nhăm cọc hẳn 200 vì sợ bùng cọc, tầm 10 ngày mới có đủ để mua bán. Em tư vấn thỏa thuận với bên kia là mua bán luôn, không cọc chèo gì, thanh toán làm 3 lần, có thêm lãi
Hai bên đều ok

xebetong

Xe container

Em ví dụ như này

Luật quy định đây ạ

Giải thích của cụ ổn!
Giờ em không cọc nữa, chuyển thành hợp đồng mua bán và tiền cọc là tiền tạm ứng :)

DurexXL

Tháo bánh
Giải thích của cụ ổn!
Giờ em không cọc nữa, chuyển thành hợp đồng mua bán và tiền cọc là tiền tạm ứng :)
Tùy thực tế Kụ ạ, nhưng mình là bên xuất tiền, mình cũng có cái thế của mình :D

Kacar1102

Xe buýt
Cụ chủ xử lý như thế nào rồi nhỉ? Không thấy vào update cho anh em.