[Funland] Buồn chuyện gia đình

Taihoatu

Xe lăn
Đọc xong thới của cụ, em thấy vợ nó bỏ cụ là đúng.
Rút kinh nghiệm ván sau thôi.

bautroitrongxanh

Xe đạp
Ơ thế ra là bán thân lấy một món à. Mà cụ ko đọc bài chủ thớt à. Lấy chồng được ở nhà riêng tiền bố mẹ 2 bên cho. Một năm bay về SG mấy lần, chưa bao giờ bị mắng trừ một việc cãi nhau. Chồng nói một câu gì nặng em ngại đọc lại chị vợ cũng chẳng vừa quát chồng: biến mẹ mày đi xong anh chồng tức quá mới văng 1 câu đ.m cô vợ bế con bỏ ngay về sg còn gì. Sang Hàn Quốc, Đài Loan nó chửi cho còn chả biết tiếng mà cãi lại. Mấy cô dâu bị đánh chết ở đó rồi đấy cụ. Chắc cụ phân biệt vùng miền nên mượn thớt này thể hiện chứ em thấy chủ thớt hiền lành thương vợ con, làm ăn chăm chỉ mà
Ô hay, anh chồng hiền lành thương vk con thì chị vk cũng chịu khó ở nhà chăm con cứng cáp chứ có kém gì đâu. Ra HN cũng cố tìm được công việc rồi mà. Cụ đúng là chỉ đọc những gì cụ muốn, trước khi chị vk quát ck thì anh ck cũng văng tục, xong nghe vậy lại chửi thề. Như em đã nói, đây là cái kiểu anh đánh tôi 1 cái, tôi phải đánh lại anh 1 cái, được cả 2 vk ck. Nên em mới bảo anh ck nên ngồi ngẫm lại trước mọi cãi vã thì thái độ chị vk ntn.

Em thấy cụ có vẻ phản đối việc chị vk bỏ đi. Nhưng em thấy chị vk ở lại để làm gì? Ăn thêm những câu không tôn trọng à. Lại tiếp tục bị chỉ đạo như lời chị ấy à. Đáng trách ở đây là cô em ck, cô ấy có thể không nói xúc phạm, nhưng cô ấy vẫn làm. Cô ấy có thể không chỉ đạo, nhưng cô ấy vẫn làm. Thái độ anh ck thì cũng cho là em mình đúng. Cô ấy đã nhẫn nhịn mấy năm nhưng tình hình không đổi. Cuộc sống bế tắc quá chứ không nở hoa nên cô vk mới quyết chuyển vào Nam. Nếu cô ấy trách anh ck sai, thì cô ấy đã tự nộp đơn ly hôn cho dứt điểm. Đây lại để đơn lại cho ck tùy quyết, ý muốn kéo ck vào nam sống xa nhà ck như một số cụ ở trên khuyên. Hạnh phúc gia đình là hạnh phúc của cả vk và ck, nếu ở lại HN chỉ mình anh ck hạnh phúc, cô vk chịu đựng. Chuyển vào Nam thì có lẽ cô vk hạnh phúc, anh ck cũng chưa chắc đã đau khổ bất hạnh. Chưa thử chưa biết được. Thế nên quan trọng ở đây là anh ck có cho cô vk một cơ hội được hay không. Cũng giống như mấy năm trước khi cô vk cho anh ck một cơ hội khi quyết định chuyển ra HN đấy. Khi quyết định kết thúc, hãy nghĩ lại xem tại sao ta lại bắt đầu...

Chỉnh sửa cuối:

Nắng nhạt

Xe điện
Ô hay, anh chồng hiền lành thương vk con thì chị vk cũng chịu khó ở nhà chăm con cứng cáp chứ có kém gì đâu. Ra HN cũng cố tìm được công việc rồi mà. Cụ đúng là chỉ đọc những gì cụ muốn, trước khi chị vk quát ck thì anh ck cũng văng tục, xong nghe vậy lại chửi thề. Như em đã nói, đây là cái kiểu anh đánh tôi 1 cái, tôi phải đánh lại anh 1 cái, được cả 2 vk ck. Nên em mới bảo anh ck nên ngồi ngẫm lại trước mọi cãi vã thì thái độ chị vk ntn.

Em thấy cụ có vẻ phản đối việc chị vk bỏ đi. Nhưng em thấy chị vk ở lại để làm gì? Ăn thêm những câu không tôn trọng à. Lại tiếp tục bị chỉ đạo như lời chị ấy à. Đáng trách ở đây là cô em ck, cô ấy có thể không nói xúc phạm, nhưng cô ấy vẫn làm. Cô ấy có thể không chỉ đạo, nhưng cô ấy vẫn làm. Thái độ anh ck thì cũng cho là em mình đúng. Cô ấy đã nhẫn nhịn mấy năm nhưng tình hình không đổi. Cuộc sống bế tắc quá chứ không nở hoa nên cô vk mới quyết chuyển vào Nam. Nếu cô ấy trách anh ck sai, thì cô ấy đã tự nộp đơn ly hôn cho dứt điểm. Đây lại để đơn lại cho ck tùy quyết, ý muốn kéo ck vào nam sống xa nhà ck như một số cụ ở trên khuyên. Hạnh phúc gia đình là hạnh phúc của cả vk và ck, nếu ở lại HN chỉ mình anh ck hạnh phúc, cô vk chịu đựng. Chuyển vào Nam thì có lẽ cô vk hạnh phúc, anh ck cũng chưa chắc đã đau khổ bất hạnh. Chưa thử chưa biết được. Thế nên quan trọng ở đây là anh ck có cho cô vk một cơ hội được hay không. Cũng giống như mấy năm trước khi cô vk cho anh ck một cơ hội khi quyết định chuyển ra HN đấy. Khi quyết định kết thúc, hãy nghĩ lại xem tại sao ta lại bắt đầu...
Cụ viết dài quá em không muốn đọc đâu vì cụ không hiểu những gì em viết, cụ cũng không hiểu hoặc không đọc kỹ những gì cụ thớt viết. Em chỉ nói với cụ một chi tiết này nhá. Cụ thớt nói rõ là em chồng can thiệp như vậy là sai, đã mắng em chồng và nó cũng đã biết nó sai, còn nhắn tin xin lỗi chị dâu nhưng lại nhắn vào máy chủ thớt không nhắn trực tiếp vào máy chị dâu, thế mà cụ bẩu lão thớt bênh em chồng cho em chồng là đúng. Bài viết còn sờ sờ ra đó cụ còn hiểu sai nói gì những suy luận suy diễn của cụ. Chả nhẽ em lại đi mở lớp bình dân học vụ cho nhiều cụ trên of này

AnHungGroup

Xe máy
Ca này khó nhỉ. Thôi liệu mà nịnh vợ cụ ạ. Mở cho em nó quan trà chanh ở HN, vừa có đồng ra đồng vào vừa đỡ stress

bautroitrongxanh

Xe đạp
Cụ viết dài quá em không muốn đọc đâu vì cụ không hiểu những gì em viết, cụ cũng không hiểu hoặc không đọc kỹ những gì cụ thớt viết. Em chỉ nói với cụ một chi tiết này nhá. Cụ thớt nói rõ là em chồng can thiệp như vậy là sai, đã mắng em chồng và nó cũng đã biết nó sai, còn nhắn tin xin lỗi chị dâu nhưng lại nhắn vào máy chủ thớt không nhắn trực tiếp vào máy chị dâu, thế mà cụ bẩu lão thớt bênh em chồng cho em chồng là đúng. Bài viết còn sờ sờ ra đó cụ còn hiểu sai nói gì những suy luận suy diễn của cụ. Chả nhẽ em lại đi mở lớp bình dân học vụ cho nhiều cụ trên of này
Có một sự thật là việc "chỉ đạo" dù đã gây nên chuyện cãi vã cách mấy năm, nay vẫn còn tiếp diễn. Anh ck mắng em nhưng chưa ở mức độ nó đủ hiểu chăng? Một người em biết tôn trọng riêng tư của gia đình anh chị thì đã bị gây chuyện một lần rồi thì sau này nên biết ý mà tránh đi. Đằng này vẫn cứ tiếp tục. Em cũng chỉ đọc hiểu bình thường và toàn diện khách quan, cũng như các anh chị em khác. Mỗi người mỗi ý. Em không bảo cụ sai, cụ cũng đừng hạ thấp người khác.

Jonykey

Xe tải
Em thì em đứng về phía chủ thớt.
Mặc dù cô vợ khá bức bối vì một thân một mình, lại ko có việc làm. Nhưng cô ấy lựa chọn ra Bắc, và đã có 1 năm đầu hạnh phúc, nên nói là tại bì ra Bắc là hy sinh là ko hợp này nọ thì tự trách mình đã chọn lựa như thế chứ đổ tội cho ai bây giờ?
Cụ thớt bảo chỉ làm công ăn lương, tiền đưa vợ giữ (cụ ấy ko biết nhà có bn tiền tiết kiệm phải hỏi vợ). Vậy mà sểnh ra là cô ấy bay vào SG, năm chục lần. Thế thì cô đơn cái nỗi gì, thích là về ngoại đấy thôi? Có phải giàu có dư dả lắm ko mà tiêu pha như vậy? Trong khi bản thân thì ko làm ra tiền mà làm mình làm mẩy dỗi hờn mệt thấy mịa.
Có thể cụ thớt vô tâm, ko tinh tế trong cư xử (thực ra 80% đàn ông như vậy). Nhưng cụ ấy thương vợ, tốt với vợ. Chẳng qua vớ phải cô vợ đỏng đảnh và tự do tính quá. Phải chiều chuộng hết mực thì mới êm ấm được. Những chuyện cụ ấy kể, cả chuyện cô em gái, em thấy đa phần là vặt vãnh ko đáng xé ra to. Nếu vợ dễ tính khéo léo chút thì vẫn bỏ qua đc hết. Đằng này đành hanh chấp nhặt quá.
Em thì chả có giải pháp cho chuyện nhà cụ, cụ đã trót lấy vợ như thế rồi, nếu ko chiều theo thì tan cửa nát nhà. Chuyện nhà cụ chỉ có theo vợ hoặc giải tán.
Quan điểm của em thì khá là bình đẳng, nam hay nữ cũng phải tự có trách nhiệm với cuộc sống và cả trạng thái tinh thần của mình. Để bản thân rơi vào trầm cảm và đành hanh với ng khác thì tự trách mình trước. Ko phải vì họ là phụ nữ mà họ đáng thương hơn.
P/S: em thuộc type nữ cường, cs cũng nhiều thăng trầm, nhưng khi qua rồi ngẫm lại đều là do mình ko khéo sắp xếp cuộc sống chứ ko phải tại ai cả. Chồng em vô tâm hời hợt hơn chủ thớt nhiều, nhưng điểm quan trọng nhất em biết là ck em thương yêu vợ con, toàn tâm toàn ý với gia đình, em mắng thì cũng nghe :)). Nên vì điểm cốt yếu đó thì bỏ qua những nhược điểm khác. Vì suy cho cùng, 2 ng khác nhau thì phải lựa nhau mà sống, ng ta chấp nhận nhược điểm của mình thì mình sống chung với nhược điểm của ng ta. Chứ cứ nghĩ mình là trung tâm, ko chịu nổi những điều ko theo ý mình thì giải tán.

Nắng nhạt

Xe điện
Có một sự thật là việc "chỉ đạo" dù đã gây nên chuyện cãi vã cách mấy năm, nay vẫn còn tiếp diễn. Anh ck mắng em nhưng chưa ở mức độ nó đủ hiểu chăng? Một người em biết tôn trọng riêng tư của gia đình anh chị thì đã bị gây chuyện một lần rồi thì sau này nên biết ý mà tránh đi. Đằng này vẫn cứ tiếp tục. Em cũng chỉ đọc hiểu bình thường và toàn diện khách quan, cũng như các anh chị em khác. Mỗi người mỗi ý. Em không bảo cụ sai, cụ cũng đừng hạ thấp người khác.
Mợ là phụ nữ phải không? Mợ rất cảm tính nên không đánh giá khách quan được mọi việc.
Chúc mợ buổi tối vui vẻ :)

bautroitrongxanh

Xe đạp
Mặc dù cô vợ khá bức bối vì một thân một mình, lại ko có việc làm. Nhưng cô ấy lựa chọn ra Bắc, và đã có 1 năm đầu hạnh phúc, nên nói là tại bì ra Bắc là hy sinh là ko hợp này nọ thì tự trách mình đã chọn lựa như thế chứ đổ tội cho ai bây giờ?
Cụ thớt bảo chỉ làm công ăn lương, tiền đưa vợ giữ (cụ ấy ko biết nhà có bn tiền tiết kiệm phải hỏi vợ). Vậy mà sểnh ra là cô ấy bay vào SG, năm chục lần. Thế thì cô đơn cái nỗi gì, thích là về ngoại đấy thôi? Có phải giàu có dư dả lắm ko mà tiêu pha như vậy? Trong khi bản thân thì ko làm ra tiền mà làm mình làm mẩy dỗi hờn mệt thấy mịa.
Có thể cụ thớt vô tâm, ko tinh tế trong cư xử (thực ra 80% đàn ông như vậy). Nhưng cụ ấy thương vợ, tốt với vợ. Chẳng qua vớ phải cô vợ đỏng đảnh và tự do tính quá. Phải chiều chuộng hết mực thì mới êm ấm được. Những chuyện cụ ấy kể, cả chuyện cô em gái, em thấy đa phần là vặt vãnh ko đáng xé ra to. Nếu vợ dễ tính khéo léo chút thì vẫn bỏ qua đc hết. Đằng này đành hanh chấp nhặt quá.
Em thì chả có giải pháp cho chuyện nhà cụ, cụ đã trót lấy vợ như thế rồi, nếu ko chiều theo thì tan cửa nát nhà. Chuyện nhà cụ chỉ có theo vợ hoặc giải tán.
Quan điểm của em thì khá là bình đẳng, nam hay nữ cũng phải tự có trách nhiệm với cuộc sống và cả trạng thái tinh thần của mình. Để bản thân rơi vào trầm cảm và đành hanh với ng khác thì tự trách mình trước. Ko phải vì họ là phụ nữ mà họ đáng thương hơn.
P/S: em thuộc type nữ cường, cs cũng nhiều thăng trầm, nhưng khi qua rồi ngẫm lại đều là do mình ko khéo sắp xếp cuộc sống chứ ko phải tại ai cả. Chồng em vô tâm hời hợt hơn chủ thớt nhiều, nhưng điểm quan trọng nhất em biết là ck em thương yêu vợ con, toàn tâm toàn ý với gia đình, em mắng thì cũng nghe :)). Nên vì điểm cốt yếu đó thì bỏ qua những nhược điểm khác. Vì suy cho cùng, 2 ng khác nhau thì phải lựa nhau mà sống, ng ta chấp nhận nhược điểm của mình thì mình sống chung với nhược điểm của ng ta. Chứ cứ nghĩ mình là trung tâm, ko chịu nổi những điều ko theo ý mình thì giải tán.
Em lại thấy cô vk khá là có trách nhiệm với "trạng thái tinh thần" của mình. Khi cô ấy stress, cô ấy bay vào nam, đầu óc thoải mái lại ra với ck, đỡ hành tỏi. (So với hai năm đầu cô vk không dám vào nam vì tiết kiệm) Mợ bảo cô ấy không làm ra tiền thì không được tiêu tiền ck làm ra? Cô vk ở nhà chăm con cũng đóng góp vào kinh tế gia đình.
Còn việc đối xử với em chồng, lại gán hai chữ "bao dung", chẳng khác gì hai chữ hy sinh, nặng lắm phụ nữ chúng tôi không gánh nổi!! Không bao dung tha thứ lại bị cho là đành hanh vặt vãnh :)) Sao không thể cư xử như người với người tôn trọng lẫn nhau?
Cuối cùng, cô ấy biết chọn ra bắc là sai, là không phù hợp, cô ấy chọn lại, chọn môi trường sống cô ấy thấy thoải mái (tự giải quyết vấn đề về trạng thái tinh thần của mình), nhường mọi quyết định cho anh chồng. Thì vẫn bị trách móc là ích kỷ làm gia đình ly tán???
Em thấy cô ấy cũng nữ cường như chị được quote đấy. :))
Thôi, chuyện riêng của gia đình chắc chắn không chỉ có chừng này. Em cũng chỉ dám bình luận như một câu chuyện đọc bâng quơ trên báo. Chúc người trong cuộc sáng suốt giải quyết ổn thỏa.

Chỉnh sửa cuối:

thanh040506

Xe trâu
Cụ chủ xin lỗi Gấu xong chưa?

Kurumasuki

Xe container
Em kể vắn tắt thôi. Chứ sau vụ cãi nhau hai năm trước em cũng chửi em gái em rồi. Em gái em nó cũng biết lỗi rồi, sau hôm bị vợ em chửi thì nó cũng nhắn tin vợ em là nó cũng biết lỗi, nhưng vì sĩ diện nên mãi không xin lỗi chị. Em nó đã nói thế thì thôi đi, vợ em nó lại còn yêu cầu phải sang gặp xin lỗi cho tử tế, chứ ai đời xin lỗi lại chat là "em xl chị", trách cái vụ viết tắt em thấy là bới bèo ra bọ. Theo quan điểm của em thì em gái em nói chuyện riêng với em thì vợ em không có quyền cấm. Nó cũng chỉ khuyên thôi chứ có chỉ đạo gì đâu, vợ em nó cứ làm quá lên.
Nói thật, em chồng mà đòi "em xl chị" thì nhất là bét, chịn luôn vào mặt.

bubibubi

Xe tải
Vợ cụ quá đen khi dính vào 2 anh em nhà cụ. em thật.

boy_spott

Xe điện
Mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh va trạm vc nào chẳng có.. trong chăn mới biết chăn có rận...ko ai nói hay được , vợ Nam chồng bắc mà sống trong Nam thì ổn chứ ra bắc là sai lầm rồi , làm lại không khó cụ bán và chuyển vô đi , chuẩn khỏi phải chỉnh lại, em chốt vợ cụ cũng đã chốt ko ra bắc nữa. Hết

Chỉnh sửa cuối:

linkkaka

Xe buýt
Thứ lỗi cho em, em cũng là Chồng nhưng phải nói thật là đọc đi đọc lại em vẫn thấy Cụ quá ích kỷ.
Phụ nữ sinh ra vốn đã thiệt thòi vì là phái yếu, lấy chồng rồi thì gần như buông bỏ tất cả mà theo chồng, chăm con, rồi còn bao nhiêu muộn phiền mà chắc gì Cụ đã hay. Thử hỏi đã bao h Cụ thử đặt mình vào vị trí vợ Cụ chưa? Nếu là Cụ thì Cụ sẽ xử lý thế nào???

thirellouma

Xe buýt
Chuyện thật không?
Thật thì vợ cụ nó khổ nhiều. Vợ nó mất 3 năm ra Bắc với cụ. Giờ cụ Nam tiến đi.

Tân_Nguyễn_HT

Xe tải
Theo em thì. Nếu ngày lễ nhỏ thì về nội, hoặc tranh thủ cuối tuần về nội. Ngày nghỉ lễ lớn thì cho về ngoại vì ở xa thế mới đúng. Còn nếu ko về ngoại dc những dịp như tết thì trong 1 năm cụ nghỉ hết phép cho vk con về thăm ngoại chứ

Cloudy Nguyen

Xe tải
Mợ đọc chưa hết rồi. Chủ thớt bảo nếu bắt chọn việc lớn như mua nhà mua xe có khi mợ ấy chọn luôn vì có vốn và vay gia đình cái một, ko phải kiểu phụ nữ sống phụ thuộc vào chồng đâu.
Hai vợ chồng ko giàu đâu có nghĩa là vợ ko có tiền, dăm ba chuyến bay HN - SG làm gì đến nỗi ko lo được. Mà bác thớt ko nói rõ chục lần bay ra bay vào là về SG 5 lần (trong đó có vài lần bác đi công tác rồi cả nhà về) hay như thế nào.
Nhờ nhà vợ chăm con thì chủ thớt ko thích, lại muốn bố chồng lên trông cháu. Tìm người giúp việc ưng ý ko dễ nên mợ ấy mới phải nghỉ ở nhà chăm con, giờ con lớn gửi đi lớp được nên muốn đi làm. Người ta tự cường kém gì mợ đâu? Thêm nữa chồng mợ vô tâm, hời hợt nhưng mợ chịu được cũng ko có nghĩa phụ nữ đều phải gồng mình lên.

Vấn đề nhà chủ thớt thì người vợ ko hẳn là đúng hết nhưng sai nhiều rõ ràng ở phía nhà chồng, cụ thể là em chồng xấc xược thích xen vào chuyện người khác. Chồng thì cũng thương vợ thương con nhưng bênh em mình hơn, vô tâm nên xử lý ko tinh tế làm tổn thương vợ.
Bỏ lại mọi thứ ở SG để theo chồng, chồng con và gia đình chồng là người thân, là chỗ dựa, là tất cả những gì họ có. Để đổi lại một câu “người dưng nước lã” từ em chồng, và chồng thì bảo mình nhỏ mọn vì 2 năm rồi vẫn còn ghim.

Geant de papier

Xe máy
Đúng là vợ là nhà, nhà ko có vk con thì chả muốn về. Nếu cụ ko tạo đc niềm vui cho vk khi ở hà nội thì vào Nam thôi.