[Funland] Buồn ngủ khi lái xe trên cao tốc.

quy la tien

Xe điện
Con xe cỏ của em (SU SF) chạy 3 giờ nó báo inh ỏi.
Buồn ngủ là do trước đó thiếu ngủ hoặc chạy vào giờ ngủ theo thói quen, em mà đi lúc 12h-13 h là buồn ngủ, nhiều bận tấp lề(không trên cao tốc..0 nghỉ vài phút tỉnh hẳn.
Tùy thuộc mình tỉnh ngủ do tác nhân khác, em mà làm ly cafe đặc thì thức 24 h luôn nên lái xa làm cốc hoặc 2 gói pha 1 ly khỏi buồn ngủ.

peace_park

Xe buýt
E tưởng cái đường nối từ Hội An đi Tam Kỳ thì nó như cái đường quốc lộ chứ nhỉ . Có đợt e vẫn đi xe máy vào mà
Đấy là đường ven biển, chạy từ cầu Cửa Đại đến nhà máy auto Trường Hải. Còn cao tốc ĐN-QN thì chạy gần núi, dài hơn trăm cây, đường to đẹp lại vắng xe nên rất dễ buồn ngủ.

Meo may

Xe đạp
Em cũng 1 lần suýt thăng trên CT HN-HP. Thấy hơi buồn ngủ nhưng nghĩ mình vẫn tỉnh táo đc nên vẫn chạy làn trong cùng. Ko biết e thiếp đi lúc nào mà bỗng nhiên thấy cái rầm 1 phát, e choàng tỉnh và phản xạ túm chặt tay lái giữ xe ổn định, giảm tốc rồi mới hoàn hồn nhận ra bánh trước vừa xe liếm vào chân giải phân cách, may ko sao. Chắc các cụ nhà gánh còng lưng vì lúc đó đang chạy hơn 100km/h. 3 đứa em đi cùng cũng đang thiu thiu ngủ thì giật mình hỏi chuyện gì mà em ko dám nói thật, chỉ bảo ko có gì vì sợ chúng nó bay mất vía. Hậu quả xe bị lệch thước lái phải đi căn chỉnh lại. Từ đó em sợ hẳn, thấy có cảm giác buồn ngủ là nghỉ luôn.
Của cụ này giống trường hợp của em quá. Em bị liếm dải phân cách cứng đoạn Thanh Hóa. Tốc độ tầm 80km. Lúc đó tầm 5h sáng đưa người nhà vào TP Thanh Hóa có việc. Gà gật mất vài cây mà không giám dừng vì thời gian không cho phép chậm. Giật mình lúc va chạm xong tỉnh hẳn lại đi dược tiếp. Các cụ nhà em gánh còng lưng không là lật xe rồi.

trungtv04

Xe hơi
khi mà đã buồn ngủ thì có lấy tay tự vả vào mặt vẫn buồn ngủ ngay lại thôi. Nhiều khi do thói quen đi xe k lấy gió ngoài hoặc mở cửa lấy gió tươi nên bị thiếu oxy dẫn tới mệt mỏi. e cứ tấp lề xuống xe hít thở không khí xoay người vận động cái là tỉnh.

Wakeup

Xe điện
Thử món chống buồn ngủ: điều hoà để ở chế độ lấy gió ngoài nhé. Đủ oxi sẽ ok hơn nhiều.
Em cũng hay làm thế. Hoặc dừng tạm xe làn khẩn cấp, xuống xe 1-2' lúc trả vờ k.tra lốp rồi lên xe đi luôn. Tỉnh táo luôn.

suzu37

Xe container
Em cũng hay làm thế. Hoặc dừng tạm xe làn khẩn cấp, xuống xe 1-2' lúc trả vờ k.tra lốp rồi lên xe đi luôn. Tỉnh táo luôn.
Vâng bác. Nhưng mà nếu di chuyển đường dài thì xác định lấy gió ngoài luôn từ đầu.

Còn cái món làn khẩn cấp thì không nên, tương đối nguy hiểm cho người khác, bác nhể.

niceshot

Xe container
Sai luật nhé cụ. Buồn ngủ thì kiếm đường nhánh rẽ ra rồi ngủ. Bật khẩn cấp tấp lề trên cao tôca ngủ là phạt 7 triệu, giam bằng 2 tháng nhé
Buồn ngủ là tình huống khẩn cấp, không thể tiếp tục lái xe an toàn được mà cũng ko được dừng xe ở làn khẩn cấp hả cụ???

qababy

Xe tải
Tết em dự định chạy Hà Nội Quảng Bình. chắc cũng phải 2 tiếng nghỉ 1 lần cho chắc, vì đi đường cao tốc khá buồn ngủ.
Cái cao tốc mới từ Ninh Bình trở vào rất buồn ngủ, không có cây cối gì, chỉ mỗi cái lan can ngăn giữa đường nó cứ lướt qua mắt đều đều tự nhiên ngủ lúc nào không hay.

lolotica

Xe điện
mấy tháng trước trên đường từ Hạ Long về em buồn ngủ quá, qua trạm vé tạt vào vệ ngủ chút. Vừa chợp thì xxx ra gõ cửa nói đi đi, chác sợ em soi 😎

buicongchuc

Xe ba gác
Tại sao lại tấp vào lề hả cụ?
cứ hơn chục km(tức mươi phút lái xe) là có một lối ra, rẽ ra ngoài ngủ đủ rồi quay vào cao tốc đi tiếp có tốn thêm xu nào đâu mà an toàn.
Em tưởng rẽ ra thì phải qua cổng kiểm soát phí, quay vào lại nộp phí chứ nhỉ?
Em đi cao tốc thường rẽ vào trạm dừng nghỉ đi lái và làm cốc cafe' mát.

le_petit

Xe tăng
Em tưởng rẽ ra thì phải qua cổng kiểm soát phí, quay vào lại nộp phí chứ nhỉ?
Em đi cao tốc thường rẽ vào trạm dừng nghỉ đi lái và làm cốc cafe' mát.
Nếu ko có trạm dừng nghỉ thì làm vậy.
Phí tính theo km mình đi nên ko ảnh hưởng gì đâu, chỉ là tốn thêm vài km đường đi.
Hôm vừa rồi trên ct Hạ long Móng cái tôi cũng ra ngoài chỉ để vợ con ...đi vệ sinh!

buicongchuc

Xe ba gác
Nếu ko có trạm dừng nghỉ thì làm vậy.
Phí tính theo km mình đi nên ko ảnh hưởng gì đâu, chỉ là tốn thêm vài km đường đi.
Hôm vừa rồi trên ct Hạ long Móng cái tôi cũng ra ngoài chỉ để vợ con ...đi vệ sinh!
Em nhất trí, thank cụ!

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Buồn ngủ là tình huống khẩn cấp, không thể tiếp tục lái xe an toàn được mà cũng ko được dừng xe ở làn khẩn cấp hả cụ???
Ko cụ. Khẩn cấp thì cụ nói bx tát cho vào cái rồi kiếm đường nhánh rẽ xuống mà ngủ. Trừ khi xe hư, xe làm nv khẩn cấp mới được đậu ở đó

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Cho các cụ chưa biết

No Problem

Xe tăng
Tôi thi thoảng đi trong phố còn buồn ngủ đây :D . Nhất là đợt nào công việc căng thẳng, trưa không dược nghỉ thì tầm 6h lái xe rất hay buồn ngủ

No Problem

Xe tăng
Xe cụ không có chức năng hỗ trợ bám làn đường à ?
Xe tôi có chức năng này, đi tốc độ >60km/h là nó tự kích hoạt. Mấy lần đi đường cao tốc cũng buồn ngủ chợp 1 phát, may có chứ năng này, xe kêu tít tít và tự đánh lái bám làn đường....Nghĩ bụng, may thật, nếu xe không có chức năng này thì xác cmn định là va vào xe khác hoặc va vào dải phân cách giữa đường rồi....:)
Mình bám nhưng thằng khác không bám thì vẫn dính như thường cụ ạ

botmingoc

Xe tải
e vào hóng cách nào chống buồn ngủ. cái bò húc em nghĩ tác dụng phết, nhưng chắc là cũng có nhiều tác hại
E ko uống đc bò húc vì cả đêm mất ngủ luôn ạ, hôm sau mệt lắm. Các cụ đừng ngủ bên vỉa hè, nguy hiểm lắm, cái đấy chỉ cho xe dừng khẩn cấp thôi.

beSuSu

Xe điện
Tỉnh lúc xuống thôi.
Lên xe đc đoạn lại buồn ngủ ngay nếu cơ thể thật sự muốn ngủ.

Minhbt2001

Xe buýt
Thử món chống buồn ngủ: điều hoà để ở chế độ lấy gió ngoài nhé. Đủ oxi sẽ ok hơn nhiều.
Em thì hạ kính tầm 30s-1p. Tranh thủ lúc đó gỉm tốc về 60 và lấy nước suối rửa mặt.