Bypass handbrake( bỏ qua phanh tay để xem video khi xe chạy)

KiSyRua

Xe tải
Chào các cụ mợ!

Hôm nay là đầu năm mới, cháu xin chúc các cụ các mợ sức khoẻ và thành công.
Hết 2,5 ngày nhậu nhoẹt, chiều nay cháu bắt tay vào tìm cách làm việc này. Sau một hồi đo đạc thì tìm đc đây tín hiệu handbrake đưa vào màn hình em city top. Kéo phanh tay thì 0v, nhả thì 5v. Cháu biết có một loại cable làm việc này, nhưng cháu nghĩ làm dc nên ko order. Đo đạc cộng với hỏi bác google thì để lừa cái màn hình là mình đang kéo phanh tay để xem dc video thì sẽ đấu đường này xuống vỏ màn để đưa về mức 0v. Cháu quyết định cắt dây này( việc này các cụ mợ vẫn sợ, nhưng theo cháu là an toàn). Sau khi cắt dây, tiền hành đấu em nó vào vỏ lấy 0v.
Trình tự các bước:
- tháo khay đựng đồ đưa ra ghế sau
- tháo khay đèn soi ngay dưới cảm ứng dk điều hoà( việc này để thêm vị trí thao tác khi bắt vỏ lấy 0v và đấu dây)
- tháo cable ở giữa màn hình, cable camera

- cắt sợi dây tín hiệu

- các cụ chuẩn bi 1 đoạn dây điện( 1 ly chẳng hạn) , 1 cái đầu cốt như hình, cái này mua ở mấy cửa hàng đồ điện.

Một đầu nối loại này

Hoặc loại này dễ làm hơn( khó mua)

Các cụ bấm cốt vừa chuẩn bị vào một đầu sợi dây điện( lấy đoạn tầm 15cm) . Nếu có kìm bấm thì các cụ bấm, không thì dùng kìm cắt mà bóp., hay dùng bất kì cái gì để dc thế này

- đầu còn lại các cụ bắt vào cái đầu nối em nói ở trên.

Các cụ bắt cái đầu cốt với sợi dây vào con ốc giữ màn hình ngay dưới cái thanh sắt ngang, phía đáy màn hình( em quên chụp ảnh). Vị trí này có 2 con cách nhau tầm 10cm.

Đầu còn lại của cái cốt nối các cụ bắt vào dây mình vừa cắt từ jack ra. Dùng băng dính điện quấn bó đầu đây còn lại vừa cắt từ jack với bó cable , tránh trường hợ 5v trên đường handbrake chạm vỏ làm mất chức năng báo phanh.

Sau khi lắp lại tất cả thì hưởng thôi ạ.( em quay video mà dài quá ko post dc)
Em trình bầy hơi dài vì có thể có cụ chưa biết, mong các cụ thông cảm.

KiSyRua

Xe tải
Cháu xin lỗi các cụ. Hôm qua thử phanh tay chứ chưa thử xe chạy. Sang nay chạy xe hình ko lên. Còn cái tốc độ nữa ạ.

Tengo.Mit

Xe tăng
Nếu sợi cáp phía sau như Civic thế hệ 10 thì chú mô kích có dây để nối "bypass" đấy.

Trần Sinh Chivas

Xe đạp
Chào các cụ mợ!

Hôm nay là đầu năm mới, cháu xin chúc các cụ các mợ sức khoẻ và thành công.
Hết 2,5 ngày nhậu nhoẹt, chiều nay cháu bắt tay vào tìm cách làm việc này. Sau một hồi đo đạc thì tìm đc đây tín hiệu handbrake đưa vào màn hình em city top. Kéo phanh tay thì 0v, nhả thì 5v. Cháu biết có một loại cable làm việc này, nhưng cháu nghĩ làm dc nên ko order. Đo đạc cộng với hỏi bác google thì để lừa cái màn hình là mình đang kéo phanh tay để xem dc video thì sẽ đấu đường này xuống vỏ màn để đưa về mức 0v. Cháu quyết định cắt dây này( việc này các cụ mợ vẫn sợ, nhưng theo cháu là an toàn). Sau khi cắt dây, tiền hành đấu em nó vào vỏ lấy 0v.
Trình tự các bước:
- tháo khay đựng đồ đưa ra ghế sau
- tháo khay đèn soi ngay dưới cảm ứng dk điều hoà( việc này để thêm vị trí thao tác khi bắt vỏ lấy 0v và đấu dây)
- tháo cable ở giữa màn hình, cable camera

- cắt sợi dây tín hiệu

- các cụ chuẩn bi 1 đoạn dây điện( 1 ly chẳng hạn) , 1 cái đầu cốt như hình, cái này mua ở mấy cửa hàng đồ điện.

Một đầu nối loại này

Hoặc loại này dễ làm hơn( khó mua)

Các cụ bấm cốt vừa chuẩn bị vào một đầu sợi dây điện( lấy đoạn tầm 15cm) . Nếu có kìm bấm thì các cụ bấm, không thì dùng kìm cắt mà bóp., hay dùng bất kì cái gì để dc thế này

- đầu còn lại các cụ bắt vào cái đầu nối em nói ở trên.

Các cụ bắt cái đầu cốt với sợi dây vào con ốc giữ màn hình ngay dưới cái thanh sắt ngang, phía đáy màn hình( em quên chụp ảnh). Vị trí này có 2 con cách nhau tầm 10cm.

Đầu còn lại của cái cốt nối các cụ bắt vào dây mình vừa cắt từ jack ra. Dùng băng dính điện quấn bó đầu đây còn lại vừa cắt từ jack với bó cable , tránh trường hợ 5v trên đường handbrake chạm vỏ làm mất chức năng báo phanh.

Sau khi lắp lại tất cả thì hưởng thôi ạ.( em quay video mà dài quá ko post dc)
Em trình bầy hơi dài vì có thể có cụ chưa biết, mong các cụ thông cảm.
Cụ chủ thớt ở đâu để em chạy qua xem trực tiếp thế nào, nếu tiện lợi mà vẫn an toàn em sẽ làm theo.

KiSyRua

Xe tải
Cụ chủ thớt ở đâu để em chạy qua xem trực tiếp thế nào, nếu tiện lợi mà vẫn an toàn em sẽ làm theo.
Xin lỗi cụ, hôm qua cháu thử phanh tay khi dừng xe thì ok. Cháu nghĩ là dc rồi nên làm cái thớt cho các cụ vui cùng cháu. Sáng nay cháu chạy xe đi làm mới phát hiện ra xe dừng đèn đỏ thì hình lên, ko liên quan số p hay n hay d. Cứ nhích ga lên tầm 7-9km là mất hình. Cháu sẽ tìm hiểu thêm việc này để báo cáo lại các cụ. Cháu nghĩ là thêm một dây nữa về 0v.
Có cụ nào đã làm rồi có thể chia sẻ để các cụ nhà ta cùng vui ạ.

Chỉnh sửa cuối:

mô kích

Xe điện
Website
phukienhonda.net
Nếu tìm đc dây tốc độ cụ sẽ làm gì?
Xin lỗi cụ, hôm qua cháu thử phanh tay khi dừng xe thì ok. Cháu nghĩ là dc rồi nên làm cái thớt cho các cụ vui cùng cháu. Sáng nay cháu chạy xe đi làm mới phát hiện ra xe dừng đèn đỏ thì hình lên, ko liên quan số p hay n hay d. Cứ nhích ga lên tầm 7-9km là mất hình. Cháu sẽ tìm hiểu thêm việc này để báo cáo lại các cụ. Cháu nghĩ là thêm một dây nữa về 0v.
Có cụ nào đã làm rồi có thể chia sẻ để các cụ nhà ta cùng vui ạ.

KiSyRua

Xe tải
Nếu tìm đc dây tốc độ cụ sẽ làm gì?
Dạ, cháu chưa biết nó đưa tín hiệu j về màn hình nên cháu chưa dám nói gì. Cái này chắc cụ biết nên mới hỏi nhà cháu thế( cháu đọc thớt bên thấy bẩu cụ làm cả trăm xe rồi).Nhưng cháu nghĩ nó cũng là low or high. Mà đến khi đó thì cụ nghĩ cháu sẽ làm j?

KiSyRua

Xe tải
Nếu cháu tìm dc thì cháu sẽ sửa lại bài chi tiết hơn để các cụ thẩm ạ. Nhà cháu ở xa thủ đô nên chắc cụ ko qua dc ạ. Mà cháu cũng ko kinh doanh mấy mon liên quan oto. Cháu làm các thiết bị khác ạ.

mô kích

Xe điện
Website
phukienhonda.net
Nếu có dây tốc độ thì em sẽ ko làm gì nữa cụ ạ, giống như mấy thím đóc tờ hay phán “xin lỗi, tôi đã cố hết sức” :))

Dạ, cháu chưa biết nó đưa tín hiệu j về màn hình nên cháu chưa dám nói gì. Cái này chắc cụ biết nên mới hỏi nhà cháu thế( cháu đọc thớt bên thấy bẩu cụ làm cả trăm xe rồi).Nhưng cháu nghĩ nó cũng là low or high. Mà đến khi đó thì cụ nghĩ cháu sẽ làm j?

KiSyRua

Xe tải
Nếu có dây tốc độ thì em sẽ ko làm gì nữa cụ ạ, giống như mấy thím đóc tờ hay phán “xin lỗi, tôi đã cố hết sức” :))
Cháu làm được rồi cụ à, cảm ơn cụ đã dạy cháu cách ăn nói sao cho dễ nghe. Cái dây đó nó là vehicle speed puls. Trong tài liệu manual của một số màn fujitsu ten có hướng dẫn chi tiết về cách connect dây này từ ecu của oto sang head unit. Tiếc là cái manual của màn này ko có nên em mới phải lọ mọ với mấy cái pinout của nó.
Rảnh cháu sẽ viết tiếp phần 2. Phần 1 phía trên coi như là giả tín hiệu phanh tay( bypass handbrake) . Phần 2 là vsp off, ngắt tín hiệu tốc độ. Đây cụ ạ, ko cụ lại bảo cháu là bác sĩ.

Chỉnh sửa cuối:

mô kích

Xe điện
Website
phukienhonda.net
VSP cụ tắt máy đi hình như nó lại On đấy cụ

Cháu làm được rồi cụ à, cảm ơn cụ đã dạy cháu cách ăn nói sao cho dễ nghe. Cái dây đó nó là vehicle speed puls. Trong tài liệu manual của một số màn fujitsu ten có hướng dẫn chi tiết về cách connect dây này từ ecu của oto sang head unit. Tiếc là cái manual của màn này ko có nên em mới phải lọ mọ với mấy cái pinout của nó.
Rảnh cháu sẽ viết tiếp phần 2. Phần 1 phía trên coi như là giả tín hiệu phanh tay( bypass handbrake) . Phần 2 là vsp off, ngắt tín hiệu tốc độ. Đây cụ ạ, ko cụ lại bảo cháu là bác sĩ.

KiSyRua

Xe tải
Vsp này mình làm là bỏ cái đường input từ ecu. Chứ nhà cháu cũng chưa tìm cách vào dc hiden menu hay đại loại cái gì như thế của màn để off trên software. Nên cụ yên tâm là nó sẽ ko on lên dc ạ

KiSyRua

Xe tải
Cháu viết tiếp phần 2:

Phần 2 cũng đơn giản như phần 1 thôi ạ. Phần 1 là cắt dây tún hiệu phanh tay và nối nó vào 0v.
Phần 2 thì các cụ chỉ phải cắt cái dây như hình và băng hai đầu nó lại bằng băng dính điện rồi bó gọn nó vài vòng băng dính lại cho gọn cùng với bó cable. Bó cáp này là bó cable phía cốp phụ như hình

Các cụ nên tháo ốp đèn soi vị trí ngay dưới điều khiển điều hoà , lôi đầu cable ra mà xử lý cho dễ. Lôi nó chỉ hơi thò ra dc tầm 3-5 cm.

Chúc các cụ thành công và hưởng.

JamesVu89

Xe đạp
Cám ơn ad đã tận tình. Mình ở hcm, có dịp ra Bắc mời bác vài ly.

KiSyRua

Xe tải
Cám ơn ad đã tận tình. Mình ở hcm, có dịp ra Bắc mời bác vài ly.
Dạ, cảm ơn cụ. Nhà cháu miền trung, thanh hoá ạ. Mấy nay cháu bận ko làm chi tiết dc. Các cụ cần j bảo nhà cháu.

Chỉnh sửa cuối:

JamesVu89

Xe đạp
Bac Kysirua cho mình hỏi: Đầu cos nối vào cọng dây được đánh số 1 trong hình dưới phải không ? (hỏi cho chắc ăn.)

Thứ 2 là trong vùng em đã khoanh tròn như hình dưới có 3 cọng dây màu khác nhau, cụ thể là cắt dây màu nào trong 3 cái đó?

Cám ơn bác 1 lần nữa.

KiSyRua

Xe tải
Đầu cốt nối vào số 1 rồi nối ra 0v. Cụ nối vào con ốc vừa vạn bằng tuvit 4 cạnh, vừa vặn dc bằng cờ lê. Con ốc này cụ dùng tu vít nắm đấm mà vặn. Đầu số 2 đi theo cable cụ quấn cho em 5-6 vòng băng dính điện cùng với bó cable. Tránh trường hợp chạm vỏ hay bất kì cái j làm báo sai tín hiệu phanh tay về ecu. Đầu 2 này đi vào đường tín hiệu phanh tay bằng chạng ba.

Thứ 2 cụ cắt dây xanh đậm giống mầu dây hình trên em đã cắt. Cụ nhìn kĩ mũi tên em vẽ. Cụ quấn băng dính đầu đi theo bó cable vài ba vòng cùng với bó cable. Sau đó cụ ép đầu còn lại, cái giống đầu số 1 hình số 1 vào bó cable và quấn 5-6 vòng. Làm thê này 2 đầu dây ko cham nhau và ko chạm ra vỏ( 0v)
Chúc cụ thành công.

Chỉnh sửa cuối:

JamesVu89

Xe đạp
Bác chỉ rất chi tiết, mình hiểu rồi. Có điều sáng nay hỏi mua cốt không có bán. @.@

Longktkb

Xe đạp
Bác nào làm ở biên hòa hay sg thì cho em địa chỉ em phi tank lên để độ nha