C200 bị lắc khi đi đường xấu !!!!!!!!!!!!!!!!!!!

newest

Xe tải
Các cụ ơi xe em được hơn 1 năm rồi, dạo này thấy hiện tượng đi vào ổ gà hay đường ko bằng phẳng cho lắm là nó cứ dặt dẹo ngang dọc, người cứ fải đung đưa theo xe. Các cụ phán dùm em đấy là hiện tượng gì :-< ? Hay em fải đi cân chỉnh độ chụm + cân bằng động rồi ạ ?
Em ko bị cảm giác say nhưng nó văng người rất là ko hài lòng ạ ...
Vodka các cụ !!!!!!!

lovebmw

Xe tải
Em thấy xe nào đi đường xấu cũng lắc cả. Cái bác nói là cảm giác nên rất khó phán bệnh. Thôi bác cứ cho ra gara nâng gầm lên kiểm tra xem sao!

Ride

Xe tăng
Nếu cụ thấy đúng là nó bồng bềnh nhiều hơn trước thì kiểm tra giảm sóc, giảm sóc tốt là khi nó giữ xe ổn định sau khi bị nhún (qua ổ gà), khi giảm sóc bị kém thì trạng thái nhún rất lâu, cảm giác rất bồng bềnh.
Bằng mắt thường cụ xem có giảm sóc nào bị rò dầu chưa ?

nhim_lk2

Xe buýt
Xe cụ đi lâu chưa ạ? Xe em cũng bồng bềnh lắm .... xóc 1 phát là lắc qua lắc lại hoài =.=

newest

Xe tải
Nếu cụ thấy đúng là nó bồng bềnh nhiều hơn trước thì kiểm tra giảm sóc, giảm sóc tốt là khi nó giữ xe ổn định sau khi bị nhún (qua ổ gà), khi giảm sóc bị kém thì trạng thái nhún rất lâu, cảm giác rất bồng bềnh.
Xe em mới lấy tháng 12/2011 vào hãng kiểm tra thay 1 giảm xóc phụ trước rồi cụ ạ. Để trưa nay em ra xem xem sao ạ...

newest

Xe tải
Xe cụ đi lâu chưa ạ? Xe em cũng bồng bềnh lắm .... xóc 1 phát là lắc qua lắc lại hoài =.=
Xe em lấy từ 12/2011 cụ ạ. E đang định cuối tuần đi chỉnh độ chụm,cân bằng động và đảo lốp coi sao ạ :(. Xe em chạy được 1 vạn 6.

trongkhanh09

Xe tăng
hic, sao xe mới mà lắm thứ phải thay thế nhỉ cụ nhỉ... em cũng đang muốn quyết một em này mà hơi run tay :(

vua_luoi

Xe điện
Đúng ạ, trước em đi c200 , toàn đi đường xấu nên tưởng xe mình có vấn đề, có cụ ngồi còn bảo xe em lốp non. Em nghĩ tại đường em đi bị không phẳng mấp mô cả ngang đường lẫ dọc đường nên có cảm giác đấy, dù là đường nhựa. Em bán mất rồi, có lẽ cũng vì cảm giác đo, thêm cái bệnh lốp sau mòn vẹt sau 20km.

newest

Xe tải
Đúng ạ, trước em đi c200 , toàn đi đường xấu nên tưởng xe mình có vấn đề, có cụ ngồi còn bảo xe em lốp non. Em nghĩ tại đường em đi bị không phẳng mấp mô cả ngang đường lẫ dọc đường nên có cảm giác đấy, dù là đường nhựa. Em bán mất rồi, có lẽ cũng vì cảm giác đo, thêm cái bệnh lốp sau mòn vẹt sau 20km.
Cụ ơi nếu lốp cụ mòn vẹt chỉ sau có 20km thì ko ổn quá rồi... Xe em lốp mòn đều thế em mới lạ lạ... E cng có hỏi bạn ngồi trên xe thì cũng nói nó ko êm như hồi đầu nữa...
Theo các cụ có nên đi cân bằng động, cân độ chụm lại có cải thiện gì không ạ ? Em thấy bảo cứ 10k km thì cân chụm lại ko biết có tác dụng gì lắm ko ạ >?

Ride

Xe tăng
chảy dầu là bệnh của giảm xóc kém ah cụ Ride
cái đó có sửa đc k
Chảy dầu thường là do phớt dầu ở giảm sóc bị mòn, giảm sóc bị thiếu dầu sẽ dẫn đến không giữ được sự ổn định sau mỗi lần bị nén (nó sẽ chuyển động lâu hơn, gây ra trạng thái như ngồi trên thuyền gặp sóng lớn)
Giảm sóc xe máy thì thay phớt và đổ thêm dầu vô tư, oto thì em chưa thấy ai làm cả. Nếu gặp loại giảm sóc có nén gas ở trong thì càng bó tay hơn. Phải thay thôi. Không đắt lắm.
độ chụm không chuẩn, bánh vênh quá nhiều dẫn đến mòn lốp rất nhanh và gây ồn khi chạy tốc độ cao.
Cụ ơi nếu lốp cụ mòn vẹt chỉ sau có 20km thì ko ổn quá rồi... Xe em lốp mòn đều thế em mới lạ lạ... E cng có hỏi bạn ngồi trên xe thì cũng nói nó ko êm như hồi đầu nữa...
Theo các cụ có nên đi cân bằng động, cân độ chụm lại có cải thiện gì không ạ ? Em thấy bảo cứ 10k km thì cân chụm lại ko biết có tác dụng gì lắm ko ạ >?
kiểm tra độ chụm thì cụ nên làm là đúng rồi.
Dễ nhận thấy nhất là cụ chạy tốc độ cỡ trên 80kmph sẽ thấy xe bị rung lắc, ồn hơn nhiều => cần kiểm tra cân bằng động cho lốp
Còn trạng thái bồng bềnh chủ yếu do giảm sóc, thử nhún là biết

new bee

Xe tải
Có vẻ em thấy người nào đi lâu cũng không còn hài lòng với xe của mình như khi mới mua nữa vì cảm giác thấy ồn hơn, lắc hơn, mất ổn định hơn, xóc hơn... em nghĩ cũng một phần là do xe cũ đi nhưng mà mới có một vài vạn mà đã thế thì e là chỉ do... cảm giác thôi các cụ nhỉ. Chắc phải nhờ mấy cụ thợ ngồi lên đi nó mới khách quan được.

luuth

Xe hơi
Có khi nào là do lốp không các bác, xe em hai lốp trước là Continential hai lốp sau là Michellin, xe mới đi được 20k km, em cũng có cảm giác bồng bềnh là xe bị lắc ngang thế khi đi vào cung đường xấu, gồ ghề từ khi em thay hai lốp do hai con lốp theo xe cũ bị đá chém.

Các cụ cho em y kiến với ạ, chả nhẽ cứ phải lắp đùng dòng theo xe ban đầu.

ddaabb

Xe máy
xe em cũng bị lắc như thế. Mấy hôm nữa lại phải mang xe đi kiểm tra rồi haizzz

rươi tứ kỳ

Xe đạp
Có khi nào là do lốp không các bác, xe em hai lốp trước là Continential hai lốp sau là Michellin, xe mới đi được 20k km, em cũng có cảm giác bồng bềnh là xe bị lắc ngang thế khi đi vào cung đường xấu, gồ ghề từ khi em thay hai lốp do hai con lốp theo xe cũ bị đá chém.

Các cụ cho em y kiến với ạ, chả nhẽ cứ phải lắp đùng dòng theo xe ban đầu.
theo em thì không nhất thiết phải lắp đúng lốp nguyên bản, em lấy ví dụ các xe đức nhập về hay lắp lốp Goodyead nhưng sau khi đi bị mòn hầu hết các bác ấy chuyển sang lốp Mit cho thông dung mà vẫn ọk về kỹ thuật

thanhgamo

Xe container
Em thấy bệnh cảm giác là chính vì giờ em thấy có ngày xe cũng hơi đảo, lắc, ồn, ì, chán nhưng có ngày lại thấy rất mượt.
Tuy nhiên theo em cụ cũng nên đi cân bằng động xem thế nào, nhân tiện kiểm tra khung gầm luôn.
Xe em chạy được hơn 3v nhưng cũng mới chỉ tháo 1 bánh để vá, còn lại em cũng lười, chưa làm gì cả, dạo này cũng thấy ồn và hú ở gầm lắm

scb360

Xe tăng
Các cụ ơi xe em được hơn 1 năm rồi, dạo này thấy hiện tượng đi vào ổ gà hay đường ko bằng phẳng cho lắm là nó cứ dặt dẹo ngang dọc, người cứ fải đung đưa theo xe. Các cụ phán dùm em đấy là hiện tượng gì :-< ? Hay em fải đi cân chỉnh độ chụm + cân bằng động rồi ạ ?
Em ko bị cảm giác say nhưng nó văng người rất là ko hài lòng ạ ...
Vodka các cụ !!!!!!!
Bị cảm giác thôi cụ ạ, xe mới k vấn đề gì đâu

Vĩnh Nam

Xe tải
Nhiều nguyên nhân lắm, mang ra ngoài cân bằng động 10 xe bị hết 10 ( đi khám bác sĩ có ông nào bảo là không bệnh đâu ). Xe rung, lắc các bác kiểm tra thêm áp suất lốp còn phải lưu ý thêm là lốp xe có bị nhảy hay không nữa

luuth

Xe hơi
Bác Vĩnh Nam giải thích thêm lốp xe có bị nhảy, là hiện tượng thể nào được không?

Vĩnh Nam

Xe tải
Bên em mới xử lý 1 chiếc GLK vì chủ xe báo xe bị rung lắc không như mới mua, kiểm tra phuộc thì thấy ổn định nhưng khi đi trên một con đường phẳng thì lốp xe nhảy cà tưng cà tưng như Gangnam Style. Soi kỹ thì thấy lốp không đều do thường xuyên đi đường xấu, sau khi thay vỏ thì hết

luuth

Xe hơi
Bác Vinh Nam cho em Địa chỉ để hôm nào em đến kiểm tra, nếu do lốp thì em thay nốt 2 quả continential còn lại thành Michellin hết cho đồng bộ.
Xe em chỉ bị lắc khi đi vào đường xấu và gồ ghề, em vào hãng thì bảo do đặc trưng dòng xe, chả nhẽ điểm này Merc thua Toy và Honda

Thanks,