C500

DVinh

Xe đạp
Mình vừa lấy bằng B2. Hồi tháng 4/2011, trong đợt dã ngoại Lạng Sơn. Lúc về, thầy bảo: bọn xe tải Bắc Giang đi gấu lắm. Trên đường về đoạn qua Bắc Giang, mình cầm lái, thầy ngồi bên cạnh. Đường rất đẹp. Phía trước có một xe tải Huyndai dài cỡ 15 m, thầy bảo: vượt đi. Xe mình loại tải nhỏ Trung Quốc, cỡ 750kg, xin đường rồi nháy đèn, đạp ga mãi không vượt được, lúc này tốc độ khoảng trên 80 km/h. Bất ngờ phía trước có một xe con (hình như Camry) đi ngược chiều, thầy bảo: "vượt nhanh, đạp hết ga". Mình đã đạp hết ga, bàn đạp chạm sàn, xe vẫn chỉ nhỉnh hơn chút ít. Khổ thân cái xe con ngược chiều, phải phanh dúi dụi vào lề đường, xuýt thì xuống ruộng. Mãi mới vượt lên được cái xe tải khốn kiếp. Thầy phải với tay sang cầm vô-lăng cho vững. Sau đoạn đó, thầy cứ hỏi có sợ không?. Lúc đó (lúc vượt nguy hiểm) mình không nghĩ gì cả, chỉ cắm đầu nghe lời thầy thôi, mà hơn nữa đã có thầy ngồi cạnh bảo trợ tay lái rồi. Mãi sau này, nghĩ lại thấy ghê ghê.
Có cụ nào gặp phải tình huống như vậy chưa?.
Thầy bảo: tình huống nguy hiểm phải gấu lên thì mọi việc sẽ qua. Quan trọng là phải rất bình tĩnh, không được nghĩ ngợi gì cả, đầu óc cực kỳ tập trung luôn.
Xin chia sẻ với các cụ một chút kinh nghiệm. Mong các cụ thỉnh giáo.

linkng

Xe tăng
Hành trình của người lái xe giống như cuốn phim trinh thám hết tập này đến tập khác, tập nào cũng gay cấn và hồi hộp. Mong rằng tất cả mọi người đều có happy ending.

anhtho

Xe ngựa
Mình vừa lấy bằng B2. Hồi tháng 4/2011, trong đợt dã ngoại Lạng Sơn. Lúc về, thầy bảo: bọn xe tải Bắc Giang đi gấu lắm. Trên đường về đoạn qua Bắc Giang, mình cầm lái, thầy ngồi bên cạnh. Đường rất đẹp. Phía trước có một xe tải Huyndai dài cỡ 15 m, thầy bảo: vượt đi. Xe mình loại tải nhỏ Trung Quốc, cỡ 750kg, xin đường rồi nháy đèn, đạp ga mãi không vượt được, lúc này tốc độ khoảng trên 80 km/h. Bất ngờ phía trước có một xe con (hình như Camry) đi ngược chiều, thầy bảo: "vượt nhanh, đạp hết ga". Mình đã đạp hết ga, bàn đạp chạm sàn, xe vẫn chỉ nhỉnh hơn chút ít. Khổ thân cái xe con ngược chiều, phải phanh dúi dụi vào lề đường, xuýt thì xuống ruộng. Mãi mới vượt lên được cái xe tải khốn kiếp. Thầy phải với tay sang cầm vô-lăng cho vững. Sau đoạn đó, thầy cứ hỏi có sợ không?. Lúc đó (lúc vượt nguy hiểm) mình không nghĩ gì cả, chỉ cắm đầu nghe lời thầy thôi, mà hơn nữa đã có thầy ngồi cạnh bảo trợ tay lái rồi. Mãi sau này, nghĩ lại thấy ghê ghê.
Thầy bảo: tình huống nguy hiểm phải gấu lên thì mọi việc sẽ qua. Quan trọng là phải rất bình tĩnh, không được nghĩ ngợi gì cả, đầu óc cực kỳ tập trung luôn.
Xe cụ yếu, xe tải chạy trước lại dài mà lại đang phóng nhanh (~80), cụ vượt như thế là quá ẩu, vì xe kia đã đi quá tốc độ giới hạn mà xe cụ lại đòi vượt. Chính xác hơn là thầy cụ ẩu. Tình huống như thế rất nguy hiểm. May cho cả đội là không sao.

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Á à, em tìm được rồi, hóa ra cụ chơi em làm em tý xuống ruộng.

Đùa chút thôi, thầy cụ cũng mạo hiểm vào ẩu không kém gì "bọn xe tải Bắc Giang" như lời thầy cụ nói. Rất nguy hiểm đấy ạ.

vanson184

Xe máy
Bác gặp may đấy, vượt như thế nguy hiểm quá. Không phải cứ là thầy dạy là lái giỏi và lúc nào cũng đúng; tuy nhiên bác đang học nên phải chấp hành thấy thôi. Người ta nói trên đường nếu cứ đi bình thường thì có chả có gì xảy ra, tai nạn chủ yếu chỉ xảy ra lúc vượt và tránh thôi

Chỉnh sửa cuối:

biahoihanoi

Xe lăn
Bó tay với ông Thầy, quá ẩu, có ngày cả thầy và học viên xuống ruộng mất.
Xe tải kia 80 km/h - tốc độ tối đa cho phép đường này mà Thầy còn bảo vượt. Nếu có tai nạn thì xe bác tội nặng gấp đôi.

anhtho

Xe ngựa
Bó tay với ông Thầy, quá ẩu, có ngày cả thầy và học viên xuống ruộng mất.
Xe tải kia 80 km/h - tốc độ tối đa cho phép đường này mà Thầy còn bảo vượt. Nếu có tai nạn thì xe bác tội nặng gấp đôi.
Quả đó mà dính thì ko phải xuống ruộng mà là nát đầu ạ. Tình huống đối đầu mà. Công nhận ông thầy quá ẩu. Khu nhà em có cậu dậy lái xe, chả biết lái giỏi cỡ nào nhưng tuổi cũng trẻ lắm, chắc chưa tới 30, mà như vậy thì kinh nghiệm chắc không nhiều.

Danny_Nguyễn

Xe máy
Sợ thầy cụ chủ quá ạ :| may cho cụ là gặp con Cam nên nó mới phải đi sát vào lề đường ạ, chứ cụ gặp 1 con xe tải hay con container thì nhà cháu chắng dám nghĩ nữa ợ :-ss

DVinh

Xe đạp
Cảm ơn các cụ.
Bây giờ lái xe cẩn thận lắm ạ. Dưng mà đôi khi nghĩ lại thấy lúc hiểm nguy mà mình vững tâm cũng là một biện pháp tốt

DVinh

Xe đạp
Hồi âm

Cảm ơn các cụ.
Bây giờ lái xe cẩn thận lắm ạ. Dưng mà đôi khi nghĩ lại thấy lúc hiểm nguy mà mình vững tâm cũng là một biện pháp tốt

bigprince

Xe hơi
đấy, nhắc mới nhớ, nhà cháu học c500 hôm đi ls về cũng gặp vụ na ná như thế này, ku bạn cháu lái,có phần hiểm hơn là khi đang vượt 1 anh xe tải dài chừng 15-20m thì gặp 1 anh tải cũng phải to gấp 3 lần xe tải mà mà cháu đang đi, trọng lượng thì chắc ít cũng gập 10 lần. cũng ko định vượt đâu nhưng thầy cứ bảo vượt đi, chắc do ngồi bên phải nên thầy không ngó được phía đối diện, không biết thằng bạn lái thấy thế nào (dù có thầy trợ lái) chứ bọn cháu ngồi đằng sau thằng nào thằng nấy bám chặt thành xe...căng thẳng vô cùng.

vẫn biết là các thầy có ý cho tập chạy đường trường, vượt tránh xe trên đường quốc lộ nhưng gặp những pha như thế thì hãi quá, thày lại còn bảo: "cứ vượt đi, thằng đối diện nó nhìn thấy nó phải tránh mình", cứ mang tâm lý lái xe tải ra mà chạy xe con thế thì ko an toàn tí nào

thế mới biết xe khỏe có ưu thế, xe to và khỏe lại càng ưu thế

vuongnc_88

Đi bộ
Em cũng học ở C500, em thấy đa phần thầy giáo ở đấy cẩn thận đấy chứ. Thầy của em thì cực kỳ chuẩn luôn. Bác đi đến hum đi bắc giang thì là cũng khớ rùi chứ, em nghĩ nhiều lúc thầy ngồi ghế phụ sao quan sát dc, bác có thể xử lý theo ý của bác cơ mà, sao mà cái j cũng nghe theo thầy dc.
em vote cho C500 +1. :-bd

jingyongle

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.shopkorea.com.vn
Hồi cháu học ở trường 18 QĐ, tuyền đi tuyến Ninh Bình, cấm có được vượt ai bao giờ, tuyền chui vào ăn dê né thôi :-<

TL_Vietnam

Xe lăn
Người ta chạy 80 mà kụ vượt thì kinh quá - chả lẽ vượt xong lại đi chậm đè đầu người ta ? mà giữ nguyên tốc độ thì X_X

ndkhoivtv

Xe tăng
Nhà cháu xin phép kết một câu: Thày của cụ quả là... bốn lạng!

Chỉnh sửa cuối:

gocart

Xe cút kít
đấy, nhắc mới nhớ, nhà cháu học c500 hôm đi ls về cũng gặp vụ na ná như thế này, ku bạn cháu lái,có phần hiểm hơn là khi đang vượt 1 anh xe tải dài chừng 15-20m thì gặp 1 anh tải cũng phải to gấp 3 lần xe tải mà mà cháu đang đi, trọng lượng thì chắc ít cũng gập 10 lần. cũng ko định vượt đâu nhưng thầy cứ bảo vượt đi, chắc do ngồi bên phải nên thầy không ngó được phía đối diện, không biết thằng bạn lái thấy thế nào (dù có thầy trợ lái) chứ bọn cháu ngồi đằng sau thằng nào thằng nấy bám chặt thành xe...căng thẳng vô cùng.

vẫn biết là các thầy có ý cho tập chạy đường trường, vượt tránh xe trên đường quốc lộ nhưng gặp những pha như thế thì hãi quá, thày lại còn bảo: "cứ vượt đi, thằng đối diện nó nhìn thấy nó phải tránh mình", cứ mang tâm lý lái xe tải ra mà chạy xe con thế thì ko an toàn tí nào

thế mới biết xe khỏe có ưu thế, xe to và khỏe lại càng ưu thế
Cái này là bắc nước chờ gạo người. Vượt lên rồi cầu CHÚA cho thằng đối diện nó nhìn thấy mình và né.

kimiRaikonen

Xe hơi
Thầy giáo lởm quá ,việc đầu tiên khi tham gia giao thông là an toàn cho mình và cho mọi ngừoi cùng tham gia giao thông ,ai lại tự đưa mình vào hoàn cảnh 5 ăn 5 thua như vậy .còn nói luật thì thầy của bạn sai quá rồi 80 kmh lại còn vẫn vượt ,chưa kể tình huống như bạn kể là ko đủ điều kiện để vượt .chúc bạn lái xe an toàn.

Nokobit

Xe hơi
Website
www.dtm.com.vn
Mình đoán là lúc thầy giáo bảo vượt đi, là lúc cụ đang vượt ngang xe nó rồi, nên thầy mới bảo cố đạp ga mà vượt chứ không được lưỡng lự, vì nếu cụ lưỡng lự và lùi lại biết đâu có xe ở sát đằng sau, có khi còn nguy hiểm hơn nhiều.

Trong tình huống này thầy giáo bảo vượt đi là đúng, đã vượt là không được phép chần chừ, lưỡng lự. Mà cần phải dứt khoát và bình tĩnh, cuống lúc này là toi.

Mình cũng học ở C500, cũng vừa đi Lạng Sơn về, và cũng gặp phải những tình huống vượt như thế này. Duy chỉ có một điều xe của C500 hơi yếu nên lúc vượt hơi khó khăn, nhiều khi xe mãi ko vượt qua được làm học viên run.

mai.thanh10

Xe container
Vì cụ đã có BẰNG (mời thầy đi bổ túc tay lái) nên giả sử có chuyện gì xảy ra, cụ phải chịu trách nhiệm hoàn toàn, thầy của cụ chỉ là hành khách, (nếu cụ chưa có bằng thì thầy mới chịu trách nhiệm).
Túm lại là thầy của của vừa liều, vừa 4 lạng. Thầy thế thì các trò làm sao khá được.

Vuvit

Xe tăng
Thấy cụ chỉ dạy cụ liều quá, xe thì yếu, lái thì người mới,...