[Funland] Các cụ tư vấn giúp giếng trời nhà ống

Cụ để thoáng sau hẳn 5m làm sân vườn. Phòng khách để vào đấy, view ra sân.
Bếp để tầng 2 nóc gara. Giếng trời làm bé thôi. Và đầu tư thêm thang máy bên cạnh
Đừng mong lấy sáng từ giếng trời, ko ăn thua đâu.

phamhungbs

Xe điện
Nhà em nhỏ hơn cụ một chút 4.5x20, trong đấy diện tích xây dựng là 67.5, giếng trời 4x1.59 và em vẫn giữ nguyên phần thông gió chiếu nghỉ cầu thang; phần tầng 2 trên mái garage em cũng làm sân ngồi thư giãn nước nôi. Em túm lại thì nhà ống ở phố nếu không quá căng thẳng về chỗ ở và không 'tham lam' thì chỉ nên xây dựng 70% sẽ thoáng và đẹp hơn là xây cái hộp diêm.
Bản vẽ nguyên thủy của nhà em đây, cụ xem thế nào.

Mr.Chem

Xe điện
Chào các cụ,
Cháu có mảnh liền kề 5x20 sắp xây nhà ống 3,5 tầng. Dự định thiết kế như hình sau:

View attachment 4106249

Cháu thụt 2.5m cả trước và sau. Cầu thang dọc, hành lang phòng khách, phần còn lại sẽ làm giếng trời (4x2.5) và WC 2.5x2 (tầng 2). Các cụ tư vấn giúp cháu để như vậy có bị nắng quá không nhỉ?
100m nhà ống thì nên thuê thiết kế cụ ạ, họ có nhiều ý tưởng cho mục đích sử dụng của mình yêu cầu.

sonphdmg

Xe tải
Kiến trúc sư thì cũng tốt, nhưng cụ phải thuê đơn vị thiết kế hoặc ông kiến trúc sư phải thật giỏi thì vẽ cho cụ cái nhà mới đẹp và ưng ý. Bời vì kts cũng 5-7 loại kts, có ông giỏi, có ông dốt, ko có đầu óc sáng có ông vẽ xong cái nhà chẳng ra làm sao cả chỉ thêm bực mình khi sử dụng
Cụ nói chuẩn quá, em thấy thấm khi thuê bên kts họ quá bận hay sao ấy, coppy nguyên cái nhà khác đưa cho nhà em

Nhà e mới xây xong năm này, thuê ông bạn từ bé làm kts thiết kế cho cái nhà 5x12,5 cũng nhà ống 2 giếng giời làm tầng lệch. Quan điểm của e là cứ sáng với gió tự nhiên là sướng nhất, chứ như ông bà bô nhà e lúc đầu chê mất diện tích cho phần giếng trời quá sau suốt ngày thấy xuống lại tấm tắc khen nhà sáng thoáng :))

mazda929

Xe tăng
Nhà này sang vãi. Cụ giải ngố giúp vụ lát gạch nhà bếp : em thấy gạch phòng bếp lát xéo vậy trông lởm khởm quá ;))
Việc lát gạch chéo đó là ý thích của chủ nhà thôi, em cũng đã tư vấn lát như vầy là rất tốn gạch và lâu công....nhưng thôi miễn là gia chủ thấy ưng cái bụng là đc rồi cụ ah

Xikar

Xe tăng
Cụ nên thuê thiết kế riêng và nội thất riêng, chứ đừng thuê mấy cái xưởng nội thất họ vẽ ra đủ thứ để dc free thiết kế
Nhà thì nhỏ bộ bàn ghế phòng khách, phòng ăn chình ình ra
Còn nữa là cụ nên lùi lại sân đằng sau làm giếng trời, chứ để giữa nhà chả cái cây nào nó sống dc quá vài năm, mà công dọn lá chăm sóc rất mệt mỏi

minhoa95

[Tịch thu bằng lái]
Em hóng để sửa nhà ạ :D

dothieu

Xe hơi
Cụ chủ nên thuê thiết kế,trước em ít tiền ko thuê,đó là sai lầm.
Layout của cụ trên mùa hè sẽ nắng chói chang luôn,phòng khách ngồi như phơi mực thế không chịu nổi nhiệt đâu.
Cái này làm mái che, hay rèm che tối thui luôn cụ nhé. Chỉ có điều là nó sẽ thông thoáng từ tầm 1 lên tầng 3 nên sẽ nóng hơn so với việc để giếng nhỏ. Xử lý tốt việc đó là ok. Còn làm như vậy thông thoáng và hiện tại như mùa này tầng 1 nhà em chỉ dùng đèn vào buổi tối thôi và nhà lúc nào cũng khô, thoáng gió.

juve99

Xì hơi lốp
Cụ làm thiết kế ạ? Cụ cho xin tham khảo được không ạ? Nếu hợp gu thì có khi cụ cháu lại gặp nhau được đấy ạ. Thanks cụ
E thi công nhà 5x20m đến nay đơn vị tính cả trăm, ttế thi công thì đa phần đều có sân cổng hàng rào trc và để sân sau = +- 1m làm chỗ giết gà vịt, WC để ra sân sau. Gầm cầu thang trong nhà trang trí hay để tủ rượu abc vv. WC để sân sau khá là tiện và tế nhị cho khách đến chơi. Vào kiểu nhà này dù k có giếng trời nhưng thoáng và sáng chỉ thực sự phù hợp vs nhu cầu gđ để ở, ko kinh doanh. Như ảnh là bản nháp, qua bếp là sân sau

Chỉnh sửa cuối:
Gửi cụ chủ tham khảo công trình bên em thiết kế và thi công nội thất. Khổ đất giống hệt nhà cụ chỉ khác một chút là nở hậu thành 5,2m.

Nội thất khi thiết kế 3D

Ảnh chụp khi thi công xong

Nhà cụ đẹp quá, e xây xong cái nhà trống hơ trống hoác chả có đồ đạc gì trông chán đời quá :((

Thanhnc

Xe máy
Với diện tích này cụ nên kết hợp thang máy, cầu thang, giếng trời. Mà nên thuê thiết kế sẽ hợp lý hơn

Tuanhaimusic

Xe hơi
5x20m, 1 mẫu nhà rất cơ bản, cụ ở HN thì chạy ra Nguyễn Xiển hay Xuân Phương, An Hưng...Gele Lê TT, đúng tke 5x20m x 3,5 tầng, vào hẳn ngó tte luôn. Cụ ưng thì xin họ luôn file về chỉnh sửa lại chút. Khu này có tg e thi công. Tư vấn trên này e chả ngại, nó là cái máu nghề nghiệp. 1 vài cụ trên này e đã gửi file tk phần kc và kiến trúc, nội thất 3D... nhưng nếu chỉ online nó sẽ k đi đến đâu, đôi khi thành rối việc. Theo e thì nên có giếng trời
Cụ k tiếc thì cho em xin vài mẫu nhà ống qua mail ạ? mail em đây tuanhaimusic@gmail.com . Em có miếng đất 5x23m em dự định xây 2 tầng 1 tum hoặc cố xây 3 tầng, em cám ơn cụ trước ạ

juve99

Xì hơi lốp
Cụ k tiếc thì cho em xin vài mẫu nhà ống qua mail ạ? mail em đây tuanhaimusic@gmail.com . Em có miếng đất 5x23m em dự định xây 2 tầng 1 tum hoặc cố xây 3 tầng, em cám ơn cụ trước ạ
Để e tìm e gửi luôn cả cụ thớt, e k ngồi cùng máy tính, đt ko quen nên chưa tìm dc

tuankm2009

Xe tải
Nhà em nhỏ hơn cụ một chút 4.5x20, trong đấy diện tích xây dựng là 67.5, giếng trời 4x1.59 và em vẫn giữ nguyên phần thông gió chiếu nghỉ cầu thang; phần tầng 2 trên mái garage em cũng làm sân ngồi thư giãn nước nôi. Em túm lại thì nhà ống ở phố nếu không quá căng thẳng về chỗ ở và không 'tham lam' thì chỉ nên xây dựng 70% sẽ thoáng và đẹp hơn là xây cái hộp diêm.
Bản vẽ nguyên thủy của nhà em đây, cụ xem thế nào.
Thanks cụ
Cụ nói chuẩn quá, em thấy thấm khi thuê bên kts họ quá bận hay sao ấy, coppy nguyên cái nhà khác đưa cho nhà em
Em nghĩ là do yêu cầu của cụ thôi. Cụ yêu cầu càng chi tiết thì họ sẽ phải thiết kế riêng. Còn yêu cầu chung chung thì họ sẽ gửi form có sẵn, cụ không đòi hỏi gì nữa thì có nghĩa là fixed thôi.
Cụ nên thuê thiết kế riêng và nội thất riêng, chứ đừng thuê mấy cái xưởng nội thất họ vẽ ra đủ thứ để dc free thiết kế
Nhà thì nhỏ bộ bàn ghế phòng khách, phòng ăn chình ình ra
Còn nữa là cụ nên lùi lại sân đằng sau làm giếng trời, chứ để giữa nhà chả cái cây nào nó sống dc quá vài năm, mà công dọn lá chăm sóc rất mệt mỏi
Em lùi cả trước sau cụ ạ. Em chỉ thuê thiết kế xây dựng thôi, nội thất em tự sắm. Em nghĩ chung cư nhỏ hẹp mới cần thuê TK nội thất chứ nhà rộng thì quá dễ kê đồ, miễn đừng có đa màu sắc, đa phong cách là được. Nhà rộng cứ đồ gỗ mà duyệt thôi cụ a.
Nhà e mới xây xong năm này, thuê ông bạn từ bé làm kts thiết kế cho cái nhà 5x12,5 cũng nhà ống 2 giếng giời làm tầng lệch. Quan điểm của e là cứ sáng với gió tự nhiên là sướng nhất, chứ như ông bà bô nhà e lúc đầu chê mất diện tích cho phần giếng trời quá sau suốt ngày thấy xuống lại tấm tắc khen nhà sáng thoáng :))
Đúng cụ ạ. Tiền em ít không ở được biệt thự phải ở nhà ống. Nhưng nhà ống cũng phải thoáng, có không gian. Em sợ nhất là cái kiểu tham nhiều phòng vào nhà nhìn tối om.
E thi công nhà 5x20m đến nay đơn vị tính cả trăm, ttế thi công thì đa phần đều có sân cổng hàng rào trc và để sân sau = +- 1m làm chỗ giết gà vịt, WC để ra sân sau. Gầm cầu thang trong nhà trang trí hay để tủ rượu abc vv. WC để sân sau khá là tiện và tế nhị cho khách đến chơi. Vào kiểu nhà này dù k có giếng trời nhưng thoáng và sáng chỉ thực sự phù hợp vs nhu cầu gđ để ở, ko kinh doanh. Như ảnh là bản nháp, qua bếp là sân sau

Cụ Juve có nhận làm nguyên nhân công không? Giá rổ thế nào ạ?

Chỉnh sửa cuối:
Thanks cụ

Em nghĩ là do yêu cầu của cụ thôi. Cụ yêu cầu càng chi tiết thì họ sẽ phải thiết kế riêng. Còn yêu cầu chung chung thì họ sẽ gửi form có sẵn, cụ không đòi hỏi gì nữa thì có nghĩa là fixed thôi.

Em lùi cả trước sau cụ ạ. Em chỉ thuê thiết kế xây dựng thôi, nội thất em tự sắm. Em nghĩ chung cư nhỏ hẹp mới cần thuê TK nội thất chứ nhà rộng thì quá dễ kê đồ, miễn đừng có đa màu sắc, đa phong cách là được. Nhà rộng cứ đồ gỗ mà duyệt thôi cụ a.

Đúng cụ ạ. Tiền em ít không ở được biệt thự phải ở nhà ống. Nhưng nhà ống cũng phải thoáng, có không gian. Em sợ nhất là cái kiểu tham nhiều phòng vào nhà nhìn tối om.
Cụ Juve có nhận làm nguyên nhân công không? Giá rổ thế nào ạ?
Các cụ nhà mình hồi xưa chỉ tính xem nhà ngồi được bao nhiêu mâm thôi, bh e xây vợ con e ở quan trọng là mình thích là đc chứ thật với cụ xây nhà 9 người 10 ý cụ phải giữ vững lập trường :))

ngoc_phuong

Xe lăn
Nhà cụ hơi hẹp ngang nhỉ? Được 3.5m không cụ?

Nhà này phong cách tân cổ điển. Vật liệu hoàn thiện ở mức trung bình thôi cụ.

Cám ơn cụ. Em thì chỉ thích to. Nhà em làm sẽ để thoáng trước, thoáng sau và ở giữa nhà. Cái em lăn tăn là nắng thôi, nhiều cụ nói giải pháp là che bạt em thấy khá ok rồi.
Nhà e ngang được 5m. Dài được gần 35m ạ.

Dangminhquan

Xe điện
Nhà cụ đẹp quá, e xây xong cái nhà trống hơ trống hoác chả có đồ đạc gì trông chán đời quá :((
Nhà đẹp nhưng cụ ý dở cái là không để khoảng không phía sau nhà,dù đất dài cũng 20m.
Có khoảng 1m để sau nhà lợi nhiều mặt,bếp thoáng, để được rất nhiều đồ tạp pí lù,phòng trên trổ được cửa sổ.