[Funland] Cách đây gần 10 năm thì 8 trăm tr có thể mua dc nhà, nay chỉ mua dc oto . Mưởi năm nữa thì sao nhỉ?

kvboto

Xe container
Chuyện không đồng quan điểm, cách nghĩ cũng là bình thường. Rất tôn trọng các cách nhìn khác nhau, sự góp ý của cụ... Nhưng thực sự dị ứng với cách lạm dụng từ ngữ, thiếu văn hóa như cụ.
Ha ha, có vẻ như thường trực trong tư duy của cụ là cụm từ "thiếu văn hóa", cụ giải nghĩa giúp thiếu văn hóa là gì ?

còn theo em thiếu văn hóa là khi người khác nói khác quan điểm của mình thì chụp cho họ là chưa/không hiểu biết và còn thiếu trầm trọng nữa khi quy kết người có ý kiến khác mình là thiếu văn hóa. Cụ giữ lấy mà dùng, bô bô ra chứng tỏ gì thế cụ ?

À, cụ đang hô hào mua đất nhỉ, =))=))=))

Camontinhyeu

Xì hơi lốp
Năm 2001 em mua xe máy 26 tr tương đương với mảnh đất ở quê. Năm 2020 xe máy bán thanh lý được 500k. Mảnh đất ở quê năm đó bây giờ là 2 tỷ. Nghĩ thế cũng định ko mua ô tô găm đất nhưng nghĩ đi nghĩ lại đời là mấy lên lại tặc lưỡi làm con xe hơn 1 tỷ = 1/2 mảnh đất :)

Thanhvuóng71

Xe điện
Ha ha, có vẻ như thường trực trong tư duy của cụ là cụm từ "thiếu văn hóa", cụ giải nghĩa giúp thiếu văn hóa là gì ?

còn theo em thiếu văn hóa là khi người khác nói khác quan điểm của mình thì chụp cho họ là chưa/không hiểu biết và còn thiếu trầm trọng nữa khi quy kết người có ý kiến khác mình là thiếu văn hóa. Cụ giữ lấy mà dùng, bô bô ra chứng tỏ gì thế cụ ?

À, cụ đang hô hào mua đất nhỉ, =))=))=))
Mệt thật. Khi cụ đọc hiểu khái niệm " tích sản" và " tiêu sản" thì chắc cụ sẽ hạn chế luyên thuyên. Còn khi trao đổi không nên dùng từ ngữ phản cảm thì đó là có văn hóa cụ nhé. Thôi dừng ở đây tránh làm phiền mn.
Ps. Tôi cũng hô hào mua đất, nhưng từ 2018 - 2019 cơ .

Chỉnh sửa cuối:

huyhung123

Xe điện
Với những người đầu cơ đất bằng tiền thực của họ thì có thể khó xuống. Vì khi đất xuống họ lười bán, nếu không có gì phát sinh cần tiền gấp thì họ vứt đó chục năm nữa chờ sóng lên ta mới bán.
Nhưng có rất nhiều người đầu cơ đất bằng vốn vay, đội này thì khi áp lực tài chính lên cao, họ sẽ phải giảm giá đẩy đi thôi.
Sóng lên bằng trước đó 10 năm thì lỗ nặng, coi như mất hơn 1/2 tiền!
BDS ở ta chỉ phù hợp lướt, chứ để lâu dài thì ăn mứt ngon hơn!

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Sóng lên bằng trước đó 10 năm thì lỗ nặng, coi như mất hơn 1/2 tiền!
BDS ở ta chỉ phù hợp lướt, chứ để lâu dài thì ăn mứt ngon hơn!
Thị trường BDS đa phần bị cò vạc thổi bay quá xa khỏi giá trị thực, lướt không có sai, đó là 1 cách kiếm tiền, có thể thắng hoặc thua.
Mặt khác nếu có tiền mặt và chọn thời điểm mua đất hợp lý, thì tôi thấy rất tốt, đa phần sau này đều có lợi.

hiepnongdan1988

Xe tải

pk2018

Xe tải
Năm 2001 em mua xe máy 26 tr tương đương với mảnh đất ở quê. Năm 2020 xe máy bán thanh lý được 500k. Mảnh đất ở quê năm đó bây giờ là 2 tỷ. Nghĩ thế cũng định ko mua ô tô găm đất nhưng nghĩ đi nghĩ lại đời là mấy lên lại tặc lưỡi làm con xe hơn 1 tỷ = 1/2 mảnh đất :)
năm 2001 nhà e bán mảnh đất đi mua chiếc ware thái giờ mảnh đất đấy khoảng 3-4 tỷ gì đấy, mọi thứ vô cùng lắm, cứ vui vẻ là được :))

moongket

Xe điện
Thấy nick cụ có tí liên quan nên em hỏi ngoài lề chút. Khu trụ sở + nhà xưởng của Agrimeco dưới Pháp Vân em thấy đồn chuẩn bị làm dự án bds ở đấy đúng không cụ???

chỗ này em nghĩ chắc khó
công ty vẫn làm việc bình thường
trên miếng này khoảng 100m
có miếng của oleco đắp chiếu mấy năm nay có làm được gì đâu
san mặt bằng quây tôn hết rùi

kvboto

Xe container
Mệt thật. Khi cụ đọc hiểu khái niệm " tích sản" và " tiêu sản" thì chắc cụ sẽ hạn chế luyên thuyên. Còn khi trao đổi không nên dùng từ ngữ phản cảm thì đó là có văn hóa cụ nhé. Thôi dừng ở đây tránh làm phiền mn.
Ps. Tôi cũng hô hào mua đất, nhưng từ 2018 - 2019 cơ .
Cụ có thể hiểu biết về khái niệm tài sản, tiêu sản,... như thế, OÁCH,

Nhưng, chỉ với trình mức khái niệm + với tư duy "gặm" đất,... =)) =)) =))

Xưa, người ta mua cái đài, cái xe máy (những năm 1990-2000), hay cái oto năm 2010 có thể = cả cái nhà, mảnh đất ==> và người ta vẫn mua, ==> cụ so sánh, hậm hực,... thắc mắc sao người ta không "gặm" đất, phỏng ?

Nay, người ta cũng vẫn mua cái Oto Bim, Mẹc,... = cả cái nhà hay miếng đất,... và người ta vẫn mua, và vẫn cái tư duy "gặm" đất, sao cụ không thắc mắc luôn là giờ mua Oto 1-2-3-5 tỷ sao người ta vẫn mua mà không (thông minh như cụ) mua đất cho 10 năm nữa,... mà phải lấp lửng làm gì ???

=))=))=))

P/S Vẫn là chủ đề: Tiền để mua Oto, hay mua đất,... của cụ, nên em còm tiếp., :))

Chỉnh sửa cuối:

Thanhvuóng71

Xe điện
Cụ có thể hiểu biết về khái niệm tài sản, tiêu sản,... như thế, OÁCH,

Nhưng, chỉ với trình mức khái niệm + với tư duy "gặm" đất,... =)) =)) =))

Xưa, người ta mua cái đài, cái xe máy (những năm 1990-2000), hay cái oto năm 2010 có thể = cả cái nhà, mảnh đất ==> và người ta vẫn mua, ==> cụ so sánh, hậm hực,... thắc mắc sao người ta không "gặm" đất, phỏng ?

Nay, người ta cũng vẫn mua cái Oto Bim, Mẹc,... = cả cái nhà hay miếng đất,... và người ta vẫn mua, và vẫn cái tư duy "gặm" đất, sao cụ không thắc mắc luôn là giờ mua Oto 1-2-3-5 tỷ sao người ta vẫn mua mà không (thông minh như cụ) mua đất cho 10 năm nữa,... mà phải lấp lửng làm gì ???

=))=))=))

P/S Vẫn là chủ đề: Tiền để mua Oto, hay mua đất,... của cụ, nên em còm tiếp., :))
Chán cho cái sự luyên thuyên của cụ. Nếu vấn đề được đặt ra là" TẠI THỜI ĐIỂM NÀY nếu có tiền thì mua bds hay oto .." thì lại khác. Đằng này thớt chỉ đơn giản là thống kê và so sánh sự quy đổi giữa bds và oto tại các mốc thời gian khác nhau và mong muốn dự đoán trong tương lai.
Ví dụ: Hiên tại thì 1 cái nhà có thể đổi được 3 cái oto , nhưng biết đâu sau vài năm tới ( bds sập ) thì bán 2 cái nhà đi mới mua được 1 cái oto., hoặc cách đây 5 - 6 năm bỏ ra 100 đô mua Bicoi thì bây giờ có thể thừa tiền mua nhà...Mọi việc đều có thể xảy ra.
Tóm lại là rất mong cụ đọc kỹ , CỐ GẮNG TƯ DUY để trao đổi vui vẻ.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Đợt này thấy Cp rục rịch hô hào kiểm soát tín dụng và thắt chặt thị trường bds. Ko biết có chững lại ko các cụ nhỉ.
Khó đấy cụ ah, :)
Em mua mảnh đất ở, cách đây đúng 20 năm giá 650k/m2, là trị giá 1 chỉ, giờ bán được 3 chỉ, hixx (chả có duyên đất đai, chứ mua chỗ đẹp thì giờ lên nhiều nhiều rồi).
Nếu nói về tiền thì lên được 30 lần :P
Vậy nên gửi tiền tiết kiệm là đang mất tiền dần đi, nên có ít thì vẫn ko nên gửi tiết kiệm, cố mà mua cái gì đó, có thể vay mượn thêm để mua, để nó cứ lên giá thôi, dù chỗ dở hơi, dù thanh khoản kém :)
Hoặc ko thì chơi chứng khoán với coin cho tiền đẻ ra tiền ;)

f320

[Tịch thu bằng lái]
chỗ này em nghĩ chắc khó
công ty vẫn làm việc bình thường
trên miếng này khoảng 100m
có miếng của oleco đắp chiếu mấy năm nay có làm được gì đâu
san mặt bằng quây tôn hết rùi
Trước có thằng Sài Gòn Living nhảy vào định ôm cổ phần, theo em là nó ngắm lô đất này vì đấy là công ty chuyên bđs. Giờ không biết thế nào...Chủ trương của chính phủ là di dời nhà máy ra khỏi HN, khu này thế đất khá đẹp, 2 mặt tiền lớn.

phihanhgia

Xe điện
Năm 2000: 800 mua đc VĐ2.
Năm 2010: 800 mua đc VĐ3.
Năm 2020: 800 mua đc VĐ4.
Năm 2030: 800 mua đc VĐ5.

moongket

Xe điện
Trước có thằng Sài Gòn Living nhảy vào định ôm cổ phần, theo em là nó ngắm lô đất này vì đấy là công ty chuyên bđs. Giờ không biết thế nào...Chủ trương của chính phủ là di dời nhà máy ra khỏi HN, khu này thế đất khá đẹp, 2 mặt tiền lớn.
Công ty này có nhà máy bên hưng yên rùi
Có cụ ních agrimeco vừa vodka chắc cụ ý biết rõ

Ai cũng biết tiền mất giá, mà làm gì để có tiền các cụ chỉ e với, e k có tiền nên k lo mất giá :D
Hệ thống tiền tệ hiện tại được xây dựng dựa trên học thuyết kinh tế Keynesian. Học thuyết này sinh ra sau khủng hoảng 1913, sau đó năm 1971 Nixon tuyên bố cho ra đời đồng đô la không được đảm bảo bởi vàng (lúc đó ô ấy nói là tạm thời - temporary). Cả 2 thứ này kết hợp sinh ra một hệ thống tiền tệ luôn được thêm mà không được đảm bảo bởi thứ gì. Ngoài ra, các chính phủ lúc nào cũng vay thêm, tiêu trước trả sau, nên tiền ngày càng mất giá. Đó là lý do mà các cụ mua được ít đồ đi mặc dù vẫn là số tiền đó. Đơn giản vậy thôi.

AnhViVu

Xe điện
Thú thật là hồi đó em còn nhớ họ hứa sẽ phát triển cả nhà ở xã hội cho công nhân, người lao động thu nhập thấp
Thì có căn studio 28m² đó cụ. Họ tính thu nhập thấp không lấy được vợ, không nuôi được con, ở như vậy là đủ :D

trantien

Xe tăng
Khó đấy cụ ah, :)
Em mua mảnh đất ở, cách đây đúng 20 năm giá 650k/m2, là trị giá 1 chỉ, giờ bán được 3 chỉ, hixx (chả có duyên đất đai, chứ mua chỗ đẹp thì giờ lên nhiều nhiều rồi).
Nếu nói về tiền thì lên được 30 lần :P
Vậy nên gửi tiền tiết kiệm là đang mất tiền dần đi, nên có ít thì vẫn ko nên gửi tiết kiệm, cố mà mua cái gì đó, có thể vay mượn thêm để mua, để nó cứ lên giá thôi, dù chỗ dở hơi, dù thanh khoản kém :)
Hoặc ko thì chơi chứng khoán với coin cho tiền đẻ ra tiền ;)
Nhưng về mặt quản lí nhà nước thì ko muốn dân để tiền vào tài sản mà muốn đầu tư sản xuất kinh doanh hoặc đưa vào tín dụng để thúc đẩy kinh tế. Biện pháp thì có nhiều từ tiền tệ đến thuế má.
Có điều các quan về mặt kinh tế thì cũng có vai trò là dân nữa, mà là dân rất nhiều tiền nên cũng ko thích điều này.
Hơn nữa trong giai đoạn mà chả sản xuất dc cái gì thì nguồn thu chính cho NN lại từ đấu giá đất nên tăng thuế mà bóp chặt thị trường BDS thì nguồn tiền đấu giá bị mất.

bolide17

Xe hơi
Chắc mua được cái nịt ah keke