[Funland] Ca khúc Duyên Phận : Như Quỳnh hay Lệ Quyên là người hát hay nhất?

Ordertaobao

Đi bộ
Giọng nam, trc giờ em trc giờ thích nghe Đan Nguyên. Thích cái buồn da diết của Đan trong Chắp tay lạy người; thích cái day dứt trong căn nhà ngoại ô và cũng thích nét buồn man mác trong đêm buồn tỉnh lẻ. Giọng nữ gần đây em thích nghe Phương Anh. Thích xin em đừng khóc vu quy, thích cả giọng ca dĩ vãng của em ấy. Có cụ nào giống em ko?

dhstarlight

Xe hơi
E nhớ ngày trước NQ có đc đánh giá hát hay mấy đâu, mn chủ yếu khen xinh hay sao ấy:), ngay bài người tình mùa đông làm lên tên tuổi thì giọng hát cũng k dc chú ý nhiều và ở hải ngoại cũng k hẳn là sao số, thời đó chủ yếu vẫn nghe và đánh giá cao Hương Lan hơn. NQ sự nghiệp ca hát giống kiểu Bằng Kiều thì đúng hơn, nở hơi muộn, hoặc do ngoại hình sáng làm lu mờ giọng hát
em nghĩ cụ nhầm ạ. Như Quỳnh ngay từ khi xuất hiện vào năm 1994 đã tạo cơn sốt va đĩa bán kỉ lục vào thời điểm đó. Nếu có có rảnh tìm một vài bài báo viết về làng nhạc hải ngoại thì hiếm có 1 bài báo nào không nói đến Như Quỳnh.

Cơn sốt Như Quỳnh càng được minh chứng vì vụ Thúy Nga giành Như Quỳnh từ Asia (nơi NQ thu Ng tình mùa đông, chuyện hoa sim...) gây ra 1 vụ kiện tụng chưa từng có trong giới nhạc hải ngoại.

Hình ảnh NQ tại Thúy Nga được đẩy lên đỉnh cao khi gần như là gương mặt đại diện của hãng, luôn chiếm trọn ảnh bìa đĩa DVD và CD của Thúy Nga. Màn hát múa của NQ luôn là màn đc đầu tư đặc sắc.

Bằng Kiều khi mới sang hải ngoại, được hỏi cát xê thế nào thì ko ngại mang NQ ra so sánh, kiểu Cat xe tôi ngang Như QUỳnh.

Em nghĩ vào khoảng tgian trước 2000, nếu tìm tiếng hát ảnh hưởng nhất hải ngoại, ko ai khác chính là NQ. Có thể có ng cho rằng cả Ngọc Lan (thời đó chưa mất), nhưng nếu xét riêng về bolero thì chỉ có NQ thôi, còn Ngọc Lan bên nhạc nhẹ.

NQ là hậu bối của Hương Lan, Hoàng Oanh, Thanh Tuyền..., nhưng khi các giọng ca ấy đã ở bên kia sườn dốc, mang tính biểu tượng nhiều hơn, thì NQ mới là giọng ca hút fan và được ưu ái số 1.

Vị thế là NQ là ko thể lung lay cho tới khi ng trẻ bên hải ngoại nhiều lên và thích nghe nhạc sôi động, thì sự xuất hiện của Minh Tuyết bán chạy CD hơn NQ, được cho là nhân tố thay thế NQ. NHưng Minh Tuyết hát nhạc trẻ, và đến hiện nay thì em cho rằng tên tuổi NQ theo tgian vẫn nóng hơn Minh Tuyết.

Thời điểm 2007, nhạc hải ngoại dần thoái trào, nhưng việc NQ rời Thúy Nga trở lại Asia lại làm dậy sóng làng nhạc hải ngoại, đủ cho thấy tên tuối NQ vẫn còn ảnh hưởng lớn. Em cho rằng đó là lần cuối cùng (gần đây nhất) mà làng nhạc hải ngoại còn đủ lực để làm dậy sóng cộng đồng (ngoài những yếu tố chính trị như vụ biểu tình chống Thúy Nga mới đây). Thời đó, có một số báo phỏng vấn Thúy Nga đã hỏi Tô Ngọc Thủy những câu hỏi đại loại như đã quá quen vs hình ảnh NQ trên Thúy Nga, việc NQ rời Thúy nGa gần như làm mất đi một nét đặc sắc của Thúy Nga. Cụ chỉ giúp co ca sỹ nào được đánh giá đến vậy ạ?

Em góp mấy ý như thế ạ!

Jack Frost

Xe buýt
Jiangmi làm sao so đc với 2 ca sỹ trên cụ ơi
Vâng. Cụ bỏ quá. 2 ca sỹ trên em cũng nghe từ Tôi vẫn nhớ, ng tình mùa đông, cô lái đò bến Hạ, chuyện người con gái tên Thi, chuyện hoa sim vvv nhưng h già rồi. Em chỉ muốn ngắm các em gái ngọt nước cho nó hứng ạ. Bỏ qua hát. Thế nên em mới chọn đáp án ko có trong phần trả lời mừ lị!

nhuataiche

Xe container
NQ học trên em 2 lớp, chung trường với em hồi cấp 2 và cấp 3. Cccm cho em dựa hơi người nổi tiếng một tí, đừng ném đá em nhé hihihi ...
Em có biết vài chuyện lặt vặt bên lề của NQ lúc còn nhỏ ( còn nhỏ, ko phải lúc thành niên ), có dịp sẽ kể mọi người nghe. NQ nói chung tài năng bộc lộ từ năm lớp 7, đến nay vẫn chưa có một học sinh nào đạt trình độ ca hát thượng thừa tới mức đó.

juve99

Xì hơi lốp
em nghĩ cụ nhầm ạ. Như Quỳnh ngay từ khi xuất hiện vào năm 1994 đã tạo cơn sốt va đĩa bán kỉ lục vào thời điểm đó. Nếu có có rảnh tìm một vài bài báo viết về làng nhạc hải ngoại thì hiếm có 1 bài báo nào không nói đến Như Quỳnh.

Cơn sốt Như Quỳnh càng được minh chứng vì vụ Thúy Nga giành Như Quỳnh từ Asia (nơi NQ thu Ng tình mùa đông, chuyện hoa sim...) gây ra 1 vụ kiện tụng chưa từng có trong giới nhạc hải ngoại.

Hình ảnh NQ tại Thúy Nga được đẩy lên đỉnh cao khi gần như là gương mặt đại diện của hãng, luôn chiếm trọn ảnh bìa đĩa DVD và CD của Thúy Nga. Màn hát múa của NQ luôn là màn đc đầu tư đặc sắc.

Bằng Kiều khi mới sang hải ngoại, được hỏi cát xê thế nào thì ko ngại mang NQ ra so sánh, kiểu Cat xe tôi ngang Như QUỳnh.

Em nghĩ vào khoảng tgian trước 2000, nếu tìm tiếng hát ảnh hưởng nhất hải ngoại, ko ai khác chính là NQ. Có thể có ng cho rằng cả Ngọc Lan (thời đó chưa mất), nhưng nếu xét riêng về bolero thì chỉ có NQ thôi, còn Ngọc Lan bên nhạc nhẹ.

NQ là hậu bối của Hương Lan, Hoàng Oanh, Thanh Tuyền..., nhưng khi các giọng ca ấy đã ở bên kia sườn dốc, mang tính biểu tượng nhiều hơn, thì NQ mới là giọng ca hút fan và được ưu ái số 1.

Vị thế là NQ là ko thể lung lay cho tới khi ng trẻ bên hải ngoại nhiều lên và thích nghe nhạc sôi động, thì sự xuất hiện của Minh Tuyết bán chạy CD hơn NQ, được cho là nhân tố thay thế NQ. NHưng Minh Tuyết hát nhạc trẻ, và đến hiện nay thì em cho rằng tên tuổi NQ theo tgian vẫn nóng hơn Minh Tuyết.

Thời điểm 2007, nhạc hải ngoại dần thoái trào, nhưng việc NQ rời Thúy Nga trở lại Asia lại làm dậy sóng làng nhạc hải ngoại, đủ cho thấy tên tuối NQ vẫn còn ảnh hưởng lớn. Em cho rằng đó là lần cuối cùng (gần đây nhất) mà làng nhạc hải ngoại còn đủ lực để làm dậy sóng cộng đồng (ngoài những yếu tố chính trị như vụ biểu tình chống Thúy Nga mới đây). Thời đó, có một số báo phỏng vấn Thúy Nga đã hỏi Tô Ngọc Thủy những câu hỏi đại loại như đã quá quen vs hình ảnh NQ trên Thúy Nga, việc NQ rời Thúy nGa gần như làm mất đi một nét đặc sắc của Thúy Nga. Cụ chỉ giúp co ca sỹ nào được đánh giá đến vậy ạ?

Em góp mấy ý như thế ạ!
Cũng chưa hẳn cụ nói đã hoàn toàn cxac đâu, thứ 1, NQ như e được biết lúc xuất hiện và dc biết nhiều ở trong nước cũng như cụ nói tạo lên cơn sốt ở hải ngoại, thì khoảng time đó bọn e học C3 và lê la hát karaoke băng từ suốt. Và đặc biệt NQ nổi tiếng gồm mấy bài nhạc trẻ nhạc nhẹ như Người tình mùa đông - Như vạt nắng, thời đó dc bật ở khắp mọi nơi nhưng mấy bài này đâu phải nhạc vàng, sau có bài chuyện hoa sim cũng thuộc bài hit của NQ và bài này mới có thể gọi là nhạc vàng. Có thể tài năng và nhan sắc nổi trội và tạo cơn sốt như cụ nói đi nữa thì trong dòng nhạc bolero NQ lúc đó chưa phải là ca sĩ nữ đình đám về dòng nhạc này, gọi là cơn gió lạ thì đúng hơn vì lúc đó nói đến nhạc vàng thời NQ xuất hiện thì nta nhắc đến Hương Lan, vậy e mới ss NQ có điểm giống BK là vậy, vì khi BK ở VN a ta cũng chưa hát bolero và cũng nở muộn. Thực sự đánh dấu tên tuổi NQ là bài người tình mùa đông và bài này e chưa thấy ai gọi là nhạc vàng :) Cùng thời điểm NQ cái tên dậy sóng trong nc và hải ngoại theo e là Don Hồ

Chỉnh sửa cuối:

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
Nhìn em Lệ Quyên mắt cứ nháy nháy như toét nhoèn chán lắm. Như Quỳnh nghe giọng trong đặc biệt luôn !

Châu Tứ TN

Xe điện
Cô NQ hát Duyên Phận đỉnh cao rồi nên em ko muốn nghe bất cứ ai khác hát nữa.

Kingdom226

Xe tăng
Cháu thấy Như Quỳnh đi vào lòng người hơn... LQ hát như kiểu bọn gái ngành nó gân guốc lên hát theo.

Dunga

Xe buýt
DP và Bốc mộ cuộc tình là nỗi kinh hoàng của em mỗi khi đi Karaoke. Đi 10 cuộc thì cả 10 kiểu gì cũng có nữ chọn DP nam Bốc mộ.

vietnamcongtru

Xe buýt
NQ học trên em 2 lớp, chung trường với em hồi cấp 2 và cấp 3. Cccm cho em dựa hơi người nổi tiếng một tí, đừng ném đá em nhé hihihi ...
Em có biết vài chuyện lặt vặt bên lề của NQ lúc còn nhỏ ( còn nhỏ, ko phải lúc thành niên ), có dịp sẽ kể mọi người nghe. NQ nói chung tài năng bộc lộ từ năm lớp 7, đến nay vẫn chưa có một học sinh nào đạt trình độ ca hát thượng thừa tới mức đó.
Hồi nhỏ Cụ học NTH? Nếu học đúng tuổi thì Cụ cầm tinh con Trâu. Công nhận trên otofun nhiều ông già thật :D
Lệ Quyên không so được với Như Quỳnh trong dòng bolero....
Cách đây khoảng 1,2 năm, đi đâu cũng nghe bài này, phát mệt. Em đánh giá bài này không hay.

Xe gòng

Xe điện
NQ thoai.... LQ nghe ko vô nổi cái bố lại rồ này

biển xanh06

Xe điện
Giọng NQ mềm hơn biểu cảm hợp với bài hát có nhiều nét đẹp của phụ nữ á đông, còn LQ giọng hơi gãy nhìn có vẻ cá tính hơn.

Rivers

Xe container
Tai cụ nghe kiểu gì mà đem so LQ với NQ ở bài này thế, cái giọng khàn của LQ nghe khá lạ tai, cũng có chỗ cuốn hút nhưng bài này thì không cửa so với NQ :))

Em hóng thôi ạ

Matizcoi

Xe cút kít
2 chị nài là 2 chị nào thế ạ :P

huchich

Xe tải
LQ hát đúng kiểu duyên phận,..như hấp hối, thở ô xi, khàn khàn như vịt viêm họng.

Chính cái đó lại là cái hay của LQ.
ngoài ra: phan diêm, giáng my, dương hồng loan,..mỗi ca sỹ thể hiện có nét hay riêng.

dungtv

Xe tải
Nghe NQ em thấy mượt hơn còn LQ em thấy không thích lắm