Ca máy đổ bê tông tươi

junkim12

Xe buýt
Hiện em đang tiến hành xây nhà với nhân công khoán là 1.1tr/m2 sàn. Trong quá trình thi công thì em có thuê bê tông tươi đổ móng, sàn các tầng. Nhưng mỗi lần đổ thì bên bê tông tươi yêu cầu thanh toán tiền 1ca máy là 2.5tr. Các Cụ cho em hỏi tiền này em phải trả hay thợ nhà em phải trả cho bên bê tông?

HPTA

Xe tải
Máy bơm phải kg cụ. Nếu kg có thỏa thuận trước giữa chủ và thợ thì thường chi phí máy trộn bê tông, máy bơm bê tông chủ nhà phải trả cụ ạ

archer142

Xe hơi
Giá 1,1tr trên thị trường thông thường là bao gồm cả cốp pha và tất cả các loại máy móc ( máy trộn bê tông loại thủ công, nhân công đổ thì ko phải trả) nhưng nếu cụ mua bê tông thương phẩm cả xe và dùng máy bơmthì cụ phải trả cho phần này.

Evoque90

Xe tải
Nhà em trước cũng làm như cụ và tiền trả cho bê tông tươi và ca máy đều do chủ nhà trả.

LehmanBrothers

Xe điện
Có thể phân chia trách nhiệm như này thì chủ thớt sẽ yên tâm ai phải trả tiền đó, kể cả lỡ cụ & thợ ko nói khoản này rõ trước :

Nhân công xây thô nhà nào cũng thế:
Trách nhiệm của thợ : mua cốp pha, định hình, làm cốp pha, làm thép, đổ betong Tươi
Trách nhiệm của chủ : mua vật tư thép, betong tươi.

Như vậy cụ tự suy ra cụ sẽ phải trả cái gì mà ông betong tươi đòi cụ, việc cụ trả cho họ là ông thợ ko liên quan.

Giả sử cụ đổ betong cối xoay thì thợ sẽ báo giá cho cụ từ đầu, thường tính thêm vài triệu mỗi lần đổ mái. Vì ông thợ cả thực tế cũng phải gọi một đội chuyên đổ betong cối tới.

Em ko tính mấy tốp nề tranh thủ tự trộn tự đổ. Vì giờ chuyên môn hoá hết, thợ nề ko quen đổ cối cũng ngại bốc vác đá & thợ nề mà bốc vác thì vứt đi.

junkim12

Xe buýt
Vâng, cảm ơn các Cụ đã tư vấn cho nhà cháu. Cuối cùng nhà cháu và thợ thống nhất mỗi ông chịu 1 nửa tiền ca máy