[Funland] Cá nhân nhờ công ty đứng ra mua xe hộ. Nhờ các cụ tư vấn

Rượu Ngô

Xe tải
Chỉ đưa vào công ty nếu người mua xe là chủ công ty, mà nhiều ông chủ công ty cũng ko đưa vào công ty đâu vì tự nhiên tài sản riêng lại chịu rủi do cùng công ty (nhỡ giải thể, phá sản thì xe cũng bị bán thanh lý trong khi nếu tài sản cá nhân ông chủ thì ko bị - tất nhiên trường hợp cty TNHH và CP)

Nongdantb

Xe buýt
Cũng nhiều vấn đề phức tạp phết nếu người nhờ cong queo.

Má Phị

[Tịch thu bằng lái]
Nhờ các cụ tư vấn giúp e với ạ .
E có đứa e quan hệ trong công việc làm ăn thôi ạ, bạn đó đang nhờ e, e có công ty đứng ra mua xe cho bạn đó mua hình thức trả góp xe đứng tên cty e , bạn đó vay 80% xe trả trong 6 năm , mục đích là bạn đó tiết kiệm được phần thuế VAT qua công ty được khấu trừ và công ty e thì được hạch toán chi phí .
Nhưng e đang băn khoăn đặt ra mấy trường hợp là tài sản đó đứng tên cty nhưng bạn đó toàn quyền sử dụng e chỉ sợ xảy ra mấy trường hợp sau:
TH 1: Trong quá trình sử dụng bạn đó ko đóng được gốc lãi chuẩn hoặc thậm chí bán xe đó đi ko cần giấy tờ cho đối tượng xấu thì công ty e sẽ bị ảnh hưởng thậm chí phải đứng ra trả thay. Nếu bạn đó bùng.
TH 2 : Trong lúc tham gia giao thông ko may bị tai nạn nghiêm trọng cty e cũng bị liên đới ,thậm chí liên quan đến pháp luật.
Nhờ các cụ trên này có kinh nghiệm cho e lời khuyên có phải làm một cái hợp đồng giữa công ty và cậu e đó kiểu như dạng cho thuê lại xe đó và đẩy hết trách nhiệm liên quan đến cái xe đó sang cho bạn đó để sau này trong quá trình sử dụng khi xảy ra vấn đề gì bạn đó có trách nhiệm xử lý thay công ty ko ạ .
Nhờ các cụ tư vấn giúp e cách tối ưu mà vẫn hài hòa mối quan hệ được ko ạ , e cảm ơn các cụ .
Ồ, nhìn cách đọc vấn đề của bác và nếu bác là chủ doanh nghiệp thì tôi nghĩ công ty của bác cũng ko thọ được quá 2 năm đâu nên theo tôi bác cứ để đồng chí kia "gửi" xe vào công ty đi. Đồng chí ấy có thể "làm tình" được tí hoàn thuế VAT còn tài sản là cái xe chiễm trệ thuộc cty bác rồi. Khi công ty bác tắt điện hoặc làm ăn xuống dốc thì ngân hàng có cái mà siết và bác cũng đỡ một khoản kha khá. Còn đồng chí kia thì ăn được quả vat như vậy 2 bên đều hài hòa win-win và chúng ta lại bắt đầu quan hệ làm ăn mới.

Tât nhiên rồi, làm ăn mới hay làm ăn cũ thì bản chất cũng ko bao giờ thay đổi và chỉ là mặc cái áo khác đi thôi. Quan điểm trên luôn luôn là quan điểm của cá nhân tôi và ko phải là quan điểm của các bác trên này.

Như mọi khi, do kiến thức tôi khá hạn hẹp về các vấn đề quan hệ làm ăn cũ nên các bác ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi vẫn tôn trọng các bác như thường. Vì đó là tôi mà, chắc chắn rồi.

nowhereland

Xe điện
Hỏi là tự trả lời rồi còn gì, xe bạn muốn mua nhưng thực chất là cty thớt đứng ra mua và chịu hoàn toàn trách nhiệm trả gốc, lãi 80%. Chịu trách nhiệm trước pháp luật khi lưu hành xe, hạch toán xe vào tài sản cty và quyết toán xuất hóa đơn khi bán xe. Chưa kể các thủ tục hành chính như gia hạn giấy của ngân hàng, đăng kiểm.....đều phải qua cty làm thủ tục.
Vẫn còn phải lên đây hỏi là quan hệ và độ tin tưởng chưa cao, có nên đánh đổi bao trách nhiệm như trên không?

salestumlum

Xe tăng
Nghỉ cụ nhé, những trường hợp này cụ cứ trả lời dứt khoát, không phải lăn tăn cho em, Em cũng "" được tiếng"" trong mấy vụ này lắm
* Em út các thứ có bầu là muốn gửi đóng bảo hiểm để hưởng thai sản: em từ chối luôn, thân thì bảo đó là trục lợi cái không phải của mình, đỡ thân thì bảo, ko được, vì sau bảo hiểm nó truy thu
* Nhờ cty đứng ra mua xe trả góp: e bảo tự làm cá nhân đi, cty nhiều thứ phức tạp sau khó xử lý
* ...... muôn vàn thứ
cứ tránh trước cho đỡ rách việc về sau

toankhuc

Xe hơi
E có đứa e quan hệ trong công việc làm ăn thôi ạ, bạn đó đang nhờ e, e có công ty đứng ra mua xe cho bạn đó mua hình thức trả góp xe đứng tên cty e , bạn đó vay 80% xe trả trong 6 năm , mục đích là bạn đó tiết kiệm được phần thuế VAT qua công ty được khấu trừ và công ty e thì được hạch toán chi phí .
Nhưng e đang băn khoăn đặt ra mấy trường hợp là tài sản đó đứng tên cty nhưng bạn đó toàn quyền sử dụng e chỉ sợ xảy ra mấy trường hợp sau:
TH 1: Trong quá trình sử dụng bạn đó ko đóng được gốc lãi chuẩn hoặc thậm chí bán xe đó đi ko cần giấy tờ cho đối tượng xấu thì công ty e sẽ bị ảnh hưởng thậm chí phải đứng ra trả thay. Nếu bạn đó bùng.
TH 2 : Trong lúc tham gia giao thông ko may bị tai nạn nghiêm trọng cty e cũng bị liên đới ,thậm chí liên quan đến pháp luật.
Nhờ các cụ trên này có kinh nghiệm cho e lời khuyên có phải làm một cái hợp đồng giữa công ty và cậu e đó kiểu như dạng cho thuê lại xe đó và đẩy hết trách nhiệm liên quan đến cái xe đó sang cho bạn đó để sau này trong quá trình sử dụng khi xảy ra vấn đề gì bạn đó có trách nhiệm xử lý thay công ty ko ạ .
Nhờ các cụ tư vấn giúp e cách tối ưu mà vẫn hài hòa mối quan hệ được ko ạ , e cảm ơn các cụ .
Nghỉ đi cụ ạ. Cầm Tờ RIM cho thằng khác đái cụ tự hiểu nhé.

Huthasa

Xe container
Vâng để mai e nc lại với bạn này xem sao vì tính e cũng hay đa nghi tự nhiên bỏ tiền mình ra cho người khác đứng tên giảm thuế được một ít nhưng ko sợ e chơi xấu sao , mà lại trả góp đến 80% mua cái xe đó giá trị hơn 1 tỷ nữa cơ ạ lên e thấy hơi sợ. Ko vướng đang hợp tác với nhau thì e từ chối ngay rồi , lên vẫn phải hài hòa lựa xem thế nào cụ ah. Cám ơn cụ tư vấn .
Cụ là GĐ à?
Không thì dễ mà.

thanhhuan1509

Xe tải
Mấy cụ cho em hỏi:
Giờ cá nhân muốn mua xe và để đỡ dược khoảng VAT 10%, em lập công ty TNHH và khấu hao vào đó. Thế có được kg ah?
Về hoạt động thì có thể một năm công ty phát sinh doanh thu vài chục triệu gọi là cho có.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Vâng để mai e nc lại với bạn này xem sao vì tính e cũng hay đa nghi tự nhiên bỏ tiền mình ra cho người khác đứng tên giảm thuế được một ít nhưng ko sợ e chơi xấu sao , mà lại trả góp đến 80% mua cái xe đó giá trị hơn 1 tỷ nữa cơ ạ lên e thấy hơi sợ. Ko vướng đang hợp tác với nhau thì e từ chối ngay rồi , lên vẫn phải hài hòa lựa xem thế nào cụ ah. Cám ơn cụ tư vấn .
Ai nợ cụ? Em tưởng cty cụ mới là người bỏ tiền ra mua (vay NH) rồi cho bạn kia dùng xe và trả nợ cho cụ.
Chả nhẽ mua xe cty mà bạn kia lại đứng tên nợ?

sugatsunevn

[Tịch thu bằng lái]
Né ngay đi cụ ơi. Kể cả không sự cố gì thì sau này cũng rất mệt với bọn thuế.

TUCSON9389

Xe điện
Ông anh em dính rồi, vay cho thằng em họ vì nó không đủ điều kiện vay. Đi được 2 năm nó đem xe bán cho một ông trong ngành, ông anh em đến tìm thu lại xe, ông mua kia thách thức, ông anh em gọi cho phó giám đốc xxx tỉnh luôn, thế là phải trả xe rồi đi tìm thằng em họ chó chết kia đòi đấy. Cụ không đủ trình ăn thịt người thì tránh cho lành, thiếu gì cách để hạch toán chi phí mà phải làm cách đó. Nhà em cty cp chỉ có anh em trong nhà mà em mua xe em cũng chẳng cho lấy tên cty đây này. Hệ luỵ gì thì cả hai bên đều có nguy cơ thiệt nếu là bên yếu thế hơn.
em cũng thấy nó ko rõ, nếu thằng cu bán xe kia chắc chỉ có giấy tờ viết tay thôi à. e hình dung là xe thế chấp thì các giấy tờ xe cũng sẽ do ngân hàng quản lý. cùng lắm chỉ có bản phô tô mà ông nào dám mua ko giấy tờ chắc nó bán giá thấp. chắc người thường thì ko dám mua loại này, chỉ có loại đầu gấu đầu mèo hoặc người trong ngành mới dám mua cái xe này thôi
cụ nên gạch đầu dòng xem được là cái gì, mất và rủi ro , kể cả mối quan hệ với cậu kia nữa

manhanoi

Xe tăng
Bảo nó thành lập Công ty của nó, muốn làm gì thì làm :P

cháu lên 3

Xe container
e quan hệ làm ăn thì cứ hợp tác làm ăn thôi, dây dưa làm gì rách việc, mà thằng e kia cũng mặt dầy nhể, e ghét nhất thể loại hơi tí nhờ vả kiểu nthe

huyhung123

Xe điện
Cụ có làm thủ tục gì đi nữa thì cũng k tránh đc những cái cụ vừa nêu ra!

tuanzs

Xe container
Cụ bảo ông đó lập ra cái công ty, tự đăng ký tên công ty do mình làm giám đốc ko oai hơn à.
:))

berryfun

Xe điện
Mấy cụ cho em hỏi:
Giờ cá nhân muốn mua xe và để đỡ dược khoảng VAT 10%, em lập công ty TNHH và khấu hao vào đó. Thế có được kg ah?
Về hoạt động thì có thể một năm công ty phát sinh doanh thu vài chục triệu gọi là cho có.
Được cụ. Cụ chú phỉnh đang khuyến khích nhà nhà doanh nghiệp người người doanh nghiệp mà

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Theo em thì trừ anh em trong nhà. Nếu không thì ko sắn dây, mệt người. Mà cũng nói luôn vs ông kia, ko đáng đâu. Lấy đc 10% vat không bù lại đc những phiền phức hệ luỵ đâu.
Còn vấn đề cụ lo lắng thì em nghĩ ông kia mới cần lo. Nhiều hơn
1. Về ông nhờ đứng tên
+ Cty làm ăn không ổn thì xe cũng là tài sản, có thể bị tóm trừ nợ. Hơn nữa, mỗi tháng ông kia lại phải chuyển tiền cho cty thanh toán gốc lãi… mệt mỏi
+ Xe cty phí đường bộ đắt hơn, mua bán cũng mất giá hơn xe cá nhân mấy chục… dù lúc mới, đóng vào như nhau
2. Về phía cty
+ ông kia phải thanh toán tối thiểu rồi, mang xe đó cắm bank. Thì xe đó là tài sản thế chấp, đk giữ trong bank. Bán vào mắt… mà nếu không trả đc nợ, cùng lắm bank nó tịch cái xe lại là hết.
+ ông kia cầm cố hay bán xe mà ko thông qua mình thì càng sai vì không có đk, không có dấu cty bán làm sao đc? Cụ chỉ làm cái đơn báo mất lên công an là từ thằng bán đến thằng mua đi ăn cắp hết. Về phía bank, nó sẽ bắt mua hết bảo hiểm thân vỏ cháy nổ mất cắp… nên về phía cty ko ngán việc ấy.
- chỉ duy nhất nếu làm biên bản cho ông kia mượn xe hay sao đó mà ông kia phạm tội hay gì đó thì mình liên đới khá rách việc với các thủ tục này kia…
Chuẩn rồi ah!
Em thì luôn nói không, kể cả với người nhà, chứ ko nói là anh em bạn bè...
Xe cty rất phiền, nếu có rủi ro, thì mình cũng bị xxx làm phiền lắm luôn, hixx.

sugatsunevn

[Tịch thu bằng lái]
Được cụ. Cụ chú phỉnh đang khuyến khích nhà nhà doanh nghiệp người người doanh nghiệp mà
Kể cả không có giao dịch gì, thì mỗi công ty 1 năm đóng 2 củ cho chính phủ. 1 triệu công ty là được 2 ngàn tỏi - được 2 tượng rồi.