[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

kenshire

Xe tăng
HC600 cũ cụ có thể mua dc với giá 3,5tr nhìn gần như mới ! Máy HC600 mới giá 5,5tr. HC600 có một diểm em thấy ko ổn đó là vỏ máy hơi mỏng, khi chỉnh cái đế đỡ cà phê bột phải tháo đít máy và lồng tay vào trong để bắt cai bulon âm trong đó ! Nhưng với giá trên thì quá phù hợp. Nếu 10tr thìmua dc MAzzer super Jolly manual cũ nhưng ko bị trầy trụa gì nhìn khá mới ngon !
Ngoài vỏ máy mỏng thì chất lượng xay có tốt không ạ? Và có bền tuơng đối không?
Nói các cụ bảo em ngu chứ hơn 1 năm trước em mua cái Breville 820 cũng 7,5tr (em mua mới và có bảo hành ở Việt Nam).
Cái HC600 hoen 3,5tr đó bán ở đâu vậy cụ?
Các cụ ko phải lo về mỏng hay dầy. Mỏng là so với Mz, chứ so với B820 thì nếu va đập, thằng B820 là thằng chịu thiệt. Chất lượng xay thì ổn, cụ ko phải lo. Đầu tư thêm 1tr làm lưỡi dao Mz lắp vào thì có khác j còn Mz :(( :(( :(( tiên sư anh Tàu, làm máy như này, Mz bán cho ai?
Mua bán thì phải từ từ săn hàng cụ ạ, ko gấp gáp, sẽ có lúc niềm vui đến bất ngờ. Khẩu quyết là "từ từ, không sốt ruột"

Mr.star

Xe tải
Với người chơi , hệ thống máy móc là công cụ hỗ trợ để đưa ta tới mục tiêu thưởng cà , máy móc chuẩn thì yên tâm thưởng thức , công việc chỉ còn là mua cà ngon mời bạn hữu nhâm nhi . Máy móc còn dở thì hành trình còn chông chênh , còn nhiều lăn tăn , nơm nớp , không biết đã khai thác được hết tố chất của cà , không biết lúc nào thì lăn quay , tụt hết cả ngon [-O<..Trong chúng ta đều là người chơi , lĩnh vực chuyên môn khác nhau , không phải ai cũng có thời gian , đồ nghề , kỹ năng cho việc sửa chữa cho những thể loại máy mà khi dùng phải rón rén , nâng như nâng trứng mà vẫn 5 ngày 3 tật . khi máy bị trục trặc , có đưa ra thợ thì cũng vô cùng , thợ củ chuối khá nhiều và thợ chặt chém cũng đứng đầy ngoài tiệm . Em đã chứng kiến vụ một cụ làm gà tơ cho thợ chém rất ngoạn mục , nhưng thôi , đây là học phí , không ai có thể nói trước chuyện gì
Thế nên , ngoài yếu tố chất lượng xay , pha cà ...của thiết bị là nhu cầu đầu tiên , bản thân người chơi cũng cần chú ý đến yếu tố độ bền , máy móc có chất lượng , bền bỉ theo năm tháng là cơ sở cho việc chọn lựa . Đơn cử dòng máy xay Mz mà mọi người đang đề cập , nó hội tủ đủ các yếu tố trên , vấn đề giá cả của nó còn phụ thuộc vào năng suất và tiện ích sử dụng mà thôi . Ngoài Mz cũng vẫn còn nhiều dòng khác có chất lượng khá tốt , nhưng những loại có thiết kế truyền động qua bộ giảm tốc là em tránh , không ăn ở lâu dài được ;)
Với người dùng gia đình , thì máy xay mỗi ngày xay vài shots , yếu tố năng suất xay không phải là điều chúng ta theo đuổi , do vậy dòng Mini hay không không quan trọng nữa , nó khác với tiêu chí đầu tư ngoài quán để kinh doanh
Yếu tố khác là tiện ích , hệ thống máy có trang bị điều khiển tự động đếm lượng cà ... đó là dòng time hay hiện đại hơn là dòng Electronic là tăng tiện ích , giảm thiểu thời gian phục vụ . Rất tốt , nhưng với người dùng, trước khi xay lại có thói quen mang cà ra cân thì tính năng này cũng không còn mấy ý nghĩa , trong khi giá máy sẽ tăng vọt . Do vậy trên cùng dòng máy , máy đắt hơn không đòng nghĩa là cà ngon hơn mà là tiện ích nhiều hơn , chúng ta cân nhắc việc có nên bỏ tiền ra mua tiện ích mà lại không mấy cần khi dùng cho bản thân hay không , đó là lựa chọn . Thêm 1 bàn thờ là thêm 1 con ma , hiện đại thì hại điện ,, nhưng càng nhiều tính năng điện tử càng có nguy cơ trục trặc cao hơn
Em dùng Mz dòng Manual , bật tắt bằng công tắc xoay , cảm thấy hứng thú trong thao tác , chả có gì lăn tăn , đó là sở thích cá nhân , mặc dù em đã lắp cho máy 1 bộ time định lượng 1 , 2 shot kể ra ban đầu cũng vui mắt nhưng sau đó lại bỏ ra , vì không cần dùng . Tất nhiên các cụ khác có những yêu cầu khác , không sao cả , hãng hịn thì đồ bền bỉ , những tên tuổi được khẳng định được là thử thách theo năm tháng chứ không phải xây dựng từ review của mấy seller
Với máy pha cũng tương tự , bên cạnh các dòng máy chất lượng cao , chỉ sử dụng nút bật tắt on/off mà vẫn pha ra cốc cà thơm ngon đẳng cấp , nhà sản xuất vẫn cho ra những sản phẩm trang bị điện tử hiện đại với các nút sờ vuốt , nút bấm , định lượng cữ pha , hiển thị đồng hồ ... vv rất đẹp . chúng làm tăng chi phí , nâng tầm sản phẩm đáp ứng đa dạng các nhu cầu người sử dụng . Nếu có điều kiện để theo rất tốt , còn không thì chọn những máy đơn giản , số tiền bỏ ra có khả năng sẽ thấp hơn nhiều
Việc còn lại chỉ là kỹ năng mua bán , sục xạo , rồi còn phận đẹp duyên may .... nghề chơi càng có cơ hội giao lưu nhiều càng tốt ạ . Đến một lúc nào đó đủ vốn giắt lưng hãy tính chuyện ở ẩn :D
Em rất vui khi được tiếp xúc và trao đổi nhiều thông tin với các cụ , nghề chơi lấy sướng làm trọng , nhà em nhiều lúc đầy máy , bận rộn , các bệnh nhân xếp hàng chờ sửa chữa , nâng cấp ...giúp được các cụ trong khả năng đến đâu vẫn sẵn sàng ,thêm cơ hội giao lưu học hỏi , uống máy nhiều nên hiểu được nhiều hơn ưu nhược điểm , các dòng Gaggia thì các cụ nên nhắm đời ơ kìa vì Gaggia luôn tìm cách giảm giá thành , còn với Rancilio chẳng hạn thì ngược lại , nếu các cụ thích mua nên cố chọn đời sau vì hãng này luôn tìm cách nâng cấp :)) ít nhất là theo hiểu biết của em đến thời điểm này .
Mong các cụ bổ sung chỉnh giáo thêm
Bá cáo :D
Bài này, những gì bác nói nó giống y hệt những suy nghĩ của em:x

cuckhoai

Xe tăng

DrGiang

Xe buýt
Cảm ơn những chia sẻ của cụ!
Chả giấu gì các cụ, tính em vốn lười và đơn giản, lại hay tầu ngầm diễn đàn nên đã sắm bộ combo mới 100% như này:

Nhưng chưa hài lòng lắm vì cái máy xay thì hay bị kẹt. Còn máy pha thì tàm tạm vậy thôi (cũng hơi buồn cười vụ áp dụng khẩu quyết cỡ xay 16 làm cà phê chảy tồ tồ, cứ tưởng máy pha hỏng).
Máy xay thì em quyết phải đổi.
Còn máy pha em nghe nói có thể can thiệp để tối ưu nó (nhưng em lại chả h gì về điện mới đau).

Về đồ dùng gia đình nói chung em thích mọi thứ automatic. Nhưng sau khi đánh vật với việc chỉnh cỡ xay để dòng cà phê không chảy ồng ộc nữa thì em thấy tỉ mẩn manual cũng có cái thú của nó. Nên giờ em sẽ ưu tiên giá cả hợp lý, sử dụng ổn định lâu dài.

Còn vụ rang cà nữa. Trước em mua sẵn nhưng thấy hơi đắt. Giờ mua nhân sống rang bằng lò nướng có lồng quay nhưng khó kiểm soát thành phẩm. Em muốn mua máy rang. Thấy các cụ dùng SR540 cũng thích, nhưng lại phải dùng thêm cái Lioa nữa cũng cồng kềnh. Các cụ cho hỏi có loại nào tuơng tự mà dùng điện 220v không ạ?
Vụ máy xay các cụ ấy tư vấn cụ mazzer là ổn đó ạ. e đã dùng qua và chưa ưng em nào như em nó. Dù máy 15 năm rồi nhưng ko có gì phàn nàn em nó cụ ah. Bán xong để trải nghiệm dòng khác cũng hơi tiếc. Chỉ có điều em chưa ưng là vì nó to quá, đôi lúc thấy hơi thừa thãi nên em chuyển qua dòng nhỏ hơn, đẹp hơn.
Về máy rang cụ thử lồng rang trên bếp ga, trên face có cụ Dũng Phạm gì đó. DIY hoặc mua của cụ nào đó trên face. E đang dùng lồng rang kiểu đó (tự chế), dù mua mới lò nướng rồi vẫn ko ưng. Còn SR540 nhiều cụ kêu lỗi cánh quạt gì đó.

thanhvd

Xe tăng
Các cụ ko phải lo về mỏng hay dầy. Mỏng là so với Mz, chứ so với B820 thì nếu va đập, thằng B820 là thằng chịu thiệt. Chất lượng xay thì ổn, cụ ko phải lo. Đầu tư thêm 1tr làm lưỡi dao Mz lắp vào thì có khác j còn Mz :(( :(( :(( tiên sư anh Tàu, làm máy như này, Mz bán cho ai?
Mua bán thì phải từ từ săn hàng cụ ạ, ko gấp gáp, sẽ có lúc niềm vui đến bất ngờ. Khẩu quyết là "từ từ, không sốt ruột"
Em không có kinh nghiệm máy móc nên thường phải mua đồ mới. Mà mua Mazzer mới bây giờ giá căng thật. Mua cũ thì phải săn chờ hơi sốt ruột.
Về cái HC như cụ nói thì cũng đáng xem xét thật. Giá có 6tr thì em có thể quyết ngay mà không phải trình gấu.

thanhvd

Xe tăng
Vụ máy xay các cụ ấy tư vấn cụ mazzer là ổn đó ạ. e đã dùng qua và chưa ưng em nào như em nó. Dù máy 15 năm rồi nhưng ko có gì phàn nàn em nó cụ ah. Bán xong để trải nghiệm dòng khác cũng hơi tiếc. Chỉ có điều em chưa ưng là vì nó to quá, đôi lúc thấy hơi thừa thãi nên em chuyển qua dòng nhỏ hơn, đẹp hơn.
Về máy rang cụ thử lồng rang trên bếp ga, trên face có cụ Dũng Phạm gì đó. DIY hoặc mua của cụ nào đó trên face. E đang dùng lồng rang kiểu đó (tự chế), dù mua mới lò nướng rồi vẫn ko ưng. Còn SR540 nhiều cụ kêu lỗi cánh quạt gì đó.
SR540 như em biết là phải dùng thêm con Lioa, mà lại có lỗi quạt nữa thì cũng ngại nhể. Cụ dùng lồng rang tự chế thì phải có bếp ga ạ? Vậy thì em càng khó tiếp cận, và nhà em ở CC nên kh có nhiều chỗ giấu đồ chơi.
Đúng là nghề rang cũng lắm truân chuyên!

MaxNB

Xe đạp
SR540 như em biết là phải dùng thêm con Lioa, mà lại có lỗi quạt nữa thì cũng ngại nhể. Cụ dùng lồng rang tự chế thì phải có bếp ga ạ? Vậy thì em càng khó tiếp cận, và nhà em ở CC nên kh có nhiều chỗ giấu đồ chơi.
Lỗi quạt là do người dùng rang liên tiếp các mẻ mà không nghỉ làm chảy nhựa, cụ cứ cách mỗi mẻ 30 phút là ok. Dùng thêm đổi nguồn Lioa có sao đâu cụ, máy rang đằng nào cụ chả cất tủ, lúc đó lấy con Lioa làm chân đế để SR540 bên trên là gọn gàng ngay.

Mr.star

Xe tải
Cụ ngại vụ điện thì có cái này, kết nối máy tính luôn nhé
fu致内容₳9I1I1E3KChs₳达开👉τao寶👈或點击链街https://m.tb.cn/h.VpfPhKm?sm=557dd6 至浏.览览.器【新款波霸BP150g蓝牙曲线 专业纯热风咖啡烘焙机 智能烘焙商用小型】
Cứ ghét Tàu nhưng để bài nó cũng khó

kenshire

Xe tăng
Em không có kinh nghiệm máy móc nên thường phải mua đồ mới. Mà mua Mazzer mới bây giờ giá căng thật. Mua cũ thì phải săn chờ hơi sốt ruột.
Về cái HC như cụ nói thì cũng đáng xem xét thật. Giá có 6tr thì em có thể quyết ngay mà không phải trình gấu.
Máy HC thì đầy cụ ạ, bên thợ bán máy mới nhiều, e nói 6tr là cao đấy, hôm trước có chú bán 4.9tr máy mới

kenshire

Xe tăng
Thật ra em vẫn tiếc khi cụ DrGiang bán con Mz của cụ. Từ lúc đó đến giờ, e thấy cụ loay hoay với mấy cái máy xay của cụ mà phát mệt. Ưu điểm là cụ lên tay nghè, là chỗ dựa sửa máy cho e về sau này =)) =)) . Bất cập là phí cà quá, vì toàn mang cà đi test máy xay, chứ có dc mấy cốc cà ổn ổn ???

oldhand

[Tịch thu bằng lái]
thế này có phải là uống máy ko? =))
Thật ra em vẫn tiếc khi cụ DrGiang bán con Mz của cụ. Từ lúc đó đến giờ, e thấy cụ loay hoay với mấy cái máy xay của cụ mà phát mệt. Ưu điểm là cụ lên tay nghè, là chỗ dựa sửa máy cho e về sau này =)) =)) . Bất cập là phí cà quá, vì toàn mang cà đi test máy xay, chứ có dc mấy cốc cà ổn ổn ???

trancuong10286

Xe tải
thường thì cuối tuần e mới thảnh thơi ra quán cf đc, ngồi cf đánh cờ online thi thoảng ngó cô chủ quán cũng thú vị

Studer

Xe tăng
thường thì cuối tuần e mới thảnh thơi ra quán cf đc, ngồi cf đánh cờ online thi thoảng ngó cô chủ quán cũng thú vị
Vâng cụ chuẩn đét , uống cà tại gia cân ra so đo tiết kiệm hơn quán vài nghìn /shot , được ngắm Gấu nhà . Em thật , mọi so sánh chỉ là tương đối . Cụ PM cái địa chỉ quán đó em ra uốn với :D

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ chuẩn đét , uống cà tại gia cân ra so đo tiết kiệm hơn quán vài nghìn /shot , được ngắm Gấu nhà . Em thật , mọi so sánh chỉ là tương đối . Cụ PM cái địa chỉ quán đó em ra uốn với :D
Các cụ uống cà quán giờ em sợ nó không vào - cụ để em =))=))=))

Có lập hội ngắm chủ quán cho em đăng ký một suất :D

DrGiang

Xe buýt
Lỗi quạt là do người dùng rang liên tiếp các mẻ mà không nghỉ làm chảy nhựa, cụ cứ cách mỗi mẻ 30 phút là ok. Dùng thêm đổi nguồn Lioa có sao đâu cụ, máy rang đằng nào cụ chả cất tủ, lúc đó lấy con Lioa làm chân đế để SR540 bên trên là gọn gàng ngay.
Vậy cồng kềnh hơn lồng rang bếp ga của e. E cũng ở chung cư.

DrGiang

Xe buýt
Cụ ở Hn e cho mượn chảo điện, cũng là một lựa chọn.

DrGiang

Xe buýt
Cụ cứ oánh giá, kệ cụ. E chơi theo ý thích. E thấy thế này.
1. E rang nhiều, thử nhiều cách rang, sẽ lên trình hơn so với ít rang.
2. E còn chơi cà dc vài mươi năm, tội gì ko thử cụ nhể. V ko đổi dc phải chịu thôi.
3. Mày mò sửa, phục chế cũng có cái thú của nó. Cũng nhờ thế mà e học dc nhiều thứ. Là bs ko phải cho phụ mà chị e lại thích là dc rồi cụ nhỉ!
4. Ý làm đồ miễn chê cụ ah. ......còn nữa

Trạng thái
Thớt đang đóng