[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

Studer

Xe tăng
Cụ kém nhề!:)) E ruồi bay cách e 50cm là em vồ được á!:D

Cụ còn vít được cần máy Level=D> thì còn quẩy tít à nha!:D

Hai Cụ uống "crema" cùng em:

Cụ vẫn theo đuổi crema nhỉ
Gửi cụ cái đường Link tham khảo để thêm phần thư giãn nhé ;). Em đọc mà đau hết cả đầu

Túm lại , phong trào rang đậm , pha đặc ( chiết xuất ít ) đã xuất hiện trong phong cách uống từ lâu và người ta kiểm soát sao cho ít vị đắng nhất . Nếu pha tốt sẽ có hương vị đậm đà , mạnh mẽ và rất ấn tượng , Kiểu pha này cũng không khó lắm , dễ đạt được kết quả @-)
Tuy nhiên , nó có nhược điểm là sự tinh tế hay hương thơm kiểu hoa quả của cà phê mà đặc biệt là một số dòng như Ethiopia nó sẽ mờ nhạt hơn mà cái làm nên thương hiệu của Ethi lại là các hương thơm quý phái này @-)
Hiện nay có phong cách rang nhạt và rất nhạt , để khai thác hết hương thơm quyến rũ đó , nhưng rang nhạt thì phải xay mịn , chiết xuất chậm , lâu hơn nếu không sẽ chua , body sẽ mỏng hơn chút ... Rất khó để đạt được sự cân bằng giữa 2 cách pha , cách pha này tưởng dễ mà không dễ
Em đang tập pha kiểu thứ hai và hỏng khá nhiều ạ ( Ít nhất là không đạt được mục tiêu mình theo đuổi ) , việc ôm cái cân có đếm thời gian tự động là để xem cải thiện được vụ này hay không
Bá cáo :D

Chỉnh sửa cuối:

largo_kent

Xe buýt
Cụ vẫn theo đuổi crema nhỉ
Gửi cụ cái đường Link tham khảo để thêm phần thư giãn nhé ;). Em đọc mà đau hết cả đầu

Túm lại , phong trào rang đậm , pha đặc ( chiết xuất ít ) đã xuất hiện trong phong cách uống từ lâu và người ta kiểm soát sao cho ít vị đắng nhất . Nếu pha tốt sẽ có hương vị đậm đà , mạnh mẽ và rất ấn tượng , Kiểu pha này cũng không khó lắm , dễ đạt được kết quả @-)
Tuy nhiên , nó có nhược điểm là sự tinh tế hay hương thơm kiểu hoa quả của cà phê mà đặc biệt là một số dòng như Ethiopia nó sẽ mờ nhạt hơn mà cái làm nên thương hiệu của Ethi lại là các hương thơm quý phái này @-)
Hiện nay có phong cách rang nhạt và rất nhạt , để khai thác hết hương thơm quyến rũ đó , nhưng rang nhạt thì phải xay mịn , chiết xuất chậm , lâu hơn nếu không sẽ chua , body sẽ mỏng hơn chút ... Rất khó để đạt được sự cân bằng giữa 2 cách pha , cách pha này tưởng dễ mà không dễ
Em đang tập pha kiểu thứ hai và hỏng khá nhiều ạ ( Ít nhất là không đạt được mục tiêu mình theo đuổi ) , việc ôm cái cân có đếm thời gian tự động là để xem cải thiện được vụ này hay không
Bá cáo :D
Cụ lên con máy Bianca có flow control đảm bảo cụ pha cách thứ 2 dễ như bỡn ngay ;))

cuckhoai

Xe tăng

Studer

Xe tăng
Thì pha trên con "Gà-già Cổ điển lông vàng" :D thì phải focus vào crema mà Cụ chứ đã là "Gà" thì sao săn được Hổ Báo đâu!!!:((
Nghe nói cà hịn mà lại pha trên huyền thoại thì vắt đến nước " dảo " vẫn còn ngon mà cụ , cốc nước dão của cụ đâu 8->
Cụ lên con máy Bianca có flow control đảm bảo cụ pha cách thứ 2 dễ như bỡn ngay ;))
Máy em có Flow control điều chỉnh tốt dòng chảy từ 0- 10ml/s cụ ạ . nhưng pha vẫn chưa ưng ý , có lẽ do mình chưa thạo việc kiểm soát này
Bá cáo :-t

largo_kent

Xe buýt
Nghe nói cà hịn mà lại pha trên huyền thoại thì vắt đến nước " dảo " vẫn còn ngon mà cụ , cốc nước dão của cụ đâu 8->

Máy em có Flow control điều chỉnh tốt dòng chảy từ 0- 10ml/s cụ ạ . nhưng pha vẫn chưa ưng ý , có lẽ do mình chưa thạo việc kiểm soát này
Bá cáo :-t
Ây dà, thế chỉ đợi luyện tập nữa thôi cụ he he. Em uống cà rang light từ Linea mini, ko có flow mà cũng ra vị hoa quả, chua nhẹ ngon lắm (Mà shot đó còn lỗi chẩy tồng tộc chứ chưa nói đến chiết xuất chậm).

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Em nghe nói từ ngày bước một chân vào ma giáo giờ cụ đã thành ma đầu không còn đường quay lại.:D
Mê muội, mô phật!
Lão này là ham chơi cụ ơi - mồm thì thuốc lá thuốc lào mũi thì xoang ấy vậy mà cũng bày đặt cờ rem ma với phờ lây vờ 😄😄😄

kenshire

Xe tăng
Cứ đà này thì nhảy vào bể Axit chứ không phải hố vôi nữa rồi. :D
ngày trước cụ hút thuốc có để ý hượng vị đậm nhạt của điếu thuốc ko cụ?, thuốc nào nhiều, ít khói. Món espresso ko hợp thuốc cụ ạ, có lẽ cold brew hợp thuốc hơn. Hợp thuốc nhất vẫn là trà mạn :D

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
ngày trước cụ hút thuốc có để ý hượng vị đậm nhạt của điếu thuốc ko cụ?, thuốc nào nhiều, ít khói. Món espresso ko hợp thuốc cụ ạ, có lẽ cold brew hợp thuốc hơn. Hợp thuốc nhất vẫn là trà mạn :D
Đang nhăm nhe Lever nữa rồi 😁

cuckhoai

Xe tăng
Cà phê mà không có thuốc nó không phê cụ ạ. :D :D :D

cuckhoai

Xe tăng
Hóng thanh lý V6 nhể! :D
Đã không muốn nói thì thôi cụ cứ khơi ra. Rancilio Silvia không đủ tuổi để so với Gaggia thần thánh nhá. RS V6 tuổi tôm so với GCP, Mazzer tuổi tép so với Rancilio Rocky SD cụ nhá. =)) =)) =))
PS: Giờ chuyển sang chơi cục sắt giã tiêu, khuôn gói bánh chưng, sen tắm, lọc rác cho ló nhã. :D :D :D

Chỉnh sửa cuối:

Bemagauvn

Xe điện
Lão này là ham chơi cụ ơi - mồm thì thuốc lá thuốc lào mũi thì xoang ấy vậy mà cũng bày đặt cờ rem ma với phờ lây vờ 😄😄😄
Không lo cụ Vanh, món này anh em chơi là toàn ấm vào thân hết, chẳng chạy đi đâu mà thiệt. Như cụ Haolq nghiện robusta nữa thì...chẳng tốn tiền cà luôn.
Chỉ caution với mấy cụ ham quá ngày làm chục tách ảnh hưởng sức khỏe thôi.

Anita Emi

Xe điện
Ây dà, thế chỉ đợi luyện tập nữa thôi cụ he he. Em uống cà rang light từ Linea mini, ko có flow mà cũng ra vị hoa quả, chua nhẹ ngon lắm (Mà shot đó còn lỗi chẩy tồng tộc chứ chưa nói đến chiết xuất chậm).
Sao phải phức tộp thế.

Cụ cứ uống 1 ngụm cà lại cắn một miếng mít thì có ngay hương vị Gây sa đầy cả miệng =))

minhtuanland

Xe tải

Studer

Xe tăng
Đã ổn , té ra hoay hoay với cấu hình preinfusion dài khoảng 15s với tốc độ dòng chảy khoảng 4ml/s khi xuất hiện giọt cà đầu tiên rơi xuống cốc là bắn lên 8ml/s sau đó cuối giai đoạn lại giảm xuống . Xay khá mịn, Tổng thời gian pha là 60s , tỷ lệ 2:1
Em pha Ethiopia Sidamo G4 uống ngon nhất từ trước đến nay =)) Hương thơm , không khét đắng như mình nghĩ
A mà quên , em pha nước với muối bicarbonat , nên chưa rõ là do cái nào ảnh hưởng đến cái nào :((
Bá cáo

Trạng thái
Thớt đang đóng