[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

Studer

Xe tăng
Morning các cụ,
Em xin chia sẻ một trong ít loại cà yêu thích,
Kenya Nyeri AA Ichuga Gathiururuco... Thôi nhỉ không lại ăn mắng 😂- washed. TOPLOT.
16gr pha bằng Gaggia baby Dose, em xay thô hơn bình thường để cảm nhận mùi hoa, quả rõ hơn, vẫn đủ mịn để tung bay như bồ công anh nếu thở mạnh😁.

Vẫn rang medium để hãm bớt độ chua đặc trưng của loại cà Kenya, nhưng vẫn hơi light vì em thích vị chua của espresso, không giống với bất cứ vị chua nào khác, chơi vơi ở cấp độ đầy light chạm medium,
Tay trái đỡ đít tách, tay phải cầm quai, mắt dắm chặt, tiếp xúc ngụm đầu nóng hổi.
Một vị chua xé lòng, nhói lưỡi bốc lên chỉ nửa giây thôi, như cắn vào quả xanh, cảm xúc cực mạnh xẹt qua... em thấy ngôi làng Kenya, thấy trang trại caphe của người bản xứ, trời ơi cả báo đốm, khỉ...à cá sấu nữa..
Nhấp ngụm thứ 2, các giác quan căng ra để tìm kiếm lại xúc cảm kia, không có, thay vào đó là một vị êm ngọt nhẹ, xốp thoảng chua, em thấy đàn voi đi qua, thấy nắng khô, thấy những ngôn ngữ kì lạ...
Ngon quá, ngụm thứ 3, rồi thứ 4, em thấy mình đang ở đất nước Kenya, thấy cởi trần, trời lạnh mà dịn mồ hôi, mắt em vẫn dắm chặt từ đầu, thấy mình trở thành người Châu Phi, cảm dác chim cũng to hơn😑....
Đang bồng bềnh em lại thấy chua nhói, mạnh, vị chua kia lại quay về, cả người run lên, nhăn lại, hạ thể dùng mình nhẹ, nhểu nhểu đôi giọt, và em biết đây là ngụm cuối. Tách Kenya espresso ghê gớm quá.

Uống Kenya, nội tâm như bị giằng xé, hành hạ trong cơn mơ, khác và đối lập với sự thanh tẩy nhẹ nhàng Ethiopia, chiến của Panama...Cảm giác tức tưởi, khó hiểu và hoảng loạn giữa mê và thực của loại cà này. Ghê quá! uống Kenya em luôn “ Hãy dắm mắt khi anh tới “ từ đầu tới cuối.
Em đi pha cốc nữa đây. Em không dám pha nhiều hơn 16gr, ai thần kinh yếu khả năng cao không chịu nổi cảm dác tách kenya mang lại, kinh dị lắm.
Chúc các cụ niceday ạ!
Khủng khiếp quá , cụ mới pha trên Dose mà đã nhìn thấy mình ở Châu Phi , đợi hôm nào nắng ấm , Cụ sang nhà lão Skoda_Favorit cởi trần đóng khố vít cần La pavoni thì không biết cụ thấy thêm những món gì bên Kenya nữa :-??
Nhưng công nhận được thấy cụ phê là em cũng rất mừng rồi , thèm cảm giác có được cảm xúc tốt như cụ , phê cà 8->
Bá cáo :D

Chỉnh sửa cuối:

Skoda_Favorit

Xe container
Khủng khiếp quá , cụ mới pha trên Dose mà đã nhìn thấy mình ở Châu Phi , đợi hôm nào nắng ấm , Cụ sang nhà lão Skoda_Favorit cởi trần đóng khố vít cần La pavoni thì không biết cụ thấy thêm những món gì bên Kenya nữa :-??
Nhưng công nhận được thấy cụ phê là em cũng rất mừng rồi , thèm cảm giác có được cảm xúc tốt như cụ , phê cà 8->
Cụ ấy ẩn dật mãi giờ mới quẩy! Công nhận Cụ ấy có vị giác cảm nhận hương vị cà chuẩn! =D>
Do đợt này cụ ấy lại đang ở trại sáng tác của Hội nhà văn VN mới chuyển từ Đại Lải xuống Bãi giữa Sông Hồng nên ngắm phù sa và dòng chẩy hàng ngày nên tăng được độ thi vị cùng cảm xúc và cảm nhận nên phiêu bồng các kiểu! Chắc mai là cụ ấy bay từ Phi Châu sang Trung Mỹ với thổ dân Da đỏ! Just wait & see! :))

Bemagauvn

Xe điện
Cảm ơn cụ đã động viên,
Nhờ các cụ giúp đỡ cả, em cũng mong hai cụ liên tục chia sẻ đam mê về máy cũng như các thứ khác để mọi người được biết thêm.
Rảnh em lại review mang cảm hứng đến cho mọi người ạ.
Cụ ấy ẩn dật mãi giờ mới quẩy! Công nhận Cụ ấy có vị giác cảm nhận hương vị cà chuẩn! =D>
Do đợt này cụ ấy lại đang ở trại sáng tác của Hội nhà văn VN mới chuyển từ Đại Lải xuống Bãi giữa Sông Hồng nên ngắm phù sa và dòng chẩy hàng ngày nên tăng được độ thi vị cùng cảm xúc và cảm nhận nên phiêu bồng các kiểu! Chắc mai là cụ ấy bay từ Phi Châu sang Trung Mỹ với thổ dân Da đỏ! Just wait & see! :))

DrGiang

Xe buýt
Giá chắc cũng chỉ 540k + 120K theo đúng các con số Model và Hiệu điện thế nhể Cụ! :))
BTW Cụ chuyển sang rang trống và Gas à?:-?
Theo xu thế tất yếu thôi cụ ah. Hình xoáy chôn ốc.
Giá đó thì đẹp quá, e trả gấp đôi giá cụ skoda đưa ra nhé.

Skoda_Favorit

Xe container
TGIF!
Mời cả nhà tách blended 50/50 Brazil Yellow Bourbon Pearberry với Panama Finca Milagrosa! Đắng vượt trội :(( , body trung bình! Pha 16.5g trên Miss Rancilio Audrey!

cá nhân em không ưng cà Brasil! Ít nhất là mấy loại đã thử kể cả Red/Yellow Bourbon!

Chỉnh sửa cuối:
Cũng nói thêm là đi khắp HN, trừ 1 số quán đặc sản đếm trên đầu ngón tay, thì có trả hơn 70k cũng không thể có 1 ly es ngon như tự pha 7k đâu ạ. Thế nên cụ nào thích coffee xin cứ mạnh dạn;)
HN mùa đồng lạnh giá, ở nhà cầm tách cafe nhìn xuống phố mn đi đường. Chắc chắn sẽ rất tuyệt

Anita Emi

Xe điện
TGIF!
Mời cả nhà tách blended 50/50 Brasil Pearberry ..... với Panama Finca Milagrosa! Đắng vượt trội :(( , body trung bình! Pha 16.5g trên Miss Rancilio Audrey!

cá nhân em không ưng cà Brasil! Ít nhất là mấy loại đã thử kể cả Red/Yellow Bourbon!
Bỏ ra trăm triệu tiền uống cốc mà dùng cái laptop mòn hết cả phím thế kia cụ ơi ;))

kenshire

Xe tăng
Sau đêm trực, mồm miệng nhạt thếch, về đến nhà là phải làm một shot, hôm nay e pha cà Gái già (Gei sha). Lâu lắm rồi e ko uống Gái già. Đặt cốc cà gần mũi, hương hoa thanh mát lan dần vào mũi, người. Nhấp một ngụm, đầu tiên là vị chua thanh lan tỏa trong khoang miệng, các vị, hương lần lượt ngấm nhẹ nhàng vào các mô lưỡi, vòm họng, cuống họng, dạ dày. Cũng may do chưa ăn sáng nên e mới cảm nhận dc trong dạ dày. Gần đây kinh tế khó khăn nên toàn phải uốn Sidamo, lần này dc uống Gái già, cảm giác như lên thiên đường.

Skoda_Favorit

Xe container
Bỏ ra trăm triệu tiền uống cốc mà dùng cái laptop mòn hết cả phím thế kia cụ ơi ;))
Máy mới được trang bị 6 tháng nay thôi đấy Cụ:P! Nhưng mà em còm nhiều nên mòn phím!!! :D
Sau đêm trực, mồm miệng nhạt thếch, về đến nhà là phải làm một shot, hôm nay e pha cà Gái già (Gei sha). Lâu lắm rồi e ko uống Gái già. Đặt cốc cà gần mũi, hương hoa thanh mát lan dần vào mũi, người. Nhấp một ngụm, đầu tiên là vị chua thanh lan tỏa trong khoang miệng, các vị, hương lần lượt ngấm nhẹ nhàng vào các mô lưỡi, vòm họng, cuống họng, dạ dày. Cũng may do chưa ăn sáng nên e mới cảm nhận dc trong dạ dày. Gần đây kinh tế khó khăn nên toàn phải uốn Sidamo, lần này dc uống Gái già, cảm giác như lên thiên đường.
Cụ tả đúng chuyên môn! Hóng chiều nay Cụ rì viu tiếp phần từ dưới Dạ dầy trở xuống!>:)
Cụ sang quá=D>! Có hẳn "huê hậu" xài;)! HH 2020 à Cụ?=))

kenshire

Xe tăng
Máy mới được trang bị 6 tháng nay thôi đấy Cụ:P! Nhưng mà em còm nhiều nên mòn phím!!! :D

Cụ tả đúng chuyên môn! Hóng chiều nay Cụ rì viu tiếp phần từ dưới Dạ dầy trở xuống!>:)
Cụ sang quá=D>! Có hẳn "huê hậu" xài;)! HH 2020 à Cụ?=))
Em cũng dc hưởng ké tý chút thôi cụ. E vừa kiểm kê kho vũ khí, tìm thấy 1 bịch gái già trong đáy tủ, để Tết e sẽ rang phục vụ cho off nhá :D

atd77

Xe tải
TGIF!
Mời cả nhà tách blended 50/50 Brasil Pearberry ..... với Panama Finca Milagrosa! Đắng vượt trội :(( , body trung bình! Pha 16.5g trên Miss Rancilio Audrey!

Đây tình cờ em cũng đang uống, đúng là Brasil Pearberry đắng đậm mùi đường nâu, cramen cháy, lúc xay chả có mùi thơm gì mà xực mùi ngái, thoảng vị mắm giống xay hạt Robusta, cái hạt India monsooned malabar cũng vậy, được cái crema dầy đặc :))

cuckhoai

Xe tăng

Đây tình cờ em cũng đang uống, đúng là Brasil Pearberry đắng đậm mùi đường nâu, cramen cháy, lúc xay chả có mùi thơm gì mà xực mùi ngái, thoảng vị mắm giống xay hạt Robusta, cái hạt India monsooned malabar cũng vậy, được cái crema dầy đặc :))
Em blend cà Barzil với cà Guatemala tỷ lệ 1:2 uống ngon phết. :D

atd77

Xe tải
Sáng thứ bảy thảnh thơi em cũng mời các bác shot Catimor Langbiang+Brasil Pearberry không quên khuyến mại thêm bát tái chín :))

Skoda_Favorit

Xe container

haolq

Xe tăng
Da Hổ da Báo ghê quá! Mix vào uống ổn kg Cụ?
Hạt Catimor Sơn La phải rang qua Crack1 gần tới Crack2 nó mới giảm chua nhiều cụ ạ, em thử mấy mức rang thì chọn cỡ này phù hợp với em, em thấy hạt này mix vào chỉ khoảng 20%-30% là phù hợp . Cà nội thì Catimor Sơn la em thấy tốt đấy cụ . Mua cà ở Farm họ làm theo quy trình quản lý chất lượng thấy ổn .

Trạng thái
Thớt đang đóng