[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

Studer

Xe tăng
Cái đồng hồ đó mới đo chính xác áp lực tài đầu headgroup chiết xuất cà phê , cái đồng hồ dưới bên phải màu trắng là đồng hồ đo áp lực máy bơm , áp lực máy bơm bị khống chế bởi van OPV phía trong máy, khi dùng rổ Blind thì áp suất đồng hồ máy bơm (cái màu trằng phía dưới bên tay phải) không tăng quá 9bar (Do bị khống chế bởi van OPV đã set ở 9bar), nhưng khi lắp đồng hồ màu đen trên đầu E61 và dùng rổ Blind thì đồng hồ này cho thấy áp lực tiếp tục tăng tại đầu headgroup ở đồng hồ màu đen lên tới ~11bar , cùng lúc đó thì đồng hồ máy bơm vẫn ở 9Bar !!! Vì vậy cần phải thử cùng shot cà phê và cân chỉnh cùng với cái van điều chỉnh áp suất đầu máy bơm (Phía dưới đáy máy cà phê của cụ nếu là bơm quay) để có được áp suất 9bar chuẩn khi chiết xuất cà phê tại Headgroup E61 . Em đặt mua đồng hồ mới 400K, 2 đầu nối đồng 250K, về phải giũa thủ công 1 phần đầu cái bulong đồng cho nó vát hết cạnh và tròn như cái đầu ốc lục giác trên lắp mới được .
Có một cái gì đó sai sai khi đọc mô tả của cụ , em đồ rằng 1 trong 2 cái đồng hồ áp đó bị sai , do vậy cụ cần thận trọng :D
Về lý thuyết , áp lực hệ thống là do bơm tạo ra , áp lực cao nhất là từ bơm , càng xa bơm càng giảm , có thể ít hay nhiều do tổn hao hệ thống . Ở đây đang xảy ra điều ngược lại, mâu thuẫn với định luật bảo toàn năng lượng ạ >:D<

haolq

Xe tăng
Có một cái gì đó sai sai khi đọc mô tả của cụ , em đồ rằng 1 trong 2 cái đồng hồ áp đó bị sai , do vậy cụ cần thận trọng :D
Về lý thuyết , áp lực hệ thống là do bơm tạo ra , áp lực cao nhất là từ bơm , càng xa bơm càng giảm , có thể ít hay nhiều do tổn hao hệ thống . Ở đây đang xảy ra điều ngược lại, mâu thuẫn với định luật bảo toàn năng lượng ạ >:D<
Chiều nay lắp cái đồng hồ mới vào em cũng thấy lạ ? Em nêu các hiện tượng và lý giải như sau để cụ và các cụ khác xem sao :
1- Khi em dùng rổ lọc Blind thì để max=9Bar (Chưa lắp đồng hồ đầu Group E61) thì máy bơm cũng chỉ 9Bar và sau 1 lúc khoảng 5 phút nếu em ko gạt cần để tắt công tắc , máy bơm nó tự động tắt ko bơm nữa, đường ra của van OPV nó cũng chỉ nhỏ giọt , chứng tỏ áp máy bơm đều và đúng. Em xả rổ lọc Blind và tiếp tục chạy thì nó lại chạy bình thường . Nếu chạy lâu tương tự nó lại tự động Stop... như chu trình trên .
2- Đồng hồ áp suât Máy bơm (Màu trắng) khi dùng rổ lọc Blind hay pha cà phê khi gạt cần tắt công tắc nó cũng không về 0 , em có xem Clip thì các máy hãng khác cũng vậy ( kể cả các máy mới, cũ ), nếu gạt nhẹ tay quay xuống 1 chút nó sẽ xả hơi và về 0 sau khi đã rút rổ lọc ra. Nhiều bác Tây trên các forum thắc mắc điều này thì được giải thích là do hiện tượng giãn nở không khí, hơi nước do nhiệt ở trong đầu E61 .
3- Hiện tượng dùng rổ lọc Blind mà áp suất đầu E61 (đồn hồ đen) tăng cao hơn áp suất máy bơm (đồng hồ trắng) mà em mô tả bởi vì: Áp suất máy bơm ko đổi nhưng áp suất trong đầu E61 tiếp tục tăng khi dùng rổ lọc Blind là do rổ kín nên xảy ra hiện tượng giãn nở của không khí, hơi nước do nhiệt ở trong đầu E61 này, vì khi đó áp suất đồng hồ nó tăng chậm chứ ko nhanh khi từ 9 -~11bar .
4- Khi có cà phê pha như Clip em làm thì áp suất đồng hồ máy bơm (trắng) và đồng hồ đầu E61 (đen) tương đồng, đó là do Áp suất chênh lệch do hiện tượng giãn nở nhiệt của không khí, hơi nước nội tại đầu E61 đã được giải phóng ra khỏi đầu vòi khi làm cà phê chảy ra khỏi rổ lọc .

Chỉnh sửa cuối:

largo_kent

Xe buýt
Lần đầu em tháo ra xem nội thất chiếc Baby Twin, đúng là ko xịn như mấy đời trước, nhân tiện em thay luôn cái steam của Rancilio vào

Thật đáng buồn là em vừa test thì vòi chỉ làm nóng sữa mà ko có micro foam (bọt). Ko biết em lắp sai hay phải có động tác chuẩn mới đánh đc bọt từ vòi này các cụ nhỉ :(

haolq

Xe tăng
Thật đáng buồn là em vừa test thì vòi chỉ làm nóng sữa mà ko có micro foam (bọt). Ko biết em lắp sai hay phải có động tác chuẩn mới đánh đc bọt từ vòi này các cụ nhỉ :(
Em xài hết gần 10 lít sữa các loại cho cả 3 máy từ hồi đến giờ mà đánh ko lên bọt đây ! Nản quá !

DrGiang

Xe buýt
Mình quan tâm cái máy xay mazzer, giá cả tính theo ký lô thế nào để em còn ...rụt tay hoặc xuống tay.,
Nhân tiện em cũng bán cái thermostat 107oC- hàng xịn tháo máy, giá 10 bảng UK - để lấy tiền mua PID đua xe với các lãnh đạo.,
Bác inbox giúp em, e chỉ nhượng lại,sợ band nick lắm.

DrGiang

Xe buýt
Em xài hết gần 10 lít sữa các loại cho cả 3 máy từ hồi đến giờ mà đánh ko lên bọt đây ! Nản quá !
Em đánh bằng Tiross 621 lên ầm ầm, bác mang máy qua em đổi cho về đánh sữa cho :sướng@

DrGiang

Xe buýt
Bác hướng dẫn ký thuật đánh giúp em, em xem clip mà làm mãi ko được.
Em ko dám đâu ah. E đủ gạch xây nhà rồi ah.
E chỉ thấy
1. Phải có ca đánh sữa
2 sữa lạnh, ca lạnh
3 sữa nguyên kem, nếu ko sữa thanh trùng.
4 đánh xong nếu nhiều bọt quá san sang 1 ca khác rồi mới đổ capu.
Ps: lâu lắm rồi e ko u capu nữa.

largo_kent

Xe buýt
10 lít tương đương mới đánh có 40 lần, là còn ít lắm bác. Bác xem cấu tạo steam nhà mình là loại gì thì lên youtube có hướng dẫn là oánh ok ngay ạ.

Hóa ra là máy mới coong à?
Vâng, mới 99,99% mà bác =)), mà giờ em dùng mấy tháng chắc chỉ còn mới 90% vì em phá lắm :)).

Báo cáo các bác là tối qua xem mấy clip hướng dẫn trên youtube thì sáng nay oánh sữa ngon lành rồiạ,do cấu tạo vòi hơi loại khác nên cách dí sữa nó cũng khác ạ :D

Chikhang

Đi bộ
Bác hướng dẫn ký thuật đánh giúp em, em xem clip mà làm mãi ko được.

Cái này em vẽ hôm qua bằng Delonghi ec685 đây.
Kinh nghiệm mấy tháng qua thì bác cứ coi thật nhiều clip youtube, nghe kĩ tiếng nó tạo ra, dần dần sẽ quen.Để thấp quá thì sẽ không có bọt, phải để cao hơn 1 chút nghe tiếng giống xé giấy, nhưng vừa phải thôi.

bber

Xe tải
Quanh khu Trung Kính có quán nào ok ko các cụ?

đôthị

Xe hơi
Nhờ các cụ cho xin địa chỉ uy tín mua cafe đặc biệt

Studer

Xe tăng
Bá cáo tổng quát về hậu quả điều chỉnh 3 món ăn chơi cho Gaggia class D06
Sau khi đã thực hiện đầy đủ các mod có thể làm được trên máy pha cà bình dân này em tạm nhận xét nó như sau
1- Điều chỉnh áp lực : về lý thuyết , bơm rung trang bị trên máy đạt max 15 bar và hãng điều chỉnh áp lực khi sản xuất là 12 bar nhờ van quá áp OPV , thế nhưng khi đo thục tế trên các máy khác nhau thì có sự sai lệch khá lớn , từ 12- 15 bar , cũng có thể tạm lý giải tình hình này là do các máy được đo kiểm đều là máy cũ :-s:-s . Quan trọng hơn cả là nó làm hương vị trên các máy rất khác nhau , do đó cần cài đặt lại . Việc thay đổi áp lực khi điều chỉnh lại OPV khá đơn giản nhưng lại tác động mạnh nhất đến hương vị cà . Khi áp lực cao , thì hương vị càng mạnh , thậm chí gắt , nhất là cảm nhận vị đắng và chua rất tách bạch , tiếp tục tăng lên thì càng rõ rệt , ít độ hoà quyện >:D<
Ngược lại , càng hạ xuống chúng càng dịu lại , quyện với nhau ,êm hơn rồi mờ dần , hương vị nhạt nhẽo
Thiên hạ đồn rằng , ở áp suất tĩnh 10 bar là ngon nhất , cái này tuỳ vị từng người chứ không nên coi đó là con số vàng , chú ý thay đổi mỗi 0.5 bar cũng đủ gây sự khác biệt nên cần thử nghiệm con số riêng cho mình
2- thực hiện Pre- infusion : thực hiện phức tạp hơn , kết quả rất tốt , nó làm giảm các sai sót trong quá trình chuẩn bị , nguyên nhân gây ra hiện tượng mà tiếng Tây gọi là channeling ...tuy thực hiện phức tạp nhưng hiệu quả thì không nhiều như vấn đề áp suất :D
3- Kiểm soát nhiệt : Đây là khâu thực hiện tốn kém và phức tạp hơn cả , thay đổi phương thức kiểm soát nhiệt là tiến hành việc cài đặt PID .Hiện nay, nó là tiêu chí quan trọng để đánh giá chất lượng của máy pha cà đẳng cấp ,khi mà các kiểu kiểm soát nhiệt trước đây không đáp ứng được yêu cầu , nhất là các máy pha cà có boiler nhỏ . Việc gắn PID giúp ổn định nhiệt tốt nhất trong suốt quá trình chiết suất . Nhiệt độ tối ưu được sách vở nói là từ 94-96 độ và ảnh hưởng của nhiệt độ đến hương vị cà cũng khá giống ảnh hưởng của áp suất . Sau khi đã dùng PID thì việc thay đổi nhiệt trên nó rất dễ dàng , chúng ta có thể tự điều chỉnh để có hương vị tối ưu nhất
Tất cả các máy pha gia đình đều có thể thực hiện các phưong án trên :x

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng