[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

DrGiang

Xe buýt
Em đã biết những cụ có đòn bẩy La pavoni và hiện nay cũng đã nắm được khá khá các cụ đang , đã và sẽ sử dụng HX-E61 :))
Thú chơi cà không chỉ dừng lại ở ngon , sạch , rẻ như cụ chủ thớt khái lược mà còn phối hợp thêm các môn pha đẹp , bày đẹp nữa
Một điều tưởng đơn giản không mấy ai nhắc đến nhưng lại vô cùng quan trọng , thậm chí quyết định khá nhiều khi lựa chọn món đồ chơi này là vấn đề thực hiện thao tác rang , xay , pha . Trong đó xay và pha là diễn biến hàng ngày :D
Thật là đơn điệu và nhàm chán nếu mỗi ngày ta chỉ ấn một cái nút là thực hiện xong xuôi hết mọi việc . Các máy xay , pha cổ điển ngoài vẻ đẹp vintage của nó khi hiện diện trong nhà còn cho ta một cảm giác rất thú vị khi thao tác , có sức hấp dẫn và lôi cuốn kỳ lạ ...Xong xuôi sau đó mới là trầm ngâm ngắm nhìn và thưởng thức sản phẩm mình vừa làm ra , lúc đó ta mới thấy hết giá trị của máy móc mà bao công sức sưu tầm bây giờ được sở hữu , cái thơm ngon,quyến rũ của loại cà mà mình cất công mua về , cái đẹp của lớp crema mà bấy nay ta âm thầm rèn luyện kỹ năng thao tác , thừa sức ghè chết mấy thằng Barista nửa mùa ở quán đầu ngõ và thể hiện đẳng cấp khè mấy newbie ;;)
Và ... giờ đây khi đã hiểu ra điều đó , em lại càng đồng cảm với một loạt các cụ đang âm thầm đổi chác , các bù máy móc trong thời gian vừa rồi , rất mong các cụ nhanh về đích =))
Cảm ơn cụ đã hiểu cho chúng em, những người trong cuộc đua vũ trang, dù có người chạy bộ, người đi máy bay.
Nhưng có cụ sinh ra đã ở vạch đích, thì sẽ lại tiến lên vạch đích khác cụ ah. Có cụ lại nhảy cóc từ vạch này qua vạch khác.

kenshire

Xe tăng
Cảm ơn cụ đã hiểu cho chúng em, những người trong cuộc đua vũ trang, dù có người chạy bộ, người đi máy bay.
Nhưng có cụ sinh ra đã ở vạch đích, thì sẽ lại tiến lên vạch đích khác cụ ah. Có cụ lại nhảy cóc từ vạch này qua vạch khác.
Dạo này các cụ văn vẻ bóng gió quá. Cụ Giang cho em biết nhảy từ vạch này qua vạch kia là sao

haolq

Xe tăng
Sau mấy ngày thử nghiệm em chọn PA thế này để cà phê pha ra có dòng chảy, lớp crema, hương vị đúng ý mình :
1- Preinfusion (gạt chốt ngang để E61 tự làm ) : 7-8s
2- 0->3bar : 7-10s
3- 3-7bar: 7-10s (Giai đoạn này chảy dòng lớn nên tùy lượng nước muốn lấy mà dừng)
4- 7bar-0bar: 3-5s.
Đây là kết quả của shot 12g lấy 70ml Cỡ xay trên mày Breville 14 - Hình vừa chiết xuất xong và sau khi dùng muỗng đảo cà phê .

Skoda_Favorit

Xe container
Đêm khuya e đi dọn nhà, tình cờ phát hiện ra một món khá hay.
Bình thường các cụ dùng rổ lọc 58mm, và thường sử dụng tamper có size 58mm. Em dùng size 58mm thì thấy khe hở giữa tamper và thành rổ khá rộng, chừng 0.5mm. Do đó, cà không bị nén hết ở phần rìa bánh cà.
Tamper 58.5mm sẽ khắc phục được nhược điểm này.
Em thanh lý tamper 58.5mm. Size này vừa khít rổ 58mm, ko thừa ra tý nào.
Giá: 300k
View attachment 4427505
View attachment 4427506
View attachment 4427508
Em nhanh tay thả ........... đổi lạng cà ngon!!! :-* :D
Em đã biết những cụ có đòn bẩy La pavoni và hiện nay cũng đã nắm được khá khá các cụ đang , đã và sẽ sử dụng HX-E61 :))
Thú chơi cà không chỉ dừng lại ở ngon , sạch , rẻ như cụ chủ thớt khái lược mà còn phối hợp thêm các môn pha đẹp , bày đẹp nữa
Một điều tưởng đơn giản không mấy ai nhắc đến nhưng lại vô cùng quan trọng , thậm chí quyết định khá nhiều khi lựa chọn món đồ chơi này là vấn đề thực hiện thao tác rang , xay , pha . Trong đó xay và pha là diễn biến hàng ngày :D
Thật là đơn điệu và nhàm chán nếu mỗi ngày ta chỉ ấn một cái nút là thực hiện xong xuôi hết mọi việc . Các máy xay , pha cổ điển ngoài vẻ đẹp vintage của nó khi hiện diện trong nhà còn cho ta một cảm giác rất thú vị khi thao tác , có sức hấp dẫn và lôi cuốn kỳ lạ ...Xong xuôi sau đó mới là trầm ngâm ngắm nhìn và thưởng thức sản phẩm mình vừa làm ra , lúc đó ta mới thấy hết giá trị của máy móc mà bao công sức sưu tầm bây giờ được sở hữu , cái thơm ngon,quyến rũ của loại cà mà mình cất công mua về , cái đẹp của lớp crema mà bấy nay ta âm thầm rèn luyện kỹ năng thao tác , thừa sức ghè chết mấy thằng Barista nửa mùa ở quán đầu ngõ và thể hiện đẳng cấp khè mấy newbie ;;)
Và ... giờ đây khi đã hiểu ra điều đó , em lại càng đồng cảm với một loạt các cụ đang âm thầm đổi chác , các bù máy móc trong thời gian vừa rồi , rất mong các cụ nhanh về đích =))
Hehe! Em tưởng Cụ chúc "Nhanh lên đỉnh" ạ!=))=))=))=))=))

kenshire

Xe tăng
Em ngày nào cũng phải có tý cafein trong người mới thấy đủ năng lượng làm việc. Có cụ nào biết cách cai món này không chỉ em với. :(
việc gì mà phải cai cụ nhỉ? các cụ mình uống nc chè, giờ mình uống cà phê :D nó còn lành mạnh chán

atd77

Xe tải
Nhìn cái chuôi đầm cà phê của kenshire ngộ nhể, kiểu chủ nào vật ấy ý =)) mời các bác shot Geisha khi gió mùa về :)

bber

Xe tải
Mấy lần em uống ở coffeehouse vũ phạm hàm. 2-3 lần gọi espresso sữa đá. 1 lần gọi cold brew sữa. Em để ý lần nào về bụng dạ cũng nôn nao. Cá biệt hôm uống cold brew xong tối về bụng cứ đầy hơi, đói meo mà ko buồn ăn gì. Phải uống trà gừng cố ngủ sáng hôm sau đi ăn sáng mới tỉnh 1 chút. Đờ mờ có phải cf của bọn này lởm ko các cụ. Em uống các quán khác chả thấy sao.

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Mấy lần em uống ở coffeehouse vũ phạm hàm. 2-3 lần gọi espresso sữa đá. 1 lần gọi cold brew sữa. Em để ý lần nào về bụng dạ cũng nôn nao. Cá biệt hôm uống cold brew xong tối về bụng cứ đầy hơi, đói meo mà ko buồn ăn gì. Phải uống trà gừng cố ngủ sáng hôm sau đi ăn sáng mới tỉnh 1 chút. Đờ mờ có phải cf của bọn này lởm ko các cụ. Em uống các quán khác chả thấy sao.
Chưa chắc đã là cà lởm, có thể nó trộn cà với tỷ lệ Robusta cao nên lượng cafein nhiều làm cụ bị như vậy.

DrGiang

Xe buýt
Kính báo các Cụ
Sau thời gian trải nghiệm Gaggia baby Twin, dòng máy huyền thoại của anh em ta. Em có nhu cầu bán máy, do muốn được trải nghiệm các dòng máy khác, để tìm đến cái đích, cái chân lý trong cà phê :D.
Trong tầm giá dưới 300 đô, khó có con nào bằng được các dòng Gaggia cũ. Như GBT thì được trang bị van xả áp, van solenoid. Tay cầm chuyên nghiệp size 58mm, cái này là điều e rất thích, vì e có thể dùng cùng 1 rổ lọc cho nhiều máy khác nhau có cùng size 58mm. Một số dòng máy khác, dù đắt, nhưng tay cầm 51mm, 57mm, với em là một điểm trừ.
Máy em hoạt động bình thường.
Máy của em dùng vệ sinh thường xuyên bằng bột cafiza do bác Studer tặng. Trộm vía, bột xin nên máy ko có vấn đề gì về khoản này.
Máy có đầy đủ phụ kiện từ cái hộp sản xuất, tay cầm, 2 rổ lọc, 1 đơn, 1 đôi.
Giá em muốn bán 6.2tr.
Quà tặng kèm máy khi cụ nào mua máy: 1 mẻ rang cà ngoại.
Em đào mộ tý, e cũng có 1 em tương tự, do máy bác đã bay rồi.
Bác nào có nhu cầu nhắn ib em nhé. E ở Hn ah.
Giá thấp hơn 6,2 tr

DrGiang

Xe buýt
Em cũng nhậy với cafe nhiều cafein. Em thử mấy loại thì thấy như này, trao đổi cùng bác
1. Cà phê Trung nguyên hc quán Hn thì y như bác bị.
2. Cà phê Arabica nội, Brazil ngoại thì bị 1 chút.
3. Ethiopia ngoại thì ít bị lắm.
Nghe cao kiến của các bác ở đây thì arabica nội và Brazil có lẫn robusta, còn ethiopia thì ko có Ro lẫn.
Bác kiếm Ethiopia uống sẽ thấy khác biệt rõ.
E cũng ở gần Vũ P Hàm, nhưng 6 tháng nay ko u ngoài quán rồi.

haolq

Xe tăng
Tháo con Pavoni xem có mod được gì ko , các cụ có Pavoni nghiên cứu nhé .

PT2021

[Tịch thu bằng lái]
Sau mấy ngày thử nghiệm em chọn PA thế này để cà phê pha ra có dòng chảy, lớp crema, hương vị đúng ý mình :
1- Preinfusion (gạt chốt ngang để E61 tự làm ) : 7-8s
2- 0->3bar : 7-10s
3- 3-7bar: 7-10s (Giai đoạn này chảy dòng lớn nên tùy lượng nước muốn lấy mà dừng)
4- 7bar-0bar: 3-5s.
Đây là kết quả của shot 12g lấy 70ml Cỡ xay trên mày Breville 14 - Hình vừa chiết xuất xong và sau khi dùng muỗng đảo cà phê .

Nhìn hấp dẫn quá cháu chảy nước miểng rồi, bắt đền cụ đó.

Th4iNguy3n

Xe buýt
Trên này có cụ nào có sẵn grouphead gáket (vòng gioăng cao su) cho GBT thì chia lại giúp em nhé.

Cảm ơn các cụ!

kenshire

Xe tăng
Em cũng nhậy với cafe nhiều cafein. Em thử mấy loại thì thấy như này, trao đổi cùng bác
1. Cà phê Trung nguyên hc quán Hn thì y như bác bị.
2. Cà phê Arabica nội, Brazil ngoại thì bị 1 chút.
3. Ethiopia ngoại thì ít bị lắm.
Nghe cao kiến của các bác ở đây thì arabica nội và Brazil có lẫn robusta, còn ethiopia thì ko có Ro lẫn.
Bác kiếm Ethiopia uống sẽ thấy khác biệt rõ.
E cũng ở gần Vũ P Hàm, nhưng 6 tháng nay ko u ngoài quán rồi.
Giờ em ra quán nhưng ko uống dc cà phê của quán, toàn uống nước dừa.Cà phê ngoài quán toàn loại robusta, hay arabica nội. Hiếm hoi mới có quán có chút cà ngoại. Các loại Brazil em uống thử không đặc sắc lắm.

haolq

Xe tăng
Trên này có cụ nào có sẵn grouphead gáket (vòng gioăng cao su) cho GBT thì chia lại giúp em nhé.
Cảm ơn các cụ!
Gaggia ở đây có đồ sẵn này bác !

Hàng đa dạng hơn thì vào đây

Skoda_Favorit

Xe container
Giờ em ra quán nhưng ko uống dc cà phê của quán, toàn uống nước dừa.Cà phê ngoài quán toàn loại robusta, hay arabica nội. Hiếm hoi mới có quán có chút cà ngoại. Các loại Brazil em uống thử không đặc sắc lắm.
Em mời Cụ và các cụ tách cà sáng mix các kiểu:
1. Mix 15g Geisha với 3,5g Bourbon Noir:P
2. Mix cả tách (England) với Đĩa (Czechoslovakia):D

Sau khi khuấy chút đường:

Have a nice day!

DrGiang

Xe buýt
Em mời Cụ và các cụ tách cà sáng mix các kiểu:
1. Mix 15g Geisha với 3,5g Bourbon Noir:P
2. Mix cả tách (England) với Đĩa (Czechoslovakia):D

Sau khi khuấy chút đường:

Have a nice day!
Crema dẻo thế! cái sau khi có đường đấy bác! 'ngon ' bác nhỉ!

Skoda_Favorit

Xe container
Crema dẻo thế! cái sau khi có đường đấy bác! 'ngon ' bác nhỉ!
Cụ thấy "ngon" qua ảnh :-* chứ nếu trực tiếp thì còn "ngon mắt" :P nữa vì mầu crema vàng óng tươi tắn hơn mầu "Lông Hổ"=)) trong ảnh do chụp ngược sáng và ngoài trời âm u vì sáng nay HN hơi mưa phùn và sương mù!:D

Trạng thái
Thớt đang đóng