[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

haolq

Xe tăng
Em tin cụ nói mà , cụ không tin bí kíp của em thôi =))
A mà cụ ở trỏng , chắc độ ẩm khác nên có thể không đúng , ngoài này mốc nhanh lắm cụ
Mốc chứ cụ, trời nóng mà mốc nhanh lắm, mốc gì mà đến lúc đổ bụi mù, em toàn phải lấy nước xịt sau khi đổ gốc cây ! Nhưng thấy mốc có mỗi một loại là màu xám xanh !!!

Studer

Xe tăng
Sau khi nghiên cứu về vụ so sánh nồi cơm điện với máy pha cà , một cụ nghiện cà nặng nhằm ngày nóng bức ôm máy đến nhờ em sửa và nâng tầm đứa con yêu dấu của mình , đây là máy pha Giagga classic 2012 đã mua và dùng khoảng 6-7 năm nay ;;) khổ chủ đã rất dũng cảm khi tìm đến tay ngang không chuyên như em vì trước đó em đã cảnh báo trước khi xuống tay là : nếu nó mà không chạy thì ...

em chạy b-)
Máy này lịch sử đã phải thay bơm 1 lần , còn lại hoạt động bình thường , em gắn PID và điều chỉnh các thông số cần thiết để nâng cấp
So sánh trước và sau khi mod , em khá hài lòng vì đã đạt được tiêu chí mình đề ra , cả hương và vị cốc cà đều có nhiều chuyển biến tích cực , ngay sau khi pha , hương thơm đã bật lên mạnh mẽ hơn, quyến rũ hơn trước . Còn về vị cà , người uống không cần quá tinh tế vẫn sẽ cảm nhận được nhiều chi tiết rất phong phú mà trước đó mờ nhạt, lộn xộn hoặc không chiết xuất ra được . Mặt tích cực nữa là những vị của cà không có cái nào bị nhô lên lấn lướt , tất cả được hoà quyện vào nhau chặt chẽ và từ đó làm thay đổi tổng thể và giúp ta phải nhìn nhận lại khá nhiều khi đánh giá về loại cà mà mình vẫn uống
Bá cáo :D

Chỉnh sửa cuối:

anvanchuyen

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cho e hỏi cái miếng nhựa đen ở phần tay cầm nó bị gẫy/vỡ thì có thể mua ở đâu để thay được ạ? Cảm ơn các cụ

Skoda_Favorit

Xe container
Các cụ cho e hỏi cái miếng nhựa đen ở phần tay cầm nó bị gẫy/vỡ thì có thể mua ở đâu để thay được ạ? Cảm ơn các cụ
Mấy đồ lặt vặt này thì các cụ ấy chủ yếu tìm trên ebay! Cố mua chính hãng đi vì nó tiếp xúc trực tiếp với dòng nước cà nóng được ép xuống nên cần đảm bảo VSATTP!
BTW Máy Delonghi phỏng Cụ?

anvanchuyen

[Tịch thu bằng lái]
Mấy đồ lặt vặt này thì các cụ ấy chủ yếu tìm trên ebay! Cố mua chính hãng đi vì nó tiếp xúc trực tiếp với dòng nước cà nóng được ép xuống nên cần đảm bảo VSATTP!
BTW Máy Delonghi phỏng Cụ?
Vâng cụ. Vì nó vỡ nên cà không chảy hết theo 2 vòi mà lọt ra ngoài. Nên e tính tìm mua thay cả cụm luôn

blueserenade

Xe đạp
Các cụ cũng đã test tương đối rồi ạ, còn một số loại nữa em vẫn đợi các cụ cho ý kiến nếu có thể.
Về cà em rang thì là rang light, do vậy khi các cụ pha espresso thì nó sẽ chua. Các loại cà em chưa thử pha espresso vì toàn rang pha cho pour over, về loại organic thì có thể là do bảo quản, mặc dù em đã hút chân không nhưng hương vị có lẽ giảm phần nào. Về cà no name thì đúng là body loại này yếu, nhưng hương mạnh, bác nhận xét rất chuẩn là ethi note, nó là giống heirloom ethi được trồng ở VN bằng phương pháp ghép cành, so với đàn anh thì nó còn kém xa ạ. Loại này em nghĩ có thể mix với loại nào body dày thì sẽ cho hương vị tốt hơn. Về độ chua, do espresso thời gian chiết suất rất ngắn nên dễ dẫn tới chua hơn, các bác xay thô hay mịn quá cũng sẽ bị chua, các bác thử chỉnh cỡ xay xem có cải thiện hơn không, cả 2 loại organic và ethi em thử với pour over thì chua không nổi bật lắm.
Em đã gửi cho 2 bác ở sài gòn, chắc cuối tuần hoặc đầu tuần sau hai bác sẽ nhận được ạ.

haolq

Xe tăng
Cái miếng này tạo Crema giả làm cho lớp Crema khi pha ra dày , nhiều bọt, cụ bỏ nó đi là xong chứ mua thêm làm gi ?

haolq

Xe tăng
Các cụ cũng đã test tương đối rồi ạ, còn một số loại nữa em vẫn đợi các cụ cho ý kiến nếu có thể.
Về cà em rang thì là rang light, do vậy khi các cụ pha espresso thì nó sẽ chua. Các loại cà em chưa thử pha espresso vì toàn rang pha cho pour over, về loại organic thì có thể là do bảo quản, mặc dù em đã hút chân không nhưng hương vị có lẽ giảm phần nào. Về cà no name thì đúng là body loại này yếu, nhưng hương mạnh, bác nhận xét rất chuẩn là ethi note, nó là giống heirloom ethi được trồng ở VN bằng phương pháp ghép cành, so với đàn anh thì nó còn kém xa ạ. Loại này em nghĩ có thể mix với loại nào body dày thì sẽ cho hương vị tốt hơn. Về độ chua, do espresso thời gian chiết suất rất ngắn nên dễ dẫn tới chua hơn, các bác xay thô hay mịn quá cũng sẽ bị chua, các bác thử chỉnh cỡ xay xem có cải thiện hơn không, cả 2 loại organic và ethi em thử với pour over thì chua không nổi bật lắm.
Em đã gửi cho 2 bác ở sài gòn, chắc cuối tuần hoặc đầu tuần sau hai bác sẽ nhận được ạ.
Chua của cà phê do độ PH trong cà phê chiết xuất ra không cân bằng, em sẽ thử khử chua bằng cách lấy 1/2-1/3 khi chiết xuất, rồi pha thêm vào nước Kiềm Kangen vào để ra được 1/4-1/5 theo tỉ lệ TL , cụ thử dự đoán xem kết quả thế nào ?

blueserenade

Xe đạp
Chua của cà phê do độ PH trong cà phê chiết xuất ra không cân bằng, em sẽ thử khử chua bằng cách lấy 1/2-1/3 khi chiết xuất, rồi pha thêm vào nước Kiềm Kangen vào để ra được 1/4-1/5 theo tỉ lệ TL , cụ thử dự đoán xem kết quả thế nào ?
Theo chiết suất, hương là thứ dễ ra nhất, sau đó đến vị tức là body và taste. Vị thì chua ra trước sau đó tới ngọt, càng về sau càng đắng. Nếu cụ lấy 1/2-1/3 chiết suất thì sẽ ra chua hơn bth, sau đó cụ pha vào kiềm thì sẽ giảm chua. Thực ra để mà nói pha thế nào là đúng thì khó ạ, vì nó phụ thuộc vào loại cà, nếu cụ pha ra thấy đắng, chát tức là bị chiết suất quá, cụ xay mịn quá, hoặc nếu chua quá thì chưa chiết suất hết. Dựa vào đó cụ cân chỉnh cỡ xay sao cho vừa, vì mỗi loại cà rang lên tùy độ rang sẽ có độ xốp khác nhau, cùng 1 mức rang nhưng có loại cứng, loại xốp thì cụ phải xay cỡ khác nhau để ra được hương vị mong muốn. Cụ có thể thay đổi tỉ lệ pha là 1:1 cho espresso để lấy ra hương cho những loại cà hương tốt

Skoda_Favorit

Xe container
Thôi có lẽ các cụ trong SG sẽ tiếp tục hỗ trợ Cụ chứ ngoài này thế là đủ rồi Cụ nhé!
BTW túi cà rang sẵn Cụ ghi Yogurt thì cụ kia test nốt và chê lắm! Kém hẳn so với 2 loại kia dù hình thức hạt cà đã rang lại ổn nhất! Hương lẫn vị rất nhạt nhòa, body yếu!

kenshire

Xe tăng
Em tập hợp nhận xét của 2 tín đồ cafe mà khả năng cảm nhận và miêu tả hương vị các loại cà của họ thì em nghĩ trên này cũng không có nhiều, hơn hẳn em nhiều bậc! Nhận xét về túi cà "no name" (mà Cụ blueserenade bảo thẩm xong sẽ nói tên) của họ như sau:
- Tổng thể: Kém hẳn mẻ blended Yellow và Red Bourbon.
- Mức độ rang vẫn tầm FullCity non, Rang máy Hotair.
- Hương:
+ Tông mùi của Ethiopia. Mở ra lấy để xay thì hương rất thơm.=D>
+ Xay xong thì hương kém đi ngay.
+ Pha xong thì "em hương" trốn đi đâu ấy!!! :((
- Sắc: Crema rất đẹp (với em là điểm + :x )
- Vị: (Không đường nhé)
+ Ngụm đầu thì nổi lên các vị cơ bản nhưng không phong phú (được miêu tả là Đơn sắc) nhưng em "chua" hung hăng lên làm Tổ trưởng ngay! OK! Có thể do mức độ rang nữa!
+ Chua quá:(( nên Tín đồ này phải cho sữa tươi vào để uống mới đặng!:P
=> Tín đồ này kết luận: Khá khó uống!:-??
Tổng thể: Tuy có vị Ethiopia nhưng tệ hơn nhiều, Body (em lại dùng từ Tây cho nó pro:P) lỏng lẻo, nhạt nhòa!:(( Vậy chắc em cũng không rang mẻ cà xanh loại này nữa! Cụ Mợ nào ở HN có nhu cầu test thìới em nhé!:-*
Hóng "Name" của nó Cụ blueserenade nhé!!!

BTW ở trên có nhắc đến Ethiopia thì em show tách Yirgacheffe Grade 2 rẻ giật cả mình em mới uống vừa xong!!! Tks Cụ kenshire đã có nhã ý tặng em!

Loại blend e cũng uống rồi. Thơm! thú thật là e cũng chưa định hình được mùi loại này. Thơm nồng, nhưng ko thanh. Em nhớ đến các dòng Panama cũng thơm nồng, nhưng thanh, mùi thơm thuần khiết. Cà blend thơm dạng tổ hợp lại ko thanh. Body vừa phải. So với các dòng cà nội thì e đánh giá nó tốt hơn. Nhưng ko rõ giá cả thế nào. Nếu 4-600k/kg thì e cũng đành chia tay =((
Các nguyên lý về các vị đều được các cụ trên này nắm bắt và tinh chỉnh theo gu của từng người cụ ạ. Quanh đi quẩn lại vẫn là tương quan áp lực nước, lưu lượng nước chảy trong một khoảng thời gian cố định, cỡ xay, nhiệt độ, bản thân máy pha. Nên khi em nói chua, có nghĩa e đã thử các thể loại rồi.
Thôi có lẽ các cụ trong SG sẽ tiếp tục hỗ trợ Cụ chứ ngoài này thế là đủ rồi Cụ nhé!
BTW túi cà rang sẵn Cụ ghi Yogurt thì cụ kia test nốt và chê lắm! Kém hẳn so với 2 loại kia dù hình thức hạt cà đã rang lại ổn nhất! Hương lẫn vị rất nhạt nhòa, body yếu!
Rất cảm ơn cụ blueserenade đã nhiệt tình chia sẻ. Em nghĩ các dòng cà của cụ sẽ phù hợp bán cho đa số, ở quán. Còn với các cụ khó tính ở trên này thì có lẽ là chưa đủ 😜😜

kenshire

Xe tăng
Trước e đã viết về ngon, sạch của cà. Gần đây có vụ so cà nội cà ngoại, em xin viết tiếp phần RẺ.
Rẻ ở đây là giá thành rẻ. Thế nào là rẻ? Theo em nó khác nhau ở mỗi người. Em mạn phép lấy cái tiêu chuẩn rẻ của e làm mốc.
Em là thằng hay nghịch, em ko chỉ pha espresso, còn pha pour over, cold brew, báo chí Pháp. E ko pha theo công thức nào cả, nên pour over em thường chơi 30g. Do đó lượng cà tiêu thụ cũng nhiều. Nếu em chỉ uống 04 single shot espresso 1 ngày, 1 shot là 9 gram = 36 gram/ngày = 1080 gram/tháng = 1.2kg cà xanh/tháng. Nếu pha linh tinh là 70 gram cà/ngày = 2100 gram cà = 2.6kg cà xanh/tháng. Rồi còn cơ quan, bạn bè nữa! Nếu giá cà ngon 700k/kg, 1 tháng cần 1.4-2.1tr. Với e thì đắt quá! Lương 3 cọc 3 đồng, còn nuôi đàn con thơ thì lấy đâu ra để thoả mãn đam mê cá nhân. Do đó, em chỉ tìm mua loại nào ngon, sạch, rẻ loanh quanh 100-300k/tháng. Tiêu chuẩn của e cho 1 tháng là 200-400 là cùng thôi (1 ngày tiêu chừng 10-20k cho cà phê).
Em cũng rất phục các cụ trên cõi of này, toàn chơi hàng hiệu đồ sang, Jamaica, Deri Kochoa, Bourbon Noir, Geisha. Nghe tên cứ soang soảng choang choảng =))=))=)). Nói chuyện với nhau là cứ phải vác vài cái tên cà ra để lấy số má đã |-)|-) Chắc các cụ cũng tốn rất nhiều xiền hàng tháng :(( :(( Lúc đầu e thử cà nội, trước toàn uống pha phin cà nội hàng chục năm, thấy nó vẫn ổn, có cốc cà phin đá, bắn thuốc lá ầm ầm. Giờ pha espresso thấy nó sao nhạt nhoà thế. Tiếp theo em thử cà ngoại. Ơn giời em được các cụ trên này cho em uống thuốc. Toàn loại hảo hạng! Chết dở, ko quay về được cà nội nữa rồi, dù e đã lên kế hoạch rang 2kg robusta để uống hàng ngày, mua của century 50k/kg, uống có mà đến tết ko hết. Sau thời gian tìm tòi, thử để xem loại nào hợp với mình, em cũng chọn ra được vài loại để uống hàng ngày, quan trọng nhất là sạch, sau đó là ngon và rẻ.
Tìm ra cái phù hợp thì các cụ phải tự tìm cho bản thân.

Skoda_Favorit

Xe container
Trước e đã viết về ngon, sạch của cà. Gần đây có vụ so cà nội cà ngoại, em xin viết tiếp phần RẺ.
Rẻ ở đây là giá thành rẻ. Thế nào là rẻ? Theo em nó khác nhau ở mỗi người. Em mạn phép lấy cái tiêu chuẩn rẻ của e làm mốc.
Em là thằng hay nghịch, em ko chỉ pha espresso, còn pha pour over, cold brew, báo chí Pháp. E ko pha theo công thức nào cả, nên pour over em thường chơi 30g. Do đó lượng cà tiêu thụ cũng nhiều. Nếu em chỉ uống 04 single shot espresso 1 ngày, 1 shot là 9 gram = 36 gram/ngày = 1080 gram/tháng = 1.2kg cà xanh/tháng. Nếu pha linh tinh là 70 gram cà/ngày = 2100 gram cà = 2.6kg cà xanh/tháng. Rồi còn cơ quan, bạn bè nữa! Nếu giá cà ngon 700k/kg, 1 tháng cần 1.4-2.1tr. Với e thì đắt quá! Lương 3 cọc 3 đồng, còn nuôi đàn con thơ thì lấy đâu ra để thoả mãn đam mê cá nhân. Do đó, em chỉ tìm mua loại nào ngon, sạch, rẻ loanh quanh 100-300k/tháng. Tiêu chuẩn của e cho 1 tháng là 200-400 là cùng thôi (1 ngày tiêu chừng 10-20k cho cà phê).
Em cũng rất phục các cụ trên cõi of này, toàn chơi hàng hiệu đồ sang, Jamaica, Deri Kochoa, Bourbon Noir, Geisha. Nghe tên cứ soang soảng choang choảng =))=))=)). Nói chuyện với nhau là cứ phải vác vài cái tên cà ra để lấy số má đã |-)|-) Chắc các cụ cũng tốn rất nhiều xiền hàng tháng :(( :(( Lúc đầu e thử cà nội, trước toàn uống pha phin cà nội hàng chục năm, thấy nó vẫn ổn, có cốc cà phin đá, bắn thuốc lá ầm ầm. Giờ pha espresso thấy nó sao nhạt nhoà thế. Tiếp theo em thử cà ngoại. Ơn giời em được các cụ trên này cho em uống thuốc. Toàn loại hảo hạng! Chết dở, ko quay về được cà nội nữa rồi, dù e đã lên kế hoạch rang 2kg robusta để uống hàng ngày, mua của century 50k/kg, uống có mà đến tết ko hết. Sau thời gian tìm tòi, thử để xem loại nào hợp với mình, em cũng chọn ra được vài loại để uống hàng ngày, quan trọng nhất là sạch, sau đó là ngon và rẻ.
Tìm ra cái phù hợp thì các cụ phải tự tìm cho bản thân.
=D>
Từ "RẺ" ở đây với Anh lại khác chút:P! Nó không chỉ là con số tuyệt đối về số tiền chi ra mà nó phải bao hàm cả giá trị "tinh thần" mang lại. Đó là niềm vui/thích mang lại cho mình (thích rang ráy, xay pha, thích lớp crema, thích mùi hương/vị của nó, thích được chém gió trên này và được offline cũng như có dịp trao đổi cà (đôi khi chỉ là 1-2 shot cà) với với các cụ mợ khác,...)\:D/, là sự yên tâm mình có được (sạch chẳng hạn). Tất nhiên nếu RẺ bao gồm cả con số tuyệt đối về số tiền chi ra và cả nhóm tiêu chí kia thì là RẺ tuyệt vời!8->

kenshire

Xe tăng
=D>
Từ "RẺ" ở đây với Anh lại khác chút:P! Nó không chỉ là con số tuyệt đối về số tiền chi ra mà nó phải bao hàm cả giá trị "tinh thần" mang lại. Đó là niềm vui/thích mang lại cho mình (thích rang ráy, xay pha, thích lớp crema, thích mùi hương/vị của nó, thích được chém gió trên này và được offline cũng như có dịp trao đổi cà (đôi khi chỉ là 1-2 shot cà) với với các cụ mợ khác,...)\:D/, là sự yên tâm mình có được (sạch chẳng hạn). Tất nhiên nếu RẺ bao gồm cả con số tuyệt đối về số tiền chi ra và cả nhóm tiêu chí kia thì là RẺ tuyệt vời!8->
Liên quan đến tinh thần thì vô giá a ạ :)) khái niệm nào cũng là tương đối cho từng cá nhân. Rẻ với em là hiệu năng/ giá thành. Hiệu năng đảm bảo sạch, uống được. Giá thành là chấp nhận dc chứ ko như cà nội, đã ko mất phí ship mà cứ hét giá như trên giời. Sao em ghét cái thái độ ấy thế ko biết >:D<>:D< đúng kiểu đã xấu còn ko biết phấn đấu. Giá cà nội mà 200k/kg là e đã cân nhắc lắm rồi chứ đừng nói đến 400k/kg [-X[-X[-X

haolq

Xe tăng
Liên quan đến tinh thần thì vô giá a ạ :)) khái niệm nào cũng là tương đối cho từng cá nhân. Rẻ với em là hiệu năng/ giá thành. Hiệu năng đảm bảo sạch, uống được. Giá thành là chấp nhận dc chứ ko như cà nội, đã ko mất phí ship mà cứ hét giá như trên giời. Sao em ghét cái thái độ ấy thế ko biết >:D<>:D< đúng kiểu đã xấu còn ko biết phấn đấu. Giá cà nội mà 200k/kg là e đã cân nhắc lắm rồi chứ đừng nói đến 400k/kg [-X[-X[-X
Có khi nào các farm quá tốn công sức chăm bón, thu hái, chế biến cho loại Arabica VN ...không thể ngon khi trồng ở VN không ? Đơn cử như trồng Nho ở Việt Nam , chua, chát, nhiều hạt , hàm lượng đường thấp .... làm rượu vang cũng không ổn !

blueserenade

Xe đạp
Cảm ơn các cụ đã cho nhận xét và quan điểm, cà phê là một thứ rất liên quan tới cảm xúc, theo em không có ngon hay dở, chỉ có chấp nhận được hay không. Cũng không có cái ngon nhất vì nó phụ thuộc từng người. Em thì em tôn trọng tất cả các sở thích của các cụ, là sân chơi thì phải vui thì mọi người mới muốn chia sẻ. Với em thì ly cf ngon nhất vẫn là ly cf cold brew em uống ở sg, trước đó em không hề biết gì về cà phê. Sau đó em mới biết là shin cf và loại cf là ethiopia. Rồi sau đó em mới bắt đầu đi tìm hương vị cà phê thực sự của nước xuất khẩu cf thứ hai thế giới. Thật may mắn khi nước mình nằm trong vành đai trồng cà phê nhưng cũng buồn là cách làm cà phê ở VN khiến cf không ngon, không chất lượng mà giá thì đôi khi trên trời như cụ kenshire nói.
Theo em thì nếu dân mình tiêu thụ cf sạch, cf arabica nhiểu hơn thì chất lượng sẽ tự đi lên, số lượng người dùng A bây giờ quá thấp. Việc giảm giá cà phê cũng là một việc em nghĩ từ đầu vì quả thực em thấy giá cf VN cao, so với chất lượng thu được. Nhưng giá quả tươi thì lại thấp. Hàng xuất khẩu chất lượng không bằng hàng rang xay trong nước nhưng được giá hơn, tuy nhiên nhiều khi không cạnh tranh được với hàng của brazil hay colombia.
Tóm lại là các cụ trên này nếu có muốn lâu lâu quay lại mà úp mặt vào con sông quê mình, thì cũng không đến nỗi bị sặc nước sông ạ

Studer

Xe tăng
Cảm ơn các cụ đã cho nhận xét và quan điểm, cà phê là một thứ rất liên quan tới cảm xúc, theo em không có ngon hay dở, chỉ có chấp nhận được hay không. Cũng không có cái ngon nhất vì nó phụ thuộc từng người. Em thì em tôn trọng tất cả các sở thích của các cụ, là sân chơi thì phải vui thì mọi người mới muốn chia sẻ. Với em thì ly cf ngon nhất vẫn là ly cf cold brew em uống ở sg, trước đó em không hề biết gì về cà phê. Sau đó em mới biết là shin cf và loại cf là ethiopia. Rồi sau đó em mới bắt đầu đi tìm hương vị cà phê thực sự của nước xuất khẩu cf thứ hai thế giới. Thật may mắn khi nước mình nằm trong vành đai trồng cà phê nhưng cũng buồn là cách làm cà phê ở VN khiến cf không ngon, không chất lượng mà giá thì đôi khi trên trời như cụ kenshire nói.
Theo em thì nếu dân mình tiêu thụ cf sạch, cf arabica nhiểu hơn thì chất lượng sẽ tự đi lên, số lượng người dùng A bây giờ quá thấp. Việc giảm giá cà phê cũng là một việc em nghĩ từ đầu vì quả thực em thấy giá cf VN cao, so với chất lượng thu được. Nhưng giá quả tươi thì lại thấp. Hàng xuất khẩu chất lượng không bằng hàng rang xay trong nước nhưng được giá hơn, tuy nhiên nhiều khi không cạnh tranh được với hàng của brazil hay colombia.
Tóm lại là các cụ trên này nếu có muốn lâu lâu quay lại mà úp mặt vào con sông quê mình, thì cũng không đến nỗi bị sặc nước sông ạ
Cụ đã nhìn thấy vấn đề , cũng không trách được mấy lão lập dị trên này vì thị phần này vừa hẹp vừa quá khó tính . Sân chơi bình dân sẽ dễ dàng hơn nhiều nên nếu không xâm nhập vào được chỗ này thì cũng không cần phải trăn trở . Câu chuyện về cafe này cũng giống như thị phần của dân chơi Audio , những hãng sản xuất thiết bị đạt cỡ Hiend chỉ đếm trên đầu ngón tay với những tiêu chí cực kỳ khắt khe trong khi doanh số lại chả được bao nhiêu vì số lượng người chơi cực ít , cực khó chiều , chỉ quen bĩu môi và nhăn mặt , trong khi doanh số lớn lại rơi vào mấy nhà sản xuất tay ngang , phục vụ đại chúng ví dụ như thằng đầu trọc Quiseng hồi nào , hầu như nhà nào cũng có với chất lượng cũng chỉ tầm tầm , giá cực rẻ
Thực ra , trong số cà mà cụ có thịnh tình gửi gắm cũng có loại uống tạm được , kiểu cơm bình dân nhưng giá cũng phải bình dân tương xứng , nếu không hạ giá được thì cánh cửa coi như khép lại , anh em trên này chơi có hội , họ chung nhau ship cà ngoại về với số lượng từ 20 kg trở lên là đủ sức đánh sập hàng nội về giá luôn , còn chất lượng thì khỏi phải so rồi cụ ạ
Đấy là cái khắc nhiệt của thị trường này
Bá cáo :D

Chỉnh sửa cuối:

Mũm_Mĩm

Xe tải
Chào các cụ, em là nữ và lơ ngơ trong lĩnh vực cafe nhưng rất thích uống cốc cafe nhiều bọt kem và sữa tươi. Em gg thấy có ấm brikka pha dạng cafe này. Các cụ có thể tư vấn cho em mua ấm và cafe bột để pha loại em tả ở đâu không ạ. Thật sự em cũng ít thời gian nên không đọc từng trang ở đây để tự lọc thông tin được.
Mong các cụ tư vấn cho người tập tành lơ mơ như em.

kenshire

Xe tăng
Chào các cụ, em là nữ và lơ ngơ trong lĩnh vực cafe nhưng rất thích uống cốc cafe nhiều bọt kem và sữa tươi. Em gg thấy có ấm brikka pha dạng cafe này. Các cụ có thể tư vấn cho em mua ấm và cafe bột để pha loại em tả ở đâu không ạ. Thật sự em cũng ít thời gian nên không đọc từng trang ở đây để tự lọc thông tin được.
Mong các cụ tư vấn cho người tập tành lơ mơ như em.
Ấm brikka thì nhiều nơi bán mợ ạ, trên of này cũng có 1 mợ bán, mợ chịu khó lội lại chừng 10 pages của thớt này, có a Skoda_Favorit đã đưa link lên, hoặc ra procaffe.
Cà phê bột thì e cũng ko biết nơi bán ở HN vì mất lòng tin rồi. Có mợ trên này là fan ruột của Chapel ở Trung Hoà, cà ổn, nhưng đắt. Mợ thử tìm hiểu xem

Trạng thái
Thớt đang đóng