[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

Xuân Trường

Xe buýt
Con này y chang máy của anh Xuân Trường mà bác

Sáng nay, em chỉnh thô lên tầm 5-6mm, lấy 50ml , trong thời gian 30”, cà bác H cho
Sau đó, em cho chảy thêm 15”, lấy nước dão ra lý khác, thì thấy, nước trắng nhách, uống thử thì nhạt toẹt
Mặt của lớp Crema vẫn nâu sậm, nhưng đã hết vị đắng chát mọi hôm, êm hẳn luôn, các bác ạ
Ko kiểu như mọi khi, uống như Tra Tấn :)) :)) :))

trông thế thôi chứ bản ở bác Hào đưa là bản cũ cách đây vài năm, của em là bản mới nó có cái chứng năng đó chỉnh qua app điện thoại được luôn :D

haolq

Xe tăng
Con này y chang máy của anh Xuân Trường mà bác

Sáng nay, em chỉnh thô lên tầm 5-6mm, lấy 50ml , trong thời gian 30”, cà bác H cho
Sau đó, em cho chảy thêm 15”, lấy nước dão ra lý khác, thì thấy, nước trắng nhách, uống thử thì nhạt toẹt
Mặt của lớp Crema vẫn nâu sậm, nhưng đã hết vị đắng chát mọi hôm, êm hẳn luôn, các bác ạ
Ko kiểu như mọi khi, uống như Tra Tấn :)) :)) :))

Cụ "máy móc " theo lý thuyết quá ! Cà em rang rồi Blend Ro/A=6/4 , giá hạt xanh chưa tới 2,5$/lbs mà cụ lấy “nước dão” là nhà cung cấp hạt xanh họ biết họ kiện mình đấy !

Cụ "máy móc " theo lý thuyết quá ! Cà em rang rồi Blend Ro/A=6/4 , giá hạt xanh chưa tới 2,5$/lbs mà cụ lấy “nước dão” là nhà cung cấp hạt xanh họ biết họ kiện mình đấy !
Ha..ha....
Em đọc trên này, nghe nói lấy Dão, em cũng thử 1 lần cho biết
Đúng DÃO thật, bác ạ....kkkkkkk
Ui...dza....chết cười...

oldhand

[Tịch thu bằng lái]
Ha..ha....
Em đọc trên này, nghe nói lấy Dão, em cũng thử 1 lần cho biết
Đúng DÃO thật, bác ạ....kkkkkkk
Ui...dza....chết cười...
Chắc mồm cụ bị sao chứ. Em thấy thớt bên kia các cụ toàn khen nước Dão vẫn ngon =))

kenshire

Xe tăng
Trời mưa lạnh, được ở nhà uống cốc cà thật hạnh phúc các cụ ạ. Em mời các cụ cốc cà chiều đông mưa gió bão bùng.

musiclife

Xe tăng
các cụ cho em hỏi khu vực cầu giấy thì chỗ cửa hàng nào bán cafe hạt đã rang tẩm nhưng chưa xay, khi nào đến mua mới xay tại chỗ.

Studer

Xe tăng
Ối......hay do cái máy của em, nó vắt cmn sạch lun hay sao á

Vãi.......:-h:-h:-h:-h
Cụ khá hài hước , em cũng mấy lần " Theo voi hít bã mía " nhưng không uống được . Nguyên nhân chính là cà của mình không hịn chứ bộ :D
Thưởng thức cà phê đã từng phát triển qua nhiều giai đoạn khác nhau trong lịch sử , qua rồi thời của làn sóng thứ nhất , thứ hai mà chúng ta đang ở giai đoạn đầu của làn sóng thứ tư . Ngay từ giai đoạn của làn sóng thứ ba , ngoài việc coi trọng hạt cà phê ngon , người ta còn coi trọng đến chuỗi sản xuất , chế biến , nghệ thuật pha chế nữa , điều mà thông tin trên mạng đều đề cập rộng rãi cho bất cứ ai muốn tìm hiểu
Mông lung vài tản mạn tý cho vui , chứ em cũng đang bận rộn vào việc tìm hiểu và khai thác thêm vụ kiểm soát dòng chảy trong quá trình chiết xuất , một trào lưu mới xuất hiện nhiều khoảng 4-5 năm trở lại đây . Qua đó , thay vì chiết xuất thẳng như truyền thống , nhấn nút pha là xong , chỉ còn chờ 25-28s sau để máy nó pha ra tách cà , thì bây giờ phải bận rộn vào việc kiểm soát lưu lượng dòng chảy cho quá trình này . Như thế rang cà cần Profile thì bây giờ pha cà cũng có Profile riêng , và việc thay đổi này cho ta hương vị pha ra khác hẳn nhau , rất ấn tượng như các cụ mợ đã từng được thẩm định thực tế tại nhà em .
Những máy nào có thể kiểm soát được dòng chảy này ? Đương nhiên nó thuộc về dòng Group heat E61 , bản thân chức năng này đã có trong thiết kế nguyên bản ngay từ lúc ra đời , năm 1961 . Tuy nhiên người ta đã bỏ qua nó chỉ để đầu chờ để ai có nhu cầu mới mua thêm van để lắp
Thế hệ máy hiện đại đã lập trình và đưa các chức năng này vào kiểm soát trên vi xử lý , đại diện là dòng máy pha Decent DF 1 được coi là máy pha cà của thế kỷ 21 , nó gây tiếng vang lớn vì sự xuất sắc trong hương vị cà mà nó pha ra bởi các Profiles chiết xuất được lập trình sẵn mà nó có khả năng thực hiện , không phải vặn hay gạt bằng tay nữa
Lại có thêm đồ chơi mới phải không các cụ mợ
Biết rồi , khổ lắm , nói mãi

Cụ khá hài hước , em cũng mấy lần " Theo voi hít bã mía " nhưng không uống được . Nguyên nhân chính là cà của mình không hịn chứ bộ :D
Thưởng thức cà phê đã từng phát triển qua nhiều giai đoạn khác nhau trong lịch sử , qua rồi thời của làn sóng thứ nhất , thứ hai mà chúng ta đang ở giai đoạn đầu của làn sóng thứ tư . Ngay từ giai đoạn của làn sóng thứ ba , ngoài việc coi trọng hạt cà phê ngon , người ta còn coi trọng đến chuỗi sản xuất , chế biến , nghệ thuật pha chế nữa , điều mà thông tin trên mạng đều đề cập rộng rãi cho bất cứ ai muốn tìm hiểu
Mông lung vài tản mạn tý cho vui , chứ em cũng đang bận rộn vào việc tìm hiểu và khai thác thêm vụ kiểm soát dòng chảy trong quá trình chiết xuất , một trào lưu mới xuất hiện nhiều khoảng 4-5 năm trở lại đây . Qua đó , thay vì chiết xuất thẳng như truyền thống , nhấn nút pha là xong , chỉ còn chờ 25-28s sau để máy nó pha ra tách cà , thì bây giờ phải bận rộn vào việc kiểm soát lưu lượng dòng chảy cho quá trình này . Như thế rang cà cần Profile thì bây giờ pha cà cũng có Profile riêng , và việc thay đổi này cho ta hương vị pha ra khác hẳn nhau , rất ấn tượng như các cụ mợ đã từng được thẩm định thực tế tại nhà em .
Những máy nào có thể kiểm soát được dòng chảy này ? Đương nhiên nó thuộc về dòng Group heat E61 , bản thân chức năng này đã có trong thiết kế nguyên bản ngay từ lúc ra đời , năm 1961 . Tuy nhiên người ta đã bỏ qua nó chỉ để đầu chờ để ai có nhu cầu mới mua thêm van để lắp
Thế hệ máy hiện đại đã lập trình và đưa các chức năng này vào kiểm soát trên vi xử lý , đại diện là dòng máy pha Decent DF 1 được coi là máy pha cà của thế kỷ 21 , nó gây tiếng vang lớn vì sự xuất sắc trong hương vị cà mà nó pha ra bởi các Profiles chiết xuất được lập trình sẵn mà nó có khả năng thực hiện , không phải vặn hay gạt bằng tay nữa
Rất hay!
Thế này thì anh em ta, cứ phải chạy mãi theo người Ý, cũng mệt mỏi nhỉ!
Cứ tưởng có cái máy là xong!

Thế nhưng, hình như chỉ là mới bắt đầu của công cuộc......Uốn..cà..phê
Haizzzzzzzz......chắc chuyển khẩu sang Ý.......ẹ luôn cho đỡ ấm ức, các bác ạ

DrGiang

Xe buýt
Đọc xong, thấy bao la quá, học theo và để hiểu, ko khéo phải mở xưởng luôn quá

Em chỉ cần, pha cà phê ra, uống ngon, nhìn lớp crema đẹp đẹp như mọi người là tạm ổn

CS còn quá nhiều điều để chinh phục, bác nhể 🥰

Em thấy, đa số người dân sống ở Mỹ, họ chê ebay, ko thích mua hàng trang Web này
Vô đây, mới biết mọi người toàn mua ebay
Cụ ở HN thì cụ đổi bộ của cụ cho em, nếu tiêu chí chỉ cần lớp crema đẹp, uống ngon. Cụ dùng E61 'quá phí'. :))
PS: do nhu cầu ko quá cao thì các cụ nên cân nhắc loại máy cho phù hợp. E ít tuổi, hơi mạo muội, mong cụ bỏ qua. Nhưng với nhu cầu của cụ thì máy pha Lelit: đẹp, crema chuẩn, bền... rất phù hợp. Bản thân em dùng E61 thấy hơi thừa, chỉ là vì em có 2 bộ nên thi thoảng lôi E61 ra chém tý cho vui, chứ 'nhu cầu' bản thân cũng ko cao như mấy cụ ở đây.
E cũng ko thích eBay Mẽo, mua vài lần thấy ko ổn, hay có mẹo lừa người mua (để giá ship cao, chụp ảnh ko rõ), và số ngừoi tham gia đông quá khiến giá thường khá cao.

Studer

Xe tăng
Rất hay!
Thế này thì anh em ta, cứ phải chạy mãi theo người Ý, cũng mệt mỏi nhỉ!
Cứ tưởng có cái máy là xong!

Thế nhưng, hình như chỉ là mới bắt đầu của công cuộc......Uốn..cà..phê
Haizzzzzzzz......chắc chuyển khẩu sang Ý.......ẹ luôn cho đỡ ấm ức, các bác ạ
Người Ý chỉ biết uống máy , không biết uống cà cụ nhé :))
Bằng chứng là các giải thưởng lớn , lượng tiêu thụ cà hịn trên thế giới theo thống kê nhiều năm trở lại đây không có tên bọn này :D Em chưa được sang Ý nhưng có xem một số du khách sang đó về bẩu nhiều chỗ cà rất tệ
Câu chuyện này cũng giống như theo thống kê thì người Đức xem ra không biết nghe giao hưởng mặc dù họ có các hãng sản xuất như Telefunken , Revox , Grundig ...vv :))
Bá cáo b-)

Chỉnh sửa cuối:

langtoilangtoi

Xe điện
Người Ý chỉ biết uống máy , không biết uống cà cụ nhé :))
Bằng chứng là các giải thưởng lớn , lượng tiêu thụ cà hịn trên thế giới theo thống kê nhiều năm trở lại đây không có tên bọn này :D Em chưa được sang ý nhưng có xem một số du khách sang đó về bẩu nhiều chỗ cà rất tệ
Câu chuyện này cũng giống như theo thống kê thì người Đức xem ra không biết nghe giao hưởng mặc dù họ có các hãng sản xuất như Telefunken , Revox , Grundig ...vv :))
Bá cáo b-)
Em thấy người Ý họ làm và xuất khẩu máy cho thế giới thôi. Em nhớ có hãng máy pha cà phê cải tiến là do yêu cầu từ các quán cà phê ở Mỹ chớ ko phải khách ở Ý.

langtoilangtoi

Xe điện
Đây là quả Flow control manual trên GC, cụ ấy đã tiết kiệm được trăm củ mua DF1 ==)) :
==)) ==)) ==))

Studer

Xe tăng
Đây là quả Flow control manual trên GC, cụ ấy đã tiết kiệm được trăm củ mua DF1 ==)) :
==)) ==)) ==))
Trông cái máy Gaggia Classic này thảm thương cụ nhỉ
Ấn tượng nhất của em là cơ bắp của cụ bây chừ cứ cuồn cuộn đến Lý Đức khéo cũng phải ghen tỵ

Hậu quả của việc trang bị van Flow control trên máy Silvia Rancilio nhà em rất rõ , Đốp nhà chịu chết không thể vận hành được mặc dù đã dày công đào tạo . Em phải kê thêm một Silvia nguyên bản nữa bên cạnh để thị tự pha uốn
Bá cáo o:-)8-|

haolq

Xe tăng
Trông cái máy Gaggia Classic này thảm thương cụ nhỉ

Ấn tượng nhất của em là cơ bắp của cụ bây chừ cứ cuồn cuộn đến Lý Đức khéo cũng phải ghen tỵ

Hậu quả của việc trang bị van Flow control trên máy Silvia Rancilio nhà em rất rõ , Đốp nhà chịu chết không thể vận hành được mặc dù đã dày công đào tạo . Em phải kê thêm một Silvia nguyên bản nữa bên cạnh để thị tự pha uốn
Bà xã em giờ tự pha bằng cái Lapavoni nhấn tay thủ công tốt rồi, nó nhanh sôi và khi nhấn đúng kỹ thuật thì cũng nhẹ ! Chỉ có cái Spring 2 Lever này là ko dám kéo !

Anita Emi

Xe điện
Bao giờ cụ chế cháo đến mức độ chính cụ cũng không vận hành được nữa thì em mới phục cụ là tài ;))

Miền Trung lại bắt đầu một đợt mưa lũ mới. Ngồi nhà pha ly cafe mà nhớ đến lời cầu nguyện của các cụ bên Chúa: Xin cảm ơn người đã cho con nhà để trú mưa, cafe để uống, và xin cho người khác cũng được như con. Amen!

Skoda_Favorit

Xe container
Bao giờ cụ chế cháo đến mức độ chính cụ cũng không vận hành được nữa thì em mới phục cụ là tài ;))

Miền Trung lại bắt đầu một đợt mưa lũ mới. Ngồi nhà pha ly cafe mà nhớ đến lời cầu nguyện của các cụ bên Chúa: Xin cảm ơn người đã cho con nhà để trú mưa, cafe để uống, và xin cho người khác cũng được như con. Amen!

Cẩn thận mót bem nha Cụ khi đề cập đến Tôn giáo! :D
BTW cốc thìa của Cụ thấy như đạo cụ của gánh xiếc kia nhề!>:)
Nice weekend!:-*

Trạng thái
Thớt đang đóng