[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

Anita Emi

Xe điện
10 củ là chặn cao để mua máy pha thôi cụ ơi, tính mua máy espresso trong khoảng đó chứ đang nhắm mấy cái máy 4-6tr thôi, còn máy xay là phát sinh ngoài dự kiến hoàn toàn mới do ngộ độc trên mạng!😞
Khà khà, có cụ sắp rơi xuống hố...

Chặn trên chặn dưới gì rồi cuối cùng cũng bung chặn =))

Skoda_Favorit

Xe container
Khà khà, có cụ sắp rơi xuống hố...

Chặn trên chặn dưới gì rồi cuối cùng cũng bung chặn =))
E cũng không dám warning như Cụ! Y hệt mấy ông mua cốc tách khi đã "dấn thân vô là không sợ tù đày"!!! :)) >:)

haolq

Xe tăng
B68 là chuẩn cho GG, nhưng em đặt con B70 (cho E61) về vẫn vừa.
Các cụ cứ chọn rổ 58mm là tự khắc vừa với tất cả tay cầm 58mm của các hãng !
Riêng tay cầm Gaggia Của dòng thương mại mới nhất họ chuyển sang như tay cầm của Rocket, Rancilio... , cái ngạnh chéo của tay cầm họ chuyển lại quay ngang ra , headgroup ko thấy dùng loại truyền thống mà chuyển qua headgroup E61 có van điện từ , loại Headgroup E61 này họ cắt hai khúc van xả, van preinfusion của E61 nguyên bản đi , việc xả nước dư sau chiết xuất xả qua van điện từ, preinfusion điều khiển qua cách dùng máy bơm bơm khoảng 5s rồi ngừng, sau đó bơm tiếp để chiết xuất cà phê .

Chỉnh sửa cuối:

Studer

Xe tăng
đang lò dò uống cà phê bằng mắt trên mạng với ngân sách dưới 10 triệu. Nghe bọn Tây nó bảo máy giá rẻ thì hiệu gì cũng vậy quan trọng là cái cối xay! Em tìm được cái cối xay Timemore Slim giá 2tr2 lưỡi nghiền phủ titan dự kiến là cái rẻ nhất xay tốt được bột nhuyễn cho espresso! Nên tạm để đây cho cụ nào đang tìm hiểu hoặc có ý kiến góp ý! Và trước khi mua máy pha thì chắc em thử cái aeropress fake giá 600k trước! :D
Cụ căn cứ vào mức độ nghiện của mình để quyết chí đầu tư , nếu niềm đam mê cà đủ chín , cụ quên ngay mấy cái máy xay re rẻ đó , uống cà thì ko ổn mà để Gấu xay hạt tiêu lại hơi thừa :D
Khi đã lội đủ mấy trăm tầng thớt cà phê và lân cận , cụ sẽ thấy máy xay cà hiện nay cơ bản đều phải xay được độ mịn cho cỡ pha espresso hoặc mịn hơn . Nhưng chất lượng máy xay lại bị chi phối bởi một số yếu tố , trong đó quan trọng là ở sự phân bố kích thước hạt đồng nhất . tức là nó cần có độ đều về kích thước hạt tốt nhất , khi đó sẽ làm hương vị cà phê pha ra tốt nhất . Những kích cỡ khác không mong muốn phát sinh càng nhiều càng dở , trong đó người ta thấy có loại bột mịn ( Fine ) sinh ra là không tốt . Phương pháp xác định tỷ lệ bột mịn này thường được các nhà sx ém nhẹm , không có công bố trong các thông số kỹ thuật của máy và thực sự xác định nó cũng khó khăn nên việc đọc catalogue để mua máy là chưa đủ .
Espresso suy cho cùng là thưởng thức hương vị , do vậy em mới nói đánh giá cuối cùng trong chuỗi mắt xích máy móc tham gia chính là dựa trên cảm nhận hương vị mà thiết bị mang lại , những máy rẻ tiền thường không đạt yêu cầu , hoặc chỉ đáp ứng cho phương pháp pha chế khác
Về máy xay , em vẫn đang dùng Mazzer , một dòng máy đã quá nổi tiếng và kinh điển trong làng cà phê thế giới , nó thực sự có chất lượng tốt , bền bỉ và giá cả không quá đắt , chính vì độ bền bỉ và vững vàng của nó nên nếu mua máy Second hand cũng vẫn dùng ổn định mà giá lại rẻ hơn nhiều , hoặc nếu muốn rẻ nữa cụ mua HC600 , một dòng máy mà bản chất gần như nhái lại Mz nên cũng có chất lượng tương tự mà giá còn rẻ hơn nữa , bọn này copy nhưng trình nó cao nên vẫn yên tâm được

Cụ cứ rảnh rang tham khảo thêm để quyết định tham chiến :))
Bá cáo :D

Chỉnh sửa cuối:
Hồi đầu tiên, đi nghiên cứu về máy pha cà phê
Thì luôn được tư vấn GG, vì quá phù hợp với sử dụng trong Gđ

Mình rất thích cái cái máy 870 của Úc 18tr, có luôn xay 2 trong 1
Nó vừa mắt toàn diện , đẹp, hiện đại, giá khá vừa phải (rẻ)

Đến khi vào cả 2 thớt đọc mất 15-20 ngày gì đó, mới phát hiện ra: Chỉ có người mua Nhầm, chứ nhà SX ko bao giờ Lộn! :)) :)) :))

Sau đó, ekera.........phát hiện ra em RK, quá xinh xắn, đáp ứng được cái đòi hỏi: phải E61=))

Rồi, con đường mần Cách Mệnh, bắt đầu chông gai, việc cứu nước, thành lập Đảng ngày càng khó khăn, khi em đọc được 70% các bài viết của các bác , khi nào là bơm Dzung, nào là Đúp-bờ Boiler....v...v...và...mây..mây....bla...bla.....^:)^

Trong đau đớn, thất vọng đến đỉnh điểm, như có một thế lực vô hình, nó gào thét đe doạ.........
Chỉ từ 4-6tr ban đầu........
Em đã dza đi .......ngót trăm chai....mà vẫn chẳng Hài lòng với đồ nghề hiện tại :)):)):))

Hãy..đợi..đấy..rồi CM cuối cùng , cũng sẽ thành công.....🥰🥰🥰

Chỉnh sửa cuối:

cuckhoai

Xe tăng
Không biết các cụ thế nào chứ với em thì: trước đây hay đi thì thường đặt câu hỏi đi đâu, giờ chuyển thành đi với ai? Trước đi ăn thường hỏi ăn gì, giờ chuyển thành ăn với ai? Trước uống cà thường hỏi loại cà gì, sắp tới đây chắc sẽ hỏi uống với ai? =)) =)) =))

jazzzzz

Xe lăn

Đến khi vào cả 2 thớt đọc mất 15-20 ngày gì đó, mới phát hiện ra: Chỉ có người mua Nhầm, chứ nhà SX ko bao giờ Lộn! :)) :)) :))

Sau đó, ekera.........phát hiện ra em RK, quá xinh xắn, đáp ứng được cái đòi hỏi: phải E61=))

Rồi, con đường mần Cách Mệnh, bắt đầu chông gai, việc cứu nước, thành lập Đảng ngày càng khó khăn, khi em đọc được 70% các bài viết của các bác , khi nào là bơm Dzung, nào là Đúp-bờ Boiler....v...v...và...mây..mây....bla...bla.....^:)^

Trong đau đớn, thất vọng đến đỉnh điểm, như có một thế lực vô hình, nó gào thét đe doạ.........
Em đã dza đi .......ngót trăm chai....mà vẫn chẳng Hài lòng với đồ nghề hiện tại :)):)):))

Cụ giống em hồi nhảy hố vôi audio, nâng cấp kiểu gì cũng thấy không hài lòng. Rồi tự nhiên đến một ngày giải tán hết.
Giờ còn giữ lại cặp Beolab800 và cái Sony celebrity (chủ yếu decor).

haolq

Xe tăng
Cụ giống em hồi nhảy hố vôi audio, nâng cấp kiểu gì cũng thấy không hài lòng. Rồi tự nhiên đến một ngày giải tán hết.
Giờ còn giữ lại cặp Beolab800 và cái Sony celebrity (chủ yếu decor).
Em chơi món Audio này từ hồi mới ra trường, lúc đó ra ngay cổng chợ Trời phố Huế làm cặp loa S30 của Nga và cái Ampli Onkyo ! Đến giờ thì vẫn ngập phòng với nó !

Em chơi món Audio này từ hồi mới ra trường, lúc đó ra ngay cổng chợ Trời phố Huế làm cặp loa S30 của Nga và cái Ampli Onkyo ! Đến giờ thì vẫn ngập phòng với nó !
Cái máy xay của em, dưới cái vòng chỉnh độ xay, là nó có khe hở
Mỗi lần, vỗ ống nhún, bột trong máy nó cũng văng ra ngoài, theo khe hở giữa hai bánh răng xay
Bẩn ghê luôn, phun tè le ra bàn
MZ có hở chỗ này không bác

haolq

Xe tăng
Cái máy xay của em, dưới cái vòng chỉnh độ xay, là nó có khe hở
Mỗi lần, vỗ ống nhún, bột trong máy nó cũng văng ra ngoài, theo khe hở giữa hai bánh răng xay
Bẩn ghê luôn, phun tè le ra bàn
MZ có hở chỗ này không bác
Không bị bác ạ ! Sao lại văng lên được ? Bác có thắt chặt chỗ mối nối giữ ống nhún và cái họng tròn của máy xay không ?

Chỉnh sửa cuối:

Studer

Xe tăng

Cụ nghĩ chơi tới bến là xuống ngay trăm củ để lên đỉnh sớm được sao ? Sắm đồ chơi mới là khởi đầu thôi ạ , vô món này để phê còn nhiều trò lắm. Em biết trước cái dục vọng của mình nên chỉ lom dom bỏ ra hơn chục củ , nhưng được cái chọt thoải mái , uống cà tá lả thượng vàng hạ cám để xem tại sao nó lại làm mình đam mê . Lúc thì trầm ngâm lặng lẽ để cảm nhận cái hương vị cao quý nó ngấm vào người , lúc lại xô bồ tếu táo với những dòng bình dân kiểu chè bồm quán cóc . Rút cục cái sướng của cuộc chơi này chính là sự mày mò khám phá và trải nghiệm , giao lưu cùng bạn hữu , nếu thiếu nó thì chỉ như kẻ thủ dâm tự sướng ,cả đống trở thành vô hồn mà thôi . Dẫu biết rằng cái gì trong cuộc đời này rồi đến lúc cũng phải buông bỏ , vui đi các cụ
Hơi nhiều lời , chúc các cụ mợ buổi tối vui vẻ
Bá cáo:D

Không bị bác ạ ! Sao lại văng lên được ? Bác có thắt chặt chỗ mối nối giữ ống nhún và cái họng tròn của máy xay không ?
1.cái cao su của em nằm trong, nên bị hở , cũng văng ra
2. cái khe giữa thân máy, và cái Đĩa inox bên trên đó bác

mỗi lần nhấn, văng ra 3-4gr
haizzzzzzzz

Cụ nghĩ chơi tới bến là xuống ngay trăm củ để lên đỉnh sớm được sao ? Sắm đồ chơi mới là khởi đầu thôi ạ , vô món này để phê còn nhiều trò lắm. Em biết trước cái dục vọng của mình nên chỉ lom dom bỏ ra hơn chục củ , nhưng được cái chọt thoải mái , uống cà tá lả thượng vàng hạ cám để xem tại sao nó lại làm mình đam mê . Lúc thì trầm ngâm lặng lẽ để cảm nhận cái hương vị cao quý nó ngấm vào người , lúc lại xô bồ tếu táo với những dòng bình dân kiểu chè bồm quán cóc . Rút cục cái sướng của cuộc chơi này chính là sự mày mò khám phá và trải nghiệm , giao lưu cùng bạn hữu , nếu thiếu nó thì chỉ như kẻ thủ dâm tự sướng ,cả đống trở thành vô hồn mà thôi . Dẫu biết rằng cái gì trong cuộc đời này rồi đến lúc cũng phải buông bỏ , vui đi các cụ
Chuẩn ko cần chỉnh
Mình cũng nghĩ là: chỉ mới bắt đầu tập sự thôi hà :)) 🥰🥰

1. Hở chân
cao su với lọ cà chân máy.

2. hở đĩa xay đây bác

Em phải nhét thử nilon vô, xem thế nào...kkk

haolq

Xe tăng
1. Hở chân
cao su với lọ cà chân máy.

2. hở đĩa xay đây bác

Em phải nhét thử nilon vô, xem thế nào...kkk
Ah.... Cái ống nhún phải trùm ra ngoài cái họng nhôm ! Phần khe hở bác nhét giấy vào có khả năng nó văng ra theo vị trí 3 cái lò xo cân bằng của đĩa xay trên nếu vòng ren của máy này thưa ! Bác tháo hẳn cái cụm đĩa xay trên chup ảnh em xem !

kenshire

Xe tăng
Các cụ nhiều khi cầu kỳ quá, máy móc này nó cũng chỉ để pha cốc cà. So sánh hiệu năng/ giá thành thì thua anh chè mạn hết. Ấm rẻ, chén rẻ, chè rẻ, mà lại giao lưu nhiều :)) trời lạnh thêm điếu thuốc lá nữa thì thật sự là phê. Các cụ thoang thoáng ra mà chơi, để chơi lâu dài hơn. Giờ vs em, máy nào cũng như nhau, cà ngon thì tốt, cà dở cũng vui, cùng chia sẻ vs các anh em là niềm vui hơn cả uống cà.

Ah.... Cái ống nhún phải trùm ra ngoài cái họng nhôm ! Phần khe hở bác nhét giấy vào có khả năng nó văng ra theo vị trí 3 cái lò xo cân bằng của đĩa xay trên nếu vòng ren của máy này thưa ! Bác tháo hẳn cái cụm đĩa xay trên chup ảnh em xem !
ối giời, thôi, để thứ 7, vác hết sang nhà bác
em mở gì nổi
rồi gắn lại ko được, nàm thao uốn cà phê :)) :)) :))

Các cụ nhiều khi cầu kỳ quá, máy móc này nó cũng chỉ để pha cốc cà. So sánh hiệu năng/ giá thành thì thua anh chè mạn hết. Ấm rẻ, chén rẻ, chè rẻ, mà lại giao lưu nhiều :)) trời lạnh thêm điếu thuốc lá nữa thì thật sự là phê. Các cụ thoang thoáng ra mà chơi, để chơi lâu dài hơn. Giờ vs em, máy nào cũng như nhau, cà ngon thì tốt, cà dở cũng vui, cùng chia sẻ vs các anh em là niềm vui hơn cả uống cà.
nhiều khi thấy họ có máy đẹp, ấm ức muốn mua về cho có thôi bác
giống như ngày trước, cách đây chục năm, em phải để trong nhà 4-5 cái oto mới chịu, mặc dù không đi đâu

đôi khi, đơn giản chỉ là để thủ dâm tinh thần là chính 🥰=)):-*🥰

Niva1600

Xe tải
Không biết các cụ thế nào chứ với em thì: trước đây hay đi thì thường đặt câu hỏi đi đâu, giờ chuyển thành đi với ai? Trước đi ăn thường hỏi ăn gì, giờ chuyển thành ăn với ai? Trước uống cà thường hỏi loại cà gì, sắp tới đây chắc sẽ hỏi uống với ai? =)) =)) =))
Đêm nay anh Khoai có chỗ ngủ chưa?

uman

Xe tăng
Trong khi đi tìm cách chế cháo thì em thấy thằng Tây cũng cùn khi tìm cách "single dosing" với máy xay Ceado E6X của em. :D
Được một shot cà thế này tốn mất ba shot công lực, các cụ ạ.

Link:

Trong khi đó, phần giải pháp phía trên cực đơn giản. :D

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng