[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

Skoda_Favorit

Xe container
Tối nào em cũng đau đầu nghĩ xem tối này mình ngủ với ai ;))
Đề nghị các cụ không tổ lái sang chuyện phòng the! :D >:)
BTW đã ngủ thì ngủ với ai chả thế! Tưởng "thức"với ai mới sợ chứ nhỉ? :-?;):))

kenshire

Xe tăng
Thực ra là vợ nó giết chứ ko phải thích là được cụ ạ! :))

Nếu mà tự rang thì lại bắt đầu từ đâu ạ các cụ???
Nhà cụ chắc còn to hơn nhà e, e vẫn rang tại nhà, rẻ thì rang lồng bằng bếp ga, đắt hơn thì máy sr500-800. Các cụ ở đây toàn rủ vợ uống cùng, nghiện tập thể đỡ ngại hơn nghiện một mình. Chapel đắt, vị chi 1 củ/1 kg cho 1 tháng. Phương án rang tại nhà vẫn kinh tế nhất, chủ động, ko phụ thuộc bố con thằng nào cả

Skoda_Favorit

Xe container
Nhà cụ chắc còn to hơn nhà e, e vẫn rang tại nhà, rẻ thì rang lồng bằng bếp ga, đắt hơn thì máy sr500-800. Các cụ ở đây toàn rủ vợ uống cùng, nghiện tập thể đỡ ngại hơn nghiện một mình. Chapel đắt, vị chi 1 củ/1 kg cho 1 tháng. Phương án rang tại nhà vẫn kinh tế nhất, chủ động, ko phụ thuộc bố con thằng nào cả
Có vẻ sai sai;)! Vẫn có "mấy ai đó" suốt ngày phải đánh trống thổi kèn do phụ thuộc đấy chứ nhỉ? :D :))

LamDien

Xe hơi
Đề nghị các cụ không tổ lái sang chuyện phòng the! :D >:)
BTW đã ngủ thì ngủ với ai chả thế! Tưởng "thức"với ai mới sợ chứ nhỉ? :-?;):))
Em ủng hộ cụ!
Em ở đâu mà nói chuyện xong lại loanh quanh về mấy thứ đó là em đi chỗ khác.
Bao chuyện để nói chứ đâu phải là có mõi chuyện đó??!!!!

LamDien

Xe hơi
Cụ lên youtube xem họ rang chảo, đầu tiên tập rang ít cà, cà rẻ có thể mua trên shopee, với tập hiểu về các độ crack cũng như màu sắc mùi. Sau đó ngắm nghía mua máy rang theo quan điểm cụ thấy thoải máy nhất, tiện nhất.
Trong này các cụ toàn rang lồng với máy rang SR500,540. Cụ chịu khó đọc lại các bài viết.
Xong cụ chụp ảnh mẻ rang và cần hỏi gì cứ post lên đây, các cụ trong này sẽ bắt bệnh qua ảnh cho cụ. Yên tâm.
đọc comment của bác xong em đang đứng trên miệng hố lăn tăn.

Studer

Xe tăng
Sau khi mần cái túi Sidamo G4 của cụ, em rang luôn một mẻ và sáng nay thử pha với hai cỡ xay. Cỡ sau nhỏ hơn đã thấy le lói ánh sáng cuối đường hầm, cụ kenshire ạ. :)
Mẹ Đốp phán cốc mà cà xay cỡ nhỏ hơn có hương vị đậm đà hơn, tuy cả hai cùng đắng (vì không đường):D
Em lại có nhận xét hơi khác với các cụ , rụt rè đưa ra í kiến
Cà Sidamo G4 bản thân là dòng rất rẻ tiền , rẻ hơn cả cà nội , nhưng phẩm cấp của nó vẫn là dòng Ethiopia nhập ngoại
Em đã có lần nhận xét về dòng rất bình dân này , nói chung nó vẫn có hương khá tốt của Ethiopia , nhưng vị thì không mấy đặc sắc và body cũng lỏng lẻo , thế nên em hay rang hơi đậm hơn bình thường chút xíu , khống chế tốc độ tăng nhiệt trước khi vào crack không cho tăng nhiều ...để khắc chế bớt cái nhược điểm của nó
Khi pha các cụ cũng không nên ép quá chặt để dòng chảy nhỏ vì như thế vị đắng sẽ nổi lên hơi lấn lướt trong khi hương lại bị thiệt đi , Tốt nhất là để dòng chảy như bình thường và chiết xuất đến giây thứ 18-20 thì ngưng , body sẽ dày hơn và vị đắng cũng giảm . Nếu máy pha có trang bị Flow control thì tối ưu nhất để điều trị dòng cà này , khi đó giảm tốc độ dòng chảy ( tương ứng làm giảm áp suất ) phần cuối của chu trình thì sẽ khống chế được vị đắng có phần hơi lấn lướt ở đoạn cuối của nó . Như thế em vẫn thấy Sidamo G4 khá ổn và thực tế em vẫn tiêu thụ nó đều đều
Bá cáo :D

haolq

Xe tăng
Bác Hào kiếm hàng Indonesie ở đâu đáy ợ?
Xin lỗi lâu em không vào thớt này, nên có thể em không theo kịp dòng thời cuộc.,
Chỗ em mua họ mói là họ qua Indonesia mua bao tiêu nguyên vườn rồi thu hoạch đem về Việt Nam bán, , bán nguyên bao 60kg giá 195.000 đ/kg, em hay qua tán phét ở đó nên lấy thử mấy Kg về thử, hình thức hạt xanh hay rang rồi thì ko so được so với hàng xịn của cụ Skoda_Favorit tặng em , rang lên thì em thấy cơ bản là mùi vị theo tông cà của của Skoda_Favorit , độ thơm thì kém nồng nàn hơn, nhưng vị chua lộ rõ hơn ... cơ bản là thế . Em thấy Ngon - Bổ - (Chưa rẻ lắm , nếu giá bằng Sidamo G4 thì đẹp ) !

Chỉnh sửa cuối:

haolq

Xe tăng
Hôm nay uống ké cấc cà của cậu Viên trưởng (sếp, nhưng nhỏ tuổi hơn gần hai chụ niên :D).. cà Nhất khu, pha bằng máy gốc Ba Lan, lăp tại VN, 15 bar ( quãng 2,5 tr), crema khá đẹp, dày. Tuy nhiên, body lỏng, ngoài vị ám khói củi, hoàn toàn không còn hượng vị gì so với cốc Sidamo G4 uống buổi sáng, body lỏng. Khác biệt thấy rõ.
Cái Sidamo G4 này phối với Robusta Việt Nam là mấy dòng đắt tiền hơn nó nhiều ko so được với nó đâu cụ ạ ! Nó ko bị chua khi rang đậm, trộn vào là dậy mùi của Ro, khi cho đá lạnh vào hương nó lên ngát và thanh ! Trong khi đó em trộn ethiopia yirgacheffe vào Ro thì người quen em ai cũng chê mùi nó “ngai ngái” , nhất là khi pha sữa đặc vào nó trở nên mùi “gây gây” ! Nhưng cái Sidamo thì lại ko bị , em uống thì thấy trộn ethiopia yirgacheffe ngon hơn !!!???? Đúng là gu ăn uống chẳng ai giống nhau !

Chỉnh sửa cuối:

haolq

Xe tăng
đọc comment của bác xong em đang đứng trên miệng hố lăn tăn.
Cụ ở chung cư thì lựa chọn SR540 là chuẩn , đừng rang lồng, chảo .. gì cả ! Ở SG có một cụ chế tạo cái máy rang hotair rang max=250g giá ~7,5tr em thấy cũng nhiều người dùng vì nó gọn nhẹ và sạch sẽ, nếu cụ ở SG là họ cho mượn máy trải nghiệm, thích thì mua, ko thích trả lại !

Skoda_Favorit

Xe container
Mời các cụ mợ uống "bằng mắt" tách Yirgacheffe G2! Crema thì Gaggia pha ra đẹp trên Rancilio một bậc nhưng Hương vị thì lại kém hẳn 2 bậc! :D

Pha bằng Gaggia Classic huyền thoại!

Kevin_N

Xe máy
Báo cáo các cụ em giờ số hưởng rồi ;).. Vợ em giờ xay, pha nhoay nhoáy và hệ số nghiện cũng chả kém gì em :D, ngày cũng 1-2 cữ đều như vắt chanh. Cũng thẩm thấu ác phết nào là cà này hương ổn cà kia vị ngậy:)) trình cuping có khi...như thợ ha ha. Đấy các cụ muốn nhảy hố vôi mà hiểu quả & an toàn cứ như em ấy là phải có đồng bọn nhảy cùng và không gì dễ hơn là rủ bọn...cùng giường nhảy hố cùng các bác ah. Nhà em giờ vợ 1 máy, chồng một máy lớ xớ nhầm nhọt là ăn đòn ngay=))=))=)) Em sáng ra bữa nào lười còn ngồi chân vắt vẻo sai vợ pha cho shot cà, úi zời còn gì sướng bằng các bác nhể😍
Em mời các cụ cốc cà trưa mùa thu nhé. Dạo này thấy các cụ show toàn những cốc cà hoàng tá tràng lập loè, tung toé, da hổ, da mèo mà em thấy ngưỡng mộ quá. Chúc thớt cà của aem ta ngày càng xôm xụ và bền lâu.
Chiều vui vẻ nha các cụ:-bd

Skoda_Favorit

Xe container
Báo cáo các cụ em giờ số hưởng rồi ;).. Vợ em giờ xay, pha nhoay nhoáy và hệ số nghiện cũng chả kém gì em :D, ngày cũng 1-2 cữ đều như vắt chanh. Cũng thẩm thấu ác phết nào là cà này hương ổn cà kia vị ngậy:)) trình cuping có khi...như thợ ha ha. Đấy các cụ muốn nhảy hố vôi mà hiểu quả & an toàn cứ như em ấy là phải có đồng bọn nhảy cùng và không gì dễ hơn là rủ bọn...cùng giường nhảy hố cùng các bác ah. Nhà em giờ vợ 1 máy, chồng một máy lớ xớ nhầm nhọt là ăn đòn ngay=))=))=)) Em sáng ra bữa nào lười còn ngồi chân vắt vẻo sai vợ pha cho shot cà, úi zời còn gì sướng bằng các bác nhể😍
Em mời các cụ cốc cà trưa mùa thu nhé. Dạo này thấy các cụ show toàn những cốc cà hoàng tá tràng lập loè, tung toé, da hổ, da mèo mà em thấy ngưỡng mộ quá. Chúc thớt cà của aem ta ngày càng xôm xụ và bền lâu.
Chiều vui vẻ nha các cụ:-bd
Crema huyền bí quá! Đúng chất Lông Hổ!:D8->

hong7cong

Xe buýt
E và nhiều cụ mợ trên này cũng chung cư vẫn rang ầm ầm! Cụ mang máy rang để lên chỗ bếp đun bật hút mùi lên rang vô tư! Cụ thích hay kg thôi!
mùi cafe rang thơm, sao phải hút mùi cụ?

em ở chung cư, bếp liền phòng khách. Khi về nhà mà hôm đó nấu món gì “đậm mùi” mà ko thích thì em vác cà ra ... rang. Xong một mẻ là cả nhà ... thơm phức hehe

Mấy hôm trở lạnh vừa rồi cũng là lý do tốt để bắc bếp lên cụ ah

Skoda_Favorit

Xe container
mùi cafe rang thơm, sao phải hút mùi cụ?

em ở chung cư, bếp liền phòng khách. Khi về nhà mà hôm đó nấu món gì “đậm mùi” mà ko thích thì em vác cà ra ... rang. Xong một mẻ là cả nhà ... thơm phức hehe

Mấy hôm trở lạnh vừa rồi cũng là lý do tốt để bắc bếp lên cụ ah
Thì cho đỡ mùi.....thơm mà Cụ! Công nhận mùa lạnh rang cà xong cả mấy tiếng sau trong nhà vẫn phảng phất mùi thơm bùi ngậy của cafe khi rang! Rang xong dọn dẹp chui vào chăn gấu bảo đầu/người anh toàn mùi cà! :P ;)
Tuy nhiên cẩn thận không báo cháy nhậy quá nó hú thì toi! Chỗ em có chế tài phạt 1 củ nếu gây ra báo động! Hơn nữa cũng cho bớt bụi chứ rang cà bụi ghê Cụ à!

hong7cong

Xe buýt
Cụ nghĩ chơi tới bến là xuống ngay trăm củ để lên đỉnh sớm được sao ? Sắm đồ chơi mới là khởi đầu thôi ạ , vô món này để phê còn nhiều trò lắm. Em biết trước cái dục vọng của mình nên chỉ lom dom bỏ ra hơn chục củ , nhưng được cái chọt thoải mái , uống cà tá lả thượng vàng hạ cám để xem tại sao nó lại làm mình đam mê . Lúc thì trầm ngâm lặng lẽ để cảm nhận cái hương vị cao quý nó ngấm vào người , lúc lại xô bồ tếu táo với những dòng bình dân kiểu chè bồm quán cóc . Rút cục cái sướng của cuộc chơi này chính là sự mày mò khám phá và trải nghiệm , giao lưu cùng bạn hữu , nếu thiếu nó thì chỉ như kẻ thủ dâm tự sướng ,cả đống trở thành vô hồn mà thôi . Dẫu biết rằng cái gì trong cuộc đời này rồi đến lúc cũng phải buông bỏ , vui đi các cụ
Hơi nhiều lời , chúc các cụ mợ buổi tối vui vẻ
Bá cáo:D
em like post này. Vui là sự trải nghiệm chứ chỉ xem review rồi theo thì cũng ... bớt vui

Em đã trải qua từ máy Delonghi, 870, GC, và sắp tới là Ran nhưng em vẫn chẳng tiếc vì ko nhảy luôn tới e61 dù nghe các cụ review cũng hay ... sức tới đâu, ta chơi tới đó hehe

Chỉnh sửa cuối:

Skoda_Favorit

Xe container
em like post này. Vui là sự trải nghiệm chứ chỉ xem review rồi theo thì cũng ... bớt vui

Em đã trải qua từ máy Deloghi, 870, GC, và sắp tới là Ran nhưng em vẫn chẳng tiếc vì ko nhảy luôn tới e61 dù nghe các cụ review cũng hay ... sức tới đâu, ta chơi tới đó hehe
Y hệt em! E61 thì chỉ riêng xèng mua đám cốc tách thừa sức mua được nhưng trải nghiệm đủ các cung bậc cũng hay mà! E và Cụ có vẻ same same!

cuckhoai

Xe tăng
Y hệt em! E61 thì chỉ riêng xèng mua đám cốc tách thừa sức mua được nhưng trải nghiệm đủ các cung bậc cũng hay mà! E và Cụ có vẻ same same!
Em chỉ mong giàn thiên lý nhà cụ nó đổ vỡ hết đám cốc tách đi cho em đỡ ngứa mắt. =)) =)) =))

largo_kent

Xe buýt
Em bắt được con mèo hen tam thể mới đẻ vội mang lên Mời Cụ chủ thớt:
Tách này mới chuẩn tách espresso này, thành dày, tròn trịa đầy đặn. Kê môi lên nó phê, mấy cái tách thành mỏng hoa hòe lúc đầu thì nhìn đẹp, nhưng càng nhìn càng thấy...không ngon bằng cái tách chuẩn này.

Trạng thái
Thớt đang đóng