[Funland] Cable ảnh hưởng tới tốc độ sạc PIN như thế nào, mời các cụ vào tham khảo

christhnvn

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tueminh.online
Chào các cụ!

Hiện nay đa phần người dùng chưa hiểu tầm quan trọng của cable và đôi lúc nghĩ đơn giản cable chỉ là sợi dây, mua loại nào cũng dc, miễn là giá rẻ cho đỡ tốn tiền. Tuy nhiên thực tế không phải vậy các cụ ah.

Ngoài những cái mà hâu như ai cũng biết đó là chất lượng nhựa của cable giúp cho độ bền trong quá trình sử dụng thì băng thông của cable sẽ tác động trực tiếp tới tốc độ sạc PIN

Một số cụ mua cable rẻ tiền về cắm vào củ sạc và thấy sạc rất chậm, nhiều lúc lại vu ngay cho cái sạc lởm. Em làm 1 bài test nhẹ cho các cụ xem để dẫn chứng vấn đề này

Em sử dụng viên PIN dự phòng Xiaomi 16000 với cổng ra là 2.1A max và em tiền hành sạc cho em Lenovo Mii X3 với 3 sợi cable

1. Cable no name giá rẻ
2. Cable Pisen
3. Cable đi kèm theo máy Lenovo Mii X3

Đầu tiên là em test cable no name giá rẻ và cho kết quả sạc là 0.6A max.

Tiếp theo em test với Cable Pisen và cho kết quả là 1.2A.

Và cuối cùng là cable đi kèm máy Lenovo

Như vậy, với các kết quả trên cho chúng ta thấy tốc độ cable sẽ ảnh hưởng rất nhiều với tốc độ sạc PIN. Ví dụ như cable no name mà tiến hành sạc qua PIN dự phòng thì vừa cắm sạc vừa dùng máy PIN sẽ giảm đi chứ không tăng lên được. Nếu tắt máy và cắm sạc thì thời gian sạc rất lâu và không full được PIN

Cable thực tế trên thị trường hiện nay có 2 loại băng thông, 1 loại giá rẻ băng thông sẽ chỉ đạt 0.5A hoặc 1A. Còn loại bình thường là 2A. Nhiều hãng cable hiện đã cho ra đời cable với băng thông lên tới 3A nhưng đồng nghĩa với mức giá khá cao.

Khi mua cable, các cụ cần xem kỹ. Tốt nhất mua các cable có thương hiệu để được bảo hành và đảm bảo về thông số kỹ thuật. Mua phải cable rẻ về sạc máy lâu vừa hại máy vừa mất công chờ đợi lãng phí thời gian

Mời các cụ tham khảo clip giới thiệu về tốc độ sạc ảnh hưởng khá nhiều nếu sử dụng cable không tốt
[YOUTUBE]https://youtu.be/-inMGzqwHOg[/YOUTUBE]​

Chỉnh sửa cuối:

Maxo73

Xe buýt
Cảm ơn chia sẻ của cụ

intelhe

Xe máy
Thanks vì cụ đã chia sẻ. Ngó bộ test cụ bị ưng :">

christhnvn

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tueminh.online
Thanks vì cụ đã chia sẻ. Ngó bộ test cụ bị ưng :">
Phải có mấy cái này để test cụ ah, nó thể hiện rất rõ điện áp và dòng đẩy :)) mấy cái sạc nhái nhìn điện áp nó dập rình 5.4 5.5V đau hết cả tim :D

intelhe

Xe máy
Phải có mấy cái này để test cụ ah, nó thể hiện rất rõ điện áp và dòng đẩy :)) mấy cái sạc nhái nhìn điện áp nó dập rình 5.4 5.5V đau hết cả tim :D
;) cụ cho em xin thông tin máy test với ạ. Hàng tung của à cụ

christhnvn

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tueminh.online
;) cụ cho em xin thông tin máy test với ạ. Hàng tung của à cụ
Mấy đồ này chỉ có Tung Cửa nó làm mới rẻ thôi cụ, mấy cái đồ này bên em mới đang sử dụng test sản phẩm. Có thể thời gian tới sẽ nhập về bán cho các cụ thích châm cứu

Còn Việt Nam mình cũng bán nhưng toàn mấy cái rẻ :D khoảng 120k đến 150k. Cụ seach doctor power nhiều

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Thế cuối cùng là 3 thằng thì thời gian sạc từ khi kiệt Pin cho đến lúc Full của mỗi loại là bao nhiêu ạ, chưa thấy bác thống kê bác ây?

christhnvn

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tueminh.online
Thế cuối cùng là 3 thằng thì thời gian sạc từ khi kiệt Pin cho đến lúc Full của mỗi loại là bao nhiêu ạ, chưa thấy bác thống kê bác ây?
thì tốc độ nó phụ thuộc vào dòng mà cụ ;))

cái mà thể hiện < 1A thì ko thể sạc Full con Lap cùi của em dc vì nó ko đủ dòng đẩy. Nó mà vừa sạc vừa dùng thì bị sụt PIN chứ không tăng dc.

Còn 2 cái > 1A sẽ đầy nhưng con dòng đẩy cao hơn sẽ có thời gian kết thúc sạc nhanh hơn so với con có dòng đẩy thấp hơn cụ ah

Ví dụ rõ hơn như thế này:

iPhone 6 sạc cable sạc chuẩn mất khoảng 2 tiếng full PIN, còn sử dụng cable có băng thông kém hơn 1A thì thời gian sạc ẻm iPhone 6 sẽ tốn hơn 2h hoặc như ảnh trên, ẻm nó đẩy dc có 0.6A thì có thể sẽ không sạc dc đầy PIN iPhone 6. Nếu cứ cắm đó ép thì có thể báo full PIN nhưng sử dụng sẽ rất nhanh hết PIN

christhnvn

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tueminh.online
Cụ hay review linh tinh phết ha. E đang đặt hàng con charger doctor để về làm mấy clip vs bài review chơi :D
Bản chất là dân kỹ thuật mà, có cái châm cứu là vui rồi. Chia sẻ để ace hiểu biết hơn

RaijinShop

Xe hơi
Bản chất là dân kỹ thuật mà, có cái châm cứu là vui rồi. Chia sẻ để ace hiểu biết hơn
E thì thích mấy cái này thôi nhưng học chuyên ngành khác theo nhà =)))) Cũng hơi tiếc chứ hồi cấp 3 đã hay cầm mỏ hàn ghẻ chọc main vọc linh tinh mà h nghỉ lâu r =)))

christhnvn

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tueminh.online

BonBonTT

Xe điện
Giờ em mới biết cable cũng ảnh hưởng đến tốc độ và thời gian sạc pin

christhnvn

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tueminh.online
cụ cho e hỏi cái để đo điện là cía gì và mua ở đâu được không ạ
Ở Việt Nam em thấy bán nhiều loại doctor power giá khoảng 120 đến 150. Còn loại em dùng thì không thấy có bán, câi đó em đặt bên Tung Cửa. Sắp tới em sẽ đặt ít về phục vụ các cụ vọc

yinnobaka

Đi bộ
Ở Việt Nam em thấy bán nhiều loại doctor power giá khoảng 120 đến 150. Còn loại em dùng thì không thấy có bán, câi đó em đặt bên Tung Cửa. Sắp tới em sẽ đặt ít về phục vụ các cụ vọc
E tưởng mấy cái này là charger doctor chứ :D hay đầy đủ là charger doctor power à? Có cái loại hiển thị cả điện áp và dòng mới thích. E đang tìm cái đấy để ship về. Hqua nick Raijin kia bị xì lốp r buồn hiu :))

christhnvn

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tueminh.online
E tưởng mấy cái này là charger doctor chứ :D hay đầy đủ là charger doctor power à? Có cái loại hiển thị cả điện áp và dòng mới thích. E đang tìm cái đấy để ship về. Hqua nick Raijin kia bị xì lốp r buồn hiu :))
Cũng ko nhớ, cái này đối tác bên kia gửi :D đang nhờ lấy hộ ít nữa đưa mỗi sale 1 cái, mỗi điểm bán 1 cái. Cái món này hay phết

Test mấy cái sạc nhái điện áp và dòng lộ ngay, nhất là mấy cái hàng nhái ghi 2.1A nhưng thực tế toàn 1A. Mấy cái sạc nhái 1A thì toàn 0.7.

nicklanick

Xe tải
Website
hnmac.vn
Cũng ko nhớ, cái này đối tác bên kia gửi :D đang nhờ lấy hộ ít nữa đưa mỗi sale 1 cái, mỗi điểm bán 1 cái. Cái món này hay phết

Test mấy cái sạc nhái điện áp và dòng lộ ngay, nhất là mấy cái hàng nhái ghi 2.1A nhưng thực tế toàn 1A. Mấy cái sạc nhái 1A thì toàn 0.7.
nhà cụ kinh doanh mảng linh kiện ạ.