Các bác cho em hỏi lỗi ECU

dsnguyen8x

Xe máy
Chuyện là em đang chạy chiếc Mercedes S350 2006 W221. Một ngày đẹp trời e ra nổ máy xe vad chuẩn bị đi. Khi bật điều hoà lên thì xe chết máy và hiện lại trên bảng táp lô hiện lên báo lỗi như ảnh. Sau đó thợ đã đến kiểm tra và báo lỗi ECU. Sau nhiều lần chạy qua chay lại cài đặt và sửa hộp , thì xe đã nổ đc máy ( đc báo là sửa hộp rồi tuy nhiên hộp bị locked nên ko nổ đc máy ) . Khi báo sửa xong hộp ecu , thì có thấy hiện cả lỗi hộp điểu khiển số. Đã xoá lỗi và learn lại , xe chuyển số bình thường. Từ trc giờ xe em cũng chưa bao giờ bị nhảy số nhầm hay không chuyển đc số cả. Tuy nhiên từ hôm sửa xong ecu, vin xe ở ecu ko khớp với vin theo xe. Hơn nữa xe chạy giật. Hôm trc không từ số D không chuyển đc vào số R và cũng ko về đc P :( , mình tắt máy bật lại thì lại chuyển đc số bt. Giờ chô gara lại báo mình phải thay hộp A80. Và xe còn báo cả lỗi máy. Họ nói thay xong hộp A80 thì xử lý tiếp phần mêm ecu cho hết lỗi máy. Mình attached cả ảnh mới đi kiểm tra về. Nhờ các cao thủ giúp đỡ ạ.

Ảnh hôm đầu hỏng bị hỏng xe ạ :

Ảnh sau khi sửa : sau hôm sửa về.

Ảnh báo lỗi sau khi sửa :

workshop

Xe buýt
sửa hộp động cơ thì số win phải khớp với xe thì xe mới nổ được ! Sao bạn cho rằng không khớp với xe ? Bạn nên sửa hộp động cơ trước khi sửa các hộp khác ! Đừng làm ngược như vậy

dsnguyen8x

Xe máy
sửa hộp động cơ thì số win phải khớp với xe thì xe mới nổ được ! Sao bạn cho rằng không khớp với xe ? Bạn nên sửa hộp động cơ trước khi sửa các hộp khác ! Đừng làm ngược như vậy
Cảm ơn bạn nhé. Bạn nói Đúng. Mình đang làm theo cách bạn nói. Còn gara thì lại đi theo cách nguợc. Mình đã tạm giải quyết đc phần lỗi của xe. Tuy nhiên vẫn chưa thực sự okie.

Không hiểu sao xe của mình, cứ để 1 ngày. Buổi sáng ra xe , đề nổ - để cho máy nóng khoảng 5-10 phút. Cho xe từ từ đi ra , xe chạy ở tốc độ thấp dưới 10km, đi 1 đoạn ngắn khoảng 3-4 mét thì xe giật mạnh 1 phát . Từ đó xong là xe bình thường. Không bị hiện tượng đó nữa. Nhưng cứ để xe qua đem xong là xe bị 1 lần như vậy khi nổ máy đi. Vậy bạn có biết lý do tại sao ko :( thanks các bạn.

workshop

Xe buýt
Cảm ơn bạn nhé. Bạn nói Đúng. Mình đang làm theo cách bạn nói. Còn gara thì lại đi theo cách nguợc. Mình đã tạm giải quyết đc phần lỗi của xe. Tuy nhiên vẫn chưa thực sự okie.

Không hiểu sao xe của mình, cứ để 1 ngày. Buổi sáng ra xe , đề nổ - để cho máy nóng khoảng 5-10 phút. Cho xe từ từ đi ra , xe chạy ở tốc độ thấp dưới 10km, đi 1 đoạn ngắn khoảng 3-4 mét thì xe giật mạnh 1 phát . Từ đó xong là xe bình thường. Không bị hiện tượng đó nữa. Nhưng cứ để xe qua đem xong là xe bị 1 lần như vậy khi nổ máy đi. Vậy bạn có biết lý do tại sao ko :( thanks các bạn.
Cái này tôi phải kiểm tra trực tiếp thì chắc chắn giúp được bạn sửa lỗi đó ! phải sửa dứt điểm hộp động cơ xong thì sửa những thứ còn lại mới chính xác ! Nó giống như phương trình bậc 2 có 2 ẩn số ! Bạn phải quy về một ẩn thì mới giải được bài toán.