Các bác cho em hỏi trường hợp của em thì đổi giấy phép lái xe B2 thế nào?

hailuatn

Xe container
Trường hợp của em như sau:
Giấy phép lái xe hạng B2 của em do sở GTVT Hà Nội cấp đầu năm 2008 (em học ở Trung tâm Việt Thanh). Thời điểm em được cấp GPLX, hộ khẩu của em ở Thái Nguyên, theo qui định thì trong vòng 60 ngày thì em phải làm thủ tục chuyển vùng về Thái Nguyên, và em đã làm đúng theo qui định là mang giấy chuyển vùng (kèm theo hồ sơ gốc) về nộp tại sở GTVT Thái Nguyên trước hạn 60 ngày.
Đến nay thì hộ khẩu của em đã chuyển về Hà Nội, cụ thể là Hà Đông. Nhưng sau khi chuyển hộ khẩu thì em vẫn chưa làm bất cứ thủ tục gì liên quan đến hồ sơ GPLX cả.
Mà GPLX của em còn vài tháng nữa là hết hạn rồi. Vậy muốn đổi GPLX mới thì em phải làm những thủ tục gì?
Bác nào biết thì chỉ em với.
Thanks các bác!

Em đã lấy GPLX mấy ngày rồi, giờ mới tranh thủ thời gian báo cáo các bác được.

Sau khi tham khảo ý kiến tư vấn của các bác, em đã chuẩn bị hồ sơ và mang đến số 2 Phùng Hưng (Hà Đông) và 16 CBQ. Cả hai nơi, sau khi xem hồ sơ cán bộ đều nói phải chờ 25 ngày làm việc (cộng với 8 ngày T7 và CN, tổng là 33 ngày) để gửi văn bản về Sở GTVT Thái Nguyên kiểm tra. Riêng tại số 2 Phùng Hưng (Hà Đông) cán bộ có nói thêm là sau 25 ngày làm việc, có thể văn bản trả lời của Sở GTVT Thái Nguyên cho phép hoặc không cho phép em đổi ở Hà Nội, đồng thời cán bộ khuyên em nên về Thái Nguyên đổi thì chỉ mất 6 ngày thôi, và nói với em là địa chỉ mới với địa chỉ trong hồ sơ gốc của em khác nhau cũng không sao.

Và em quyết định về Thái Nguyên để đổi. Các bước tiến hành và hồ sơ cần chuẩn bị để đổi của em gồm:

1. Đơn xin đổi: Theo mẫu đơn của Hà Nội, không có phần xác nhận nhân thân. Tuy nhiên, trên website về các thủ tục hành chính của Thái Nguyên thì mẫu đơn này vẫn có phần xác nhận nhân thân. Em cũng cẩn thận hỏi người nhà mới đổi hồi tháng 9/12 thì trong đơn vẫn cần thiết phải có phần xác nhận nhân thân. Thế là em làm đơn, dán ảnh rồi mang ra phường xin xác nhận. Khi lên đến Thái Nguyên, thì cán bộ lại đưa em mẫu đơn mới, không có phần xác nhận nhân thân. Như vậy, đơn em đã chuẩn bị sẵn thành ra thừa. Tuy nhiên, nếu trường hợp các bác khác giống em, nhưng ở tỉnh khác, em khuyên các bác vẫn nên chuẩn bị đơn theo mẫu cũ (có xác nhận của địa phương hiện đang cư trú) vì có thể tỉnh của bác vẫn dùng mẫu đơn cũ.
2. Ảnh màu 3x4: Các bác nên chuẩn bị 6 đến 8 ảnh màu 3x4 để dùng vào các việc: dán đơn, nộp 2 ảnh (như qui định),... Trường hợp của em chỉ cần duy nhất 01 ảnh dán vào đơn (đơn phát tại chỗ nộp hồ sơ) và dùng chính ảnh này để đưa vào GPLX mới. Ngoài ra không phải nộp thêm 02 ảnh (trong đơn ghi rõ) và cũng không phải chụp ảnh tại chỗ. Có lẽ ảnh của em rõ ràng nên không phải chụp lại, có thể trường hợp nào đó do ảnh không rõ nét hoặc không đảm bảo yêu cầu thì phải chụp tại chỗ.
3. Bản sao giấy CMT và GPLX sắp hết hạn: Như bác thayduthu nói là phải phô-tô CMT và GPLX 2 mặt, giống hệt như bản chính, nên em cẩn thận phô-tô cả hai mặt như bản chính, và kèm theo cả bản phô-tô 2 mặt vào một mặt. Khi nộp hồ sơ em nộp bản phô-tô mà cả hai mặt đều phô tô vào một mặt và được chấp nhận. Tuy nhiên, nếu bác nào đi đổi em khuyên cũng nên chuẩn bị bản phô-tô theo cả hai phương án. Cẩn thận không bao giờ thừa cả.
4. Giấy KSK: Có lẽ với nhiều bác đây là khâu mất nhiều thời gian nhất và em cũng xác định như vậy. Ban đầu định đổi ở Hà Nội, nên theo bác thayduthu mách, em ra 89 LTK khám, phải công nhận khám ở đây nhanh và đặc biệt các bác sĩ khám rất thân thiện. Sau khi quyết định về đổi ở Thái Nguyên, em đi rất sớm, mới 8 giờ sáng đã vào nộp hồ sơ, mục đích là nếu giấy KSK em mang từ Hà Nội nên không dùng được thì em phải ra bệnh viện ở Thái Nguyên khám lại ngay để còn kịp quay lại nộp hồ sơ trong ngày. Nhưng may là giấy KSK em đã khám dưới Hà Nội dùng được. Thế là em chỉ mất tất cả đúng 15 phút khai vào đơn và dán ảnh là xong, rồi nhận giấy hẹn.
5. Hồ sơ gốc: Các bác phải mang theo hồ sơ gốc, cán bộ sẽ tạm thu lại và sẽ trả lại các bác cùng với GPLX mới.
6. Lệ phí: phí cấp GPLX theo mẫu mới là 135.000 đồng.
7. Trả GPLX mới: sau 6 ngày (tính cả T7 và CN) từ ngày tiếp nhận hồ sơ, em đã được nhận GPLX mới. Khi đi nhận GPLX mới ngoài giấy hẹn các bác nhớ mang GPLX cũ để cắt góc.

Vậy em post trường hợp của em để các bác giống em có thể tham khảo.

Chỉnh sửa cuối:

Kia_K2700II

Xe máy
em ngồi hóng

violetdylan

Xe buýt
Website
www.chauanh.info
Hồ sơ gốc của cụ ở Hà Nội

Hộ khẩu giờ là Hà Nội

--> Cụ làm cái giấy khám sk (200k) mang theo 1 cái ảnh 4 x 6 đến chỗ cấp đổi (Ở Hà Đông có 1 cơ sở thì phải) Còn không thì cụ qua Cao bá Quát

Xúi cụ đi như thế để em có thông tin, xin lót dép ngồi hóng tiếp

pilot.

Xe đạp
ra cafe đối diện 16 cao bá quát làm 1 ly nâu rồi hỏi chủ quán.cụ sẽ có đầy đủ thông tin chi tiết:)

dongkijote

Xe điện
CÒn trường hợp này nữa, các cụ cho em hỏi: Thằng nhân viên của em đã có bằng b2(10 năm), sau thời gian 3 năm em cho tiền nó đi học bằng C (5 năm) để sử dụng nó vào công việc. Giờ nó có cả 2 bằng, thế thì vẫn phải làm thủ tục đổi cả 2 bằng ko cùng thời điểm hay sao?

rfs

Xe điện
Trường hợp của em như sau:
Giấy phép lái xe hạng B2 của em do sở GTVT Hà Nội cấp đầu năm 2008 (em học ở Trung tâm Việt Thanh). Thời điểm em được cấp GPLX, hộ khẩu của em ở Thái Nguyên, theo qui định thì trong vòng 60 ngày thì em phải làm thủ tục chuyển vùng về Thái Nguyên, và em đã làm đúng theo qui định là mang giấy chuyển vùng (kèm theo hồ sơ gốc) về nộp tại sở GTVT Thái Nguyên trước hạn 60 ngày.
Đến nay thì hộ khẩu của em đã chuyển về Hà Nội, cụ thể là Hà Đông. Nhưng sau khi chuyển hộ khẩu thì em vẫn chưa làm bất cứ thủ tục gì liên quan đến hồ sơ GPLX cả.
Mà GPLX của em còn vài tháng nữa là hết hạn rồi. Vậy muốn đổi GPLX mới thì em phải làm những thủ tục gì?
Bác nào biết thì chỉ em với.
Thanks các bác!
Giờ bác lại phải lên Sở GTVT Thái Nguyên xin chuyển hồ sơ về Hà Nội rồi mới đổi bằng được.

rfs

Xe điện
Thủ tục thì vẫn bình thường thôi: Đơn xin đổi GPLX (có thể download trên trang Sở GTVT HN, giấy khám sức khỏe hợp lệ để lái B2, ảnh 3x4, hồ sơ gốc lấy trên Thái Nguyên về).

ar3a

Xe container
Em vừa hỏi Bà chị ở Tổng Cục đường bộ thì hiên giờ đã bỏ quy định vêf chuyển vùng. Bác cứ lên CBQ là được.

nguyenquocthanh

Xe tăng
Giờ bác lại phải lên Sở GTVT Thái Nguyên xin chuyển hồ sơ về Hà Nội rồi mới đổi bằng được.
cụ này nói thế chắc lâu chưa đi đổi bằng.
Bây giờ là thời của công nghệ rồi cụ ợ.
Ra cao bá quát mà làm tổng chi phí cả khám sức khỏe mất hơn lít cụ ợ.

hailuatn

Xe container
Thủ tục thì vẫn bình thường thôi: Đơn xin đổi GPLX (có thể download trên trang Sở GTVT HN, giấy khám sức khỏe hợp lệ để lái B2, ảnh 3x4, hồ sơ gốc lấy trên Thái Nguyên về).
Thanks bác, Hồ sơ gốc em đang giữ.

hailuatn

Xe container
Hồ sơ gốc của cụ ở Hà Nội

Hộ khẩu giờ là Hà Nội

--> Cụ làm cái giấy khám sk (200k) mang theo 1 cái ảnh 4 x 6 đến chỗ cấp đổi (Ở Hà Đông có 1 cơ sở thì phải) Còn không thì cụ qua Cao bá Quát

Xúi cụ đi như thế để em có thông tin, xin lót dép ngồi hóng tiếp
Thanks cụ, Hộ khẩu em ở Hà Nội, Hồ sơ gốc em cũng ở Hà Nội nhưng cái chính là hồ sơ gốc của em lại ghi tên một người ở Thái Nguyên. Mà nay thì người xin đổi có địa chỉ khác với địa chỉ của người trong hồ sơ gốc.

violetdylan

Xe buýt
Website
www.chauanh.info
Sang tuần cụ lên CBQ làm rùi về truyền đạt lại thông tin cho mọi người nhé, nhà cháu lại ngồi hóng tiếp thông tin.

@Các cụ bị mất bằng xin cấp mới: Lúc bọn nó hỏi bằng có bị CSGT thu giữ không thì phải nói là không bị giữ, cho các anh kiểm tra thoải mái. Chớ như nhà cháu nói bị CSGT giữ cách đây 6 tháng, thế là bị hành tỏi luôn. MK

rfs

Xe điện
Sang tuần cụ lên CBQ làm rùi về truyền đạt lại thông tin cho mọi người nhé, nhà cháu lại ngồi hóng tiếp thông tin.

@Các cụ bị mất bằng xin cấp mới: Lúc bọn nó hỏi bằng có bị CSGT thu giữ không thì phải nói là không bị giữ, cho các anh kiểm tra thoải mái. Chớ như nhà cháu nói bị CSGT giữ cách đây 6 tháng, thế là bị hành tỏi luôn. MK
Giữ = sao cụ xin cấp lại được nhỉ. Xin cấp lại ở Tổng cục thì mất 1 tháng thẩm định hồ sơ, 1 tuần sau cấp = nếu ko vi phạm gì. Còn ở Sở Hà Nội tổng cộng hết 45 ngày.

hoangvnhchau

Xe tải
Cụ chủ lên Thái Nguyên làm bằng mới. Sau đó ít ngày xin giấy chuyển vùng của sở GTVT Thái Nguyên chuyển về HN. Sau đó cụ mang hồ sơ gốc + giấy chuyển vùng đến sở GTVT Hà Nội để đăng ký.
5 năm sau cụ lại chuyển hộ khẩu về Thái Nguyên. Cụ lại đổi bằng ở Hà Nội rồi xin giấy chuyển vùng lên Thái Nguyên. 5 năm sau cụ lại chuyển hộ khẩu về Hà Nội...mệt quá cụ nhỉ? Nhiều vợ khổ thế đấy.

Vie.ABC

Xe điện
CÒn trường hợp này nữa, các cụ cho em hỏi: Thằng nhân viên của em đã có bằng b2(10 năm), sau thời gian 3 năm em cho tiền nó đi học bằng C (5 năm) để sử dụng nó vào công việc. Giờ nó có cả 2 bằng, thế thì vẫn phải làm thủ tục đổi cả 2 bằng ko cùng thời điểm hay sao?
Trong cái bằng C là đã có B2 òi . có C thì qoẳng cái B2 đi cũng được mờ ...em dự là vậy .

violetdylan

Xe buýt
Website
www.chauanh.info
Giữ = sao cụ xin cấp lại được nhỉ. Xin cấp lại ở Tổng cục thì mất 1 tháng thẩm định hồ sơ, 1 tuần sau cấp = nếu ko vi phạm gì. Còn ở Sở Hà Nội tổng cộng hết 45 ngày.
À, hôm đó bên CBQ họ xoắn nhà cháu để làm tiền ạ.

Bằng của cháu bị mất (trên xe bus) nên làm thủ tục cấp lại, mấy cán bộ hỏi bằng đã từng bị thu chưa, nhà cháu thật thà nói có bị thu cách đây nửa năm, nhưng đã nộp phạt và lấy bằng về rồi. Thía là cán bộ nói phải có bản photo hoá đơn, hoặc giấy nộp tiền vào kho bạc chứng minh đã nộp phạt, sau đó cán bộ trả giấy tờ và đuổi nhà cháu về.

Cháu cay mũi (vì xếp hàng mất gần 2h) chửi luôn: Việc chứng minh tôi đã nộp phạt hay chưa, không phải việc của tôi. Việc bằng bị mất thật hay đang bị thu giữ bởi CSGT cũng không phải việc của tôi. Tôi đã nộp đúng, đủ thủ tục ghi ở đây thì các anh phải nhận giấy tờ cấp lại bằng cho tôi. Còn nếu sau này các anh chứng minh rằng bằng của tôi đang bị giữ ở CSGT, nếu luật hướng dẫn đình chỉ bằng của tôi 2 năm, 5 năm hoặc vĩnh viễn tôi cũng chấp nhận.

Thía là nó mới nhận giấy tờ và nói sau này nếu đình chỉ bằng 2 năm thì phải chấp nhận. Sau 45 ngày thì nhà cháu nhận được bằng mới tinh =))

Mrtuan.hnvn

Xe hơi
Em vừa hỏi Bà chị ở Tổng Cục đường bộ thì hiên giờ đã bỏ quy định vêf chuyển vùng. Bác cứ lên CBQ là được.
Cụ này phán chuẩn đấy ạ. Cụ chỉ cần cầm: Hồ sơ gốc(mặc kệ nó ở đâu) + Hộ khẩu + CMT bản chính và 1 bản photo + 1 ảnh 3x4 + Giấy khám sức khỏe + đơn xin cấp đổi (Ra Cao Bá Quát xin và viết rồi nộp luôn). Em khẳng định 100%. Nếu sai cụ cứ vote cho em đi bộ cũng được. :D

hailuatn

Xe container
Cụ này phán chuẩn đấy ạ. Cụ chỉ cần cầm: Hồ sơ gốc(mặc kệ nó ở đâu) + Hộ khẩu + CMT bản chính và 1 bản photo + 1 ảnh 3x4 + Giấy khám sức khỏe + đơn xin cấp đổi (Ra Cao Bá Quát xin và viết rồi nộp luôn). Em khẳng định 100%. Nếu sai cụ cứ vote cho em đi bộ cũng được. :D
Thank cụ, mấy hôm nữa em đi.

wallbio

Xe buýt
E cũng dính vụ này nhưng bằng còn mấy năm nữa mới phải đổi - cụ nào đi là về mách e với nhá :)