Các bác cho em hỏi về ABS

mr.wine

Xe tăng
Lâu nay toàn nghe phong phanh về ABS, các bác cho em hỏi công nghệ đó như thế nào. Có phải nguyên lý của nó là so sánh tốc độ các bánh xe với nhau. Nếu có sai khác lớn thì sẽ mở phanh ra phải không các bác?

Xe hoán cải

Xe buýt
Cơ bản là có sự so sánh liên tục giữa các bánh xe để phát hiện sự chênh lệch tốc độ của chúng . điều kiện làm việc thì mỗi nhà sản xuất có 1 kiểu nhưng cơ bản là tốc độ khoảng trên 20 và đạp phanh đột ngột Chính vì thế, ABS sẽ hỗ trợ bằng cách bóp-nhả liên tục, hạn chế lực tác động vào đĩa phanh khi người lái bóp hoặc đạp phanh quá nhanh, lực quá lớn và giữ bánh xe vẫn quay. Sau khi tình huống nguy hiểm đã tránh được, hệ thống sẽ tái áp dụng lực phanh lớn nhất để xe dừng nhanh hoặc cho tới khi phát hiện mối nguy khóa bánh mới.

mr.wine

Xe tăng
Cơ bản là có sự so sánh liên tục giữa các bánh xe để phát hiện sự chênh lệch tốc độ của chúng . điều kiện làm việc thì mỗi nhà sản xuất có 1 kiểu nhưng cơ bản là tốc độ khoảng trên 20 và đạp phanh đột ngột Chính vì thế, ABS sẽ hỗ trợ bằng cách bóp-nhả liên tục, hạn chế lực tác động vào đĩa phanh khi người lái bóp hoặc đạp phanh quá nhanh, lực quá lớn và giữ bánh xe vẫn quay. Sau khi tình huống nguy hiểm đã tránh được, hệ thống sẽ tái áp dụng lực phanh lớn nhất để xe dừng nhanh hoặc cho tới khi phát hiện mối nguy khóa bánh mới.
Em có đọc qua một vài tài liệu, nhưng chưa biết cụ thể nó bóp nhả như thế nào. Nên mới hỏi các cụ ở đây. Tức là ý em, cái gì là nhân tố đầu vào để điều khiển ABS.

unknown.king

Xe tăng

hungvu

Xe tải
Em cũng chỉ mang máng biết về công dụng của ABS là bóp nhả phanh thôi, hóng các bác vậy

Misaviet

Xe tải
Cháu chỉ biết ABS là chữ viết tắt của 3 từ Anti-Lock Braking System được hiểu là hệ thống chống bố cứng phanh còn hiểu nôm na là nếu khi cần phanh gấp ,nhấn phanh mạnh để dừng xe thì xe có hệ thống ABS sẽ tự động làm việc để xe không bị mất lái.

senhong

Xe tăng
Em có đọc qua một vài tài liệu, nhưng chưa biết cụ thể nó bóp nhả như thế nào. Nên mới hỏi các cụ ở đây. Tức là ý em, cái gì là nhân tố đầu vào để điều khiển ABS.
Đại loại là thế nầy.......
Bốn bánh xe đều có gắn một chíp điện tử. Khi cụ đạp phanh bánh xe sẽ bó cứng lại ( xe bị lết) ngay lập tức con chíp đó sẽ báo về CDU và bánh xe đó được nhả ra ( xe không bị lết nữa) và cứ lặp lại như vậy nếu ta vẫn đạp phanh.
Nó chỉ điều khiển bánh xe dừng và nhả, không phụ thuộc vào mặt đường là chất liệu gì. Khi xe của bạn bay trên không mà đạp phanh ABS cũng vẫn cứ dừng và nhả như vậy.
Tôi đã viết 1 bài về ABS BỊ VÔ HIỆU HÓA trên diễn đàn để các cụ tham khảo rồi , nếu có gì không phải các cụ đừng cười.