[Funland] Các bác cho em hỏi về Quỹ bảo trì (2%) của toà nhà Chung Cư

KenLem

Xe tải
"- Hệ thống máy phát điện dự phòng (ít thấy và chỉ "thấy" khi các cụ bị kẹt trong thang khi mất điện)": Tụi tôi có lần cung cấp nhiều thiết bị, bao gồm cả Máy phát dự phòng cho 1 Bệnh viện.
Định kỳ đi Bảo trì, hỏi cán bộ, có chạy không, cán bộ bẩu: Không, có mất điện đâu mà chạy.
OK, hàng tuần phải nổ mái 1 phát nhé.

Lần hai: Định kỳ đi Bảo trì, hỏi cán bộ, có chạy không, cán bộ bẩu: Đcm, anh xin tiền dầu để chạy nhưng sếp nhớn nó cóc duyệt.
Tôi trợn mắt: Ờ, đến khi con sếp nhớn mổ mà mất điện, sếp tự xuống đây quay tay nhá.

Thực tế là, cu Kỹ thuật kê nhiều dầu quá, để chén phần thừa. Nhưng GĐ viện cũng không biết đường giảm bớt, chỉ đơn giản là phủ quyết.
Khổ thế, mà bệnh viện đấy bác.
Cái này cũng xảy ra bên cháu, nhưng cháu có bài cho việc này rồi: bắt đơn vị bảo trì thiết bị viết quy trình bảo trì cung cấp lúc ký hợp đồng, trong đấy quy định máy chạy trong thời gian bao nhiêu lâu theo quy định và định mức dầu, sau đó cho sai số 5% là ok. Linh kiện thay thế thì cháu chi từ quỹ 2%, nhưng dầu chạy thì cháu cho nó lấy từ vận hành, cái này hợp lý cho cả 2 bên.

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
không rõ thì mời luật sư tư vấn đi cụ, làm sai dễ dính vào lao lý lắm, riêng cái tiền bảo trì này mà chi sai là liên quan đến pháp luật đó cụ.

KenLem

Xe tải
không rõ thì mời luật sư tư vấn đi cụ, làm sai dễ dính vào lao lý lắm, riêng cái tiền bảo trì này mà chi sai là liên quan đến pháp luật đó cụ.
Hihihi...ác cái là cháu cũng không biết lấy cái chi phí này (mời luật sư) từ đâu ạ, cháu cũng chỉ là người làm công ăn lương và muốn làm đúng thôi ạ.

New car 2023

Xe điện
Cái này cũng xảy ra bên cháu, nhưng cháu có bài cho việc này rồi: bắt đơn vị bảo trì thiết bị viết quy trình bảo trì cung cấp lúc ký hợp đồng, trong đấy quy định máy chạy trong thời gian bao nhiêu lâu theo quy định và định mức dầu, sau đó cho sai số 5% là ok. Linh kiện thay thế thì cháu chi từ quỹ 2%, nhưng dầu chạy thì cháu cho nó lấy từ vận hành, cái này hợp lý cho cả 2 bên.
Bên tôi cũng copy và viết như bác, thiếu mỗi định mức dầu thôi.
Kết quả thì bác thấy rồi.

sakai_yo

Xe lăn
Em không ở trong BQT nên không để ý lắm nhưng ví dụ phí quản lý 10k/m2, tiền thu này sẽ vào tay BQT hay BQL? Sau đó có đối chiếu chi phí thực tế hàng tháng với BQL để thanh toán tiền vận hành cho họ không hay dân nộp bao nhiêu thì họ được hưởng đủ bấy nhiêu? Phần tiền dư (nếu có) hạch toán hàng tháng vào đâu?
Như bên em thì phí dv sẽ cho BQL thu, sau đó họ hạch toán lại với BQT, thừa thì vào quỹ, thiếu thì tìm cách tăng nguồn thu (có diện tích cho thuê), các kiểu vẫn không đủ thì tăng phí dv. Bên em cũng phải 3 năm mới tăng phí dv/lần, mỗi lần không quá 10%.

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Hihihi...ác cái là cháu cũng không biết lấy cái chi phí này (mời luật sư) từ đâu ạ, cháu cũng chỉ là người làm công ăn lương và muốn làm đúng thôi ạ.
là như nào? thế giờ cụ đang giữ vai trò gì trong cái việc vận hành và chi tiêu quỹ bảo trì, ban quản trị, ban quản lý, chủ đầu tư hay nhân viên làm thuê. nếu là của chủ đầu tư thì họ có bộ phận pháp chế quay về đó yêu cầu tư vấn, họ rất dành luật, nếu của BQL thì BQL sẽ phải tự tìm hiểu vì họ là người được thuê vận hành, cái này họ phải nắm được để làm, còn nếu BQT thì yêu cầu BQL làm rõ vấn đề này báo cáo lên rồi tham khảo ý kiến luật sư. cái này có gì đâu mà mất phí. còn chỉ là ông nhân viên quèn hay kỹ thuật thì cụ khỏi phải lo lắng làm gì, vì nó ko thuộc trách nhiệm của cụ

atoxet

Xe buýt
Chi từ Quỹ bảo trì <100tr thì BQT quyết, lớn hơn thì phải triệu tập hội nghị nhà cc. Đấy là quy định của cc bình dân nhà em, quỹ bt đâu đó 1x tỷ. Còn các tổ hợp cao cấp khác mà Quỹ bảo trì cả mấy trăm tỷ thì em không rõ.
Chỗ cc ko biết như nào chứ chỗ e để tổ chức hội nghị nhà cc không đơn giản đâu. Đa số cư dân trẻ- cb nn nhưng bố đời lắm, kiểu như ta ko rỗi hơi đi họp như mấy ob về hưu, làm uỷ quyền nó cũng chả buồn làm trong khi phải tham gia trên 50% (cả uỷ quyền) thì mới hợp lệ. Thế nhưng động cái thì chúng lại ngoác mồm trên zalo toà nhà sao không thế nọ sao ko thế chai, nhiều đứa còn không phân biệt được Bqt và Bql khác nhau như nào cơ.
Chắc chỗ nào cũng thế thôi. Em ở chung cư Vin trong Saigon, Vin làm quản lý luôn. BQT kêu gào dân cư đi họp thì éo ai đi, đến khi thay đổi gì đó thì một đống ngươig kêu ca “sao chung cư là của chung mà vài ông bà BQT dám thay đổi abcxyz”

Em không ở trong BQT nên không để ý lắm nhưng ví dụ phí quản lý 10k/m2, tiền thu này sẽ vào tay BQT hay BQL? Sau đó có đối chiếu chi phí thực tế hàng tháng với BQL để thanh toán tiền vận hành cho họ không hay dân nộp bao nhiêu thì họ được hưởng đủ bấy nhiêu? Phần tiền dư (nếu có) hạch toán hàng tháng vào đâu?
Theo em hiểu:
- BQT là tổ chức cao nhất của toà chung cư được cấp chính quyền (quận, huyện...) công nhận sau khi được bầu tại hội nghị chung cư lần đầu.
- BQT được thực hiện các công việc được giao trong nội quy nhà chung cư tại khu vực đó đã được cư dân thống nhất. Tuỳ theo quy định này thì:
+ BQT được cân đối giữa tiền chi cho công tác vận hành và tiền thu được ở các khu vực dùng chung nhưng đang cho thuê, hoặc các nguồn thu khác (nếu có), tất nhiên là sau khi trừ hết chi phí (kể cả lương cho BQT).
+ Nếu tiền vận hành (sau khi bù trừ các nguồn thu - nếu có) lớn hơn phí dân cư đang nộp: tăng tiền phí dịch vụ.
+ Nếu tiền vận hành (sau khi bù trừ các nguồn thu - nếu có) nhỏ hơn phí cư dân đang nộp: thì tuỳ quy định của toà nhà mà có thể giảm phí nộp hàng tháng, hoặc trích vào quỹ bảo trì đang sẵn có của toà nhà, hoặc đầu tư mua sắm, nâng cấp thêm các thiết bị trong toà nhà....
Như chỗ em (Vinhomes) thì BQL kiếm đâu đc cái văn bản có xác nhận của phường là phí quản lí phải chuyển vào tk BQL; BQT ko có chức năng thu tiền. Em thấy cũng có lí vì BQT có vài người, sức đâu mà thu tiền cả vài trăm căn hộ.
BQL nào tử tế (và BQT tốt, có kiến thức, kinh nghiệm) thì sẽ có báo cáo rõ ràng thu chi. Như nhà bạn em ở Saigon Pearl, có năm họ ko thu tiền 1-2 tháng gì đó vì trc đó thu nhiều quá, chi chưa hết. BQL nào bố đời (như Vinhomes chẳng hạn) thì xin khất vụ báo cáo thu chi từ năm này qua năm khác.

sakai_yo

Xe lăn
Chắc chỗ nào cũng thế thôi. Em ở chung cư Vin trong Saigon, Vin làm quản lý luôn. BQT kêu gào dân cư đi họp thì éo ai đi, đến khi thay đổi gì đó thì một đống ngươig kêu ca “sao chung cư là của chung mà vài ông bà BQT dám thay đổi abcxyz”
Những KĐT to như của Vin thì BQL là của Vin luôn cụ ạ, chỉ có thế mới vận hành trơn tru được cả khu hàng mấy chục tòa như thế - chưa kể rất nhiều diện tích là của CĐT chứ không phải cư dân.
Em hay sang Vin Ocean (Hà Nội) hóng thì thấy mỗi cụm cũng bầu ra được 1 BQT rồi, Vin cũng đã trả tiền phí bảo trì về cho BQT cầm. Hồi trước Tết còn đấu thầu để chọn bank gửi tiết kiệm tiền bảo trì đó ạ.

Mr.Chem

Xe điện
Như chỗ em (Vinhomes) thì BQL kiếm đâu đc cái văn bản có xác nhận của phường là phí quản lí phải chuyển vào tk BQL; BQT ko có chức năng thu tiền. Em thấy cũng có lí vì BQT có vài người, sức đâu mà thu tiền cả vài trăm căn hộ.
BQL nào tử tế (và BQT tốt, có kiến thức, kinh nghiệm) thì sẽ có báo cáo rõ ràng thu chi. Như nhà bạn em ở Saigon Pearl, có năm họ ko thu tiền 1-2 tháng gì đó vì trc đó thu nhiều quá, chi chưa hết. BQL nào bố đời (như Vinhomes chẳng hạn) thì xin khất vụ báo cáo thu chi từ năm này qua năm khác.
Những KĐT to như của Vin thì BQL là của Vin luôn cụ ạ, chỉ có thế mới vận hành trơn tru được cả khu hàng mấy chục tòa như thế - chưa kể rất nhiều diện tích là của CĐT chứ không phải cư dân.
Em hay sang Vin Ocean (Hà Nội) hóng thì thấy mỗi cụm cũng bầu ra được 1 BQT rồi, Vin cũng đã trả tiền phí bảo trì về cho BQT cầm. Hồi trước Tết còn đấu thầu để chọn bank gửi tiết kiệm tiền bảo trì đó ạ.
Các cụ hơi nhầm lẫn giữa BQL (ban quản lý) và BQT (ban quản trị). BQL có thể là cách gọi to hơn của ban quản lý vận hành, bộ phận, đơn vị vận hành tòa nhà hoặc tòa nhà nào đó chưa thành lập đc BQT thì có thể có BQL. Về pháp luật: công nhận BQT, hoặc bộ phận đc dân thống nhất bầu ra trong hội nghị dân cư lần đầu, tuân thủ theo quy chế của chung cư...tại sao công nhận, cái này hìn như liên quan đến thuế má và quản lý tiền, e ko chuyên về tài chính nên xin phép ko đi chi tiết.
Từ BQT thì có thể thành lập BQL, ban vận hành, hoặc thuê đơn vị vận hành, kể cả đấu thầu đơn vị vận hành cũng là 1 cách thực hiện. Thường chủ đầu tư có 1 công ty hoặc bộ phận thực hiện công tác sau đầu tư: vận hành, bảo trì...bla..bla. Nhưng nếu ko hiệu quả thì BQT toàn quyền có thể đấu thầu công khai để thay đổi đơn vị khác, cái này tùy thuộc vào Quy chế nhà chung cư tại tòa nhà đấy ban hành (tất nhiên cơ sở phải dựa trên luật pháp quy định)

sakai_yo

Xe lăn
Các cụ hơi nhầm lẫn giữa BQL (ban quản lý) và BQT (ban quản trị). BQL có thể là cách gọi to hơn của ban quản lý vận hành, bộ phận, đơn vị vận hành tòa nhà hoặc tòa nhà nào đó chưa thành lập đc BQT thì có thể có BQL. Về pháp luật: công nhận BQT, hoặc bộ phận đc dân thống nhất bầu ra trong hội nghị dân cư lần đầu, tuân thủ theo quy chế của chung cư...tại sao công nhận, cái này hìn như liên quan đến thuế má và quản lý tiền, e ko chuyên về tài chính nên xin phép ko đi chi tiết.
Từ BQT thì có thể thành lập BQL, ban vận hành, hoặc thuê đơn vị vận hành, kể cả đấu thầu đơn vị vận hành cũng là 1 cách thực hiện. Thường chủ đầu tư có 1 công ty hoặc bộ phận thực hiện công tác sau đầu tư: vận hành, bảo trì...bla..bla. Nhưng nếu ko hiệu quả thì BQT toàn quyền có thể đấu thầu công khai để thay đổi đơn vị khác, cái này tùy thuộc vào Quy chế nhà chung cư tại tòa nhà đấy ban hành (tất nhiên cơ sở phải dựa trên luật pháp quy định)
Em không nhầm cụ nhé, khu em ở có 3 tòa thôi, đấu thầu thay BQL mấy lần rồi. Nhưng ý em là khu to như của Vin - gồm mấy chục tòa ý, thì BQL hơi bị to quyền đấy.
Mà thôi em cũng chẳng tranh luận sâu làm gì, cụ nào ở Vin khắc biết.

tonnuchimse

Xe buýt
Nhân tiện thớt, cho em hỏi chút về quỹ bảo trì này với.
Theo quy định, thì phí bảo trì là 2% của giá mua nhà.
Tuy nhiên, chủ đầu tư bên em lách luật bằng cách ký hợp đồng mua bán với 1 công ty con với mức giá là 20 triệu/m. Sau đó công ty đó bán cho người dân với mức giá 40 triệu/m.
Vậy quỹ bảo trì thu được chỉ là 2% của cái 20 triệu thôi hả các bác?
Cư dân chỗ em đang đấu tranh chỗ này nhưng có vẻ khó :(.
Bác nào rành luật chỉ cho em với.
Cám ơn các bác.

atoxet

Xe buýt
Tuy nhiên, chủ đầu tư bên em lách luật bằng cách ký hợp đồng mua bán với 1 công ty con với mức giá là 20 triệu/m. Sau đó công ty đó bán cho người dân với mức giá 40 triệu/m.
Cám ơn các bác.
Em ko rõ hợp đồng mua nhà chỗ chung cư cụ ra sao, nhưng em thấy mấy chỗ em biết thì đều viết rõ số tiền vào hợp đồng/phụ lục hợp đồng, hợp đồng của cụ ra sao? Ko viết rõ ràng mục đó ah?

atoxet

Xe buýt
Sao cụ lại cho rằng em nhầm lẫn giữa BQL và BQT? Trong comment em đã nêu cả ví dụ về mâu thuẫn giữa 2 thực thể đó rồi mà.

tonnuchimse

Xe buýt
Em ko rõ hợp đồng mua nhà chỗ chung cư cụ ra sao, nhưng em thấy mấy chỗ em biết thì đều viết rõ số tiền vào hợp đồng/phụ lục hợp đồng, hợp đồng của cụ ra sao? Ko viết rõ ràng mục đó ah?
Viết rõ bác à. Nhưng vấn đề là chủ đầu tư nó chỉ trả 2% của cái giá mà nó ký với công ty con thôi

Mr.Chem

Xe điện
Em không nhầm cụ nhé, khu em ở có 3 tòa thôi, đấu thầu thay BQL mấy lần rồi. Nhưng ý em là khu to như của Vin - gồm mấy chục tòa ý, thì BQL hơi bị to quyền đấy.
Mà thôi em cũng chẳng tranh luận sâu làm gì, cụ nào ở Vin khắc biết.
Sao cụ lại cho rằng em nhầm lẫn giữa BQL và BQT? Trong comment em đã nêu cả ví dụ về mâu thuẫn giữa 2 thực thể đó rồi mà.
Xin lỗi 2 cụ, có thể do cách diễn đạt của em không được tốt lắm, e chỉ muốn nói rõ vai trò, quyền hành của BQT cũng như pháp nhân đc công nhận của nó.
Còn thực tế thì muôn màu ạ, như đã nói ở trên, e có liên quan đến cái quỹ này nên cũng nắm tương đối. Bên e bên chủ đầu tư, muốn bàn giao cái quỹ này cho dân lắm nhưng chưa thực hiện đc vì chưa thành lập được BQT. Mà trong khi vẫn phải ứng tiền thực hiện công tác bảo trì, hiện tại chỉ có đơn vị vận hành (thuê ngoài) đang vận hành tòa nhà.

Tuongtien1977

Xe điện
cái này thì cứ tách ra thôi, cái gì thuộc bảo trì thay thế, sửa chữa thì sử dụng quỹ bảo trì, còn cái nào thuộc vận hành thì thuộc phí dịch vụ, mấy cái này các bạn kế toán quá rành rồi, đồng nào mua muối đồng nào mua tương các bạn ấy hạch toán đâu vào đó. hàng nằm thuê kiểm toán nữa là ok

Mr.Chem

Xe điện
Cám ơn các bác.
Viết rõ bác à. Nhưng vấn đề là chủ đầu tư nó chỉ trả 2% của cái giá mà nó ký với công ty con thôi
Đầu tiên cụ phải xem lại hđ đến tay cụ là hđ gì:
1. Chủ đầu tư - sàn BĐS - người sử dụng: phí 2% dựa trên giá trị hđ mua bán sàn lập, sàn chỉ ăn % (hoặc lương) của chủ đầu tư.
2. Chủ đầu tư - cty kinh doanh thứ phát (hoặc cá nhân) - người sử dụng: phí 2% dựa trên giá trị hđ mua bán của chủ đầu tư, mọi chuyển nhượng sau ko quyết định giá trị quỹ. Vd: cụ mua đc nhà giá gốc 1tr/m2 + nộp quỹ 2% theo giá gốc, sau 6 tháng cụ thấy giá nhà tăng và cụ bán 2tr/m. Người mua sau có thể kinh doanh tiếp lên đến 20tr/m2 thì phí 2% vẫn là số ban đầu và những người mua sau ko có trách nhiệm nộp quỹ này cho CĐT, chỉ có trả thì trả cho người bán trc đó tùy thỏa thuận, mà thường thì cộng hẳn vào giá bán rồi.

tonnuchimse

Xe buýt
Đầu tiên cụ phải xem lại hđ đến tay cụ là hđ gì:
1. Chủ đầu tư - sàn BĐS - người sử dụng: phí 2% dựa trên giá trị hđ mua bán sàn lập, sàn chỉ ăn % (hoặc lương) của chủ đầu tư.
2. Chủ đầu tư - cty kinh doanh thứ phát (hoặc cá nhân) - người sử dụng: phí 2% dựa trên giá trị hđ mua bán của chủ đầu tư, mọi chuyển nhượng sau ko quyết định giá trị quỹ. Vd: cụ mua đc nhà giá gốc 1tr/m2 + nộp quỹ 2% theo giá gốc, sau 6 tháng cụ thấy giá nhà tăng và cụ bán 2tr/m. Người mua sau có thể kinh doanh tiếp lên đến 20tr/m2 thì phí 2% vẫn là số ban đầu và những người mua sau ko có trách nhiệm nộp quỹ này cho CĐT, chỉ có trả thì trả cho người bán trc đó tùy thỏa thuận, mà thường thì cộng hẳn vào giá bán rồi.
Vâng, em cám ơn bác.
Trường hợp của em rơi vào cái thứ 2, hợp đồng với công ty thứ phát.
Như vậy chủ đầu tư đã lách luật và bọn em chỉ nhận được 2% của giá trị mà chủ đầu tư ký với công ty thứ phát :(.
Số tiền chênh này cũng khá nhiều nên cư dân không muốn nhận nhưng chắc không có cách nào đòi thêm được nữa rồi.

Mr.Chem

Xe điện
Vâng, em cám ơn bác.
Trường hợp của em rơi vào cái thứ 2, hợp đồng với công ty thứ phát.
Như vậy chủ đầu tư đã lách luật và bọn em chỉ nhận được 2% của giá trị mà chủ đầu tư ký với công ty thứ phát :(.
Số tiền chênh này cũng khá nhiều nên cư dân không muốn nhận nhưng chắc không có cách nào đòi thêm được nữa rồi.
Chửi chủ đầu tư thì vừa oan vừa không oan cụ ạ.
Chủ đầu tư nếu kinh doanh qua công ty thứ 2, và bán giá cao thì doanh thu, lợi nhuận thuộc công ty thứ 2 là chủ yếu...kể cả nếu có là công ty con đi nữa thì cũng có pháp danh độc lập và phải nộp các khoảng thuế phí tương ứng theo quy định của pháp luật - đấy là oan. Cái ko oan là ở chỗ qua việc sử dụng công ty thứ 2 làm bình phong thì CĐT có thể hợp pháp hóa một số khoảng phí để đưa vào chi phí hợp lý...chi tiết e xin phép ko kể ra.
Vậy nên mới có câu chuyện thảo luận bắt buộc CĐT phải kinh doanh BĐS qua sàn giao dịch đấy.

2congai

Xe tải
Ở cc cũ nhà em quỹ bảo trì 32 tỏi, gửi ngân hàng có lãi cộng với tiền cho thuê quảng cáo trong thanh máy và trên nóc toà rồi các khoản thu khác nữa nên nguồn thu khá dồi dào nhưng mà BQT ko dám tiêu gì luôn đâm ra giờ quỹ còn tăng lên kha khá. Trong cc có 3 cụ già, vốn là CBNN về hưu, 1 cụ còn là cựu hiệu trưởng của 1 trường ĐH có tiếng, vì về hưu rảnh lại có ăn học hiểu biết, văn hay chữ tốt nên các cụ rất thích soi BQT. Vui vui thì làm cái đơn ra XXX, buồn buồn thì gửi đơn ra quận tố cáo BQT tiêu tiền ko đúng mục đích. Đợt cc muốn trồng thêm cây xanh mà BQT phải kêu gọi đóng góp chứ ko dám xài quỹ bảo trì vì các cụ “ní nuận“ là quỹ là để ”bảo trì“ chứ ko phải để sắm mới hihihi. Bao nhiêu người vì rén các cụ mà chả ai buồn vào BQT, đã vác tù và mà nay đc mời đi uống nước chè, mai lại đi họp hội nghị vài bên vì đơn của các cụ :)) :)) :)). Cứ mỗi lần thấy các cụ cầm cặp đen xuống sảnh là tụi em bảo nhau, BQT sắp đc đi uống trà với các cán bộ roài hihihi=))=))=))

Chỉnh sửa cuối: