[Funland] Các bác cho lời khuyên vào 10 nên học CNN hay Amsterdam

Mzc

Xe điện
haha, tính cụ hay quá, em thích thẳng thắn thế này cụ ạ.
Nhưng vay mượn là chuyện nhạy cảm. Em vốn ít bạn bè người thân. Anh em thì em vay, chứ bạn bè em chưa vay ai bao giờ. Em cần sẽ vay bank. Tại em cũng nghèo, lại ko giỏi kinh doanh, nên có nhiêu dùng bấy, ít khi vay mượn.
Con em thì khác, năm học vừa rồi nó về khoe em kiếm được tiền từ bạn cùng lớp. 1 lần là làm bài chạy deadline hộ bạn, nó đòi bạn trả 100k. 1 lần là cho bạn mượn 60k nhưng quên đòi, tháng sau nhớ ra nó bảo bạn trả tròn thành 100k tiền lãi :D. OK ổn, nhà mẹ đây, con bán mà cho vay lãi này. Lần khác là cho bạn mượn sách, nó tính 5k/ngày.
Em cũng bảo con bạn bè với nhau ai làm thế, nó bảo sao lại thế được, đều là cơ hội mà mẹ =)).
Em cũng chả nhanh nhạy gì nhưng em làm ăn nên hay cần tiền nóng. Em chỉ vay mượn xung quanh tầm 3-4 người nó thành vòng quanh, lúc này mình cần lúc nó cần. Tất nhiên bank vẫn là chính nhưng những khoản nóng cần gấp thì vẫn phải vay nhau thôi.
Em hay vay vợ nữa. Tiền em đưa cho vợ ngoài lương thì sẽ luôn là tiền saving. Nên cần để làm gì đó em sẽ vay nóng. Trả lại thường em sẽ trả thêm vài chục cho vợ thấy vui :)) , k lèo nhèo mất công ra bank này nọ.
Con mợ có máu làm ăn đấy. Đợt đó có 100 đ/2 que kem. Tụi em đi ăn rồi 1 thằng nợ 50 đ em và thằng bạn (do trả cho nó). Sau đó thằng kia nợ mấy hôm bọn em cứ tăng lãi dần theo cảm hứng nhưng để lẻ 50 đ nên nó k tài nào có 50 đ mà trả. Rồi lâu lâu lại đi siết đồ chơi của nó :)). Sau nó trả nhiều quá k chịu đc nên mách mẹ, bọn em bị 1 trận :)). May sau k thằng nào làm xhđ :))

Chỉnh sửa cuối:

Mzc

Xe điện
các khoản đóng góp thì em nhớ là có:
HP: 500k/tháng.
Quỹ lớp: khoảng 2-3tr/năm, em ko nhớ chính xác, vì tùy năm, tùy khoản chi.
Học tăng cường, học định hướng chuyên gì đó.
Tiền ăn trưa: 40k/suất, tiền bán trú trưa cũng ít thôi.
Tiền dã ngoại năm khoảng 1-2 lần, 1.5-2tr/lần tùy thời gian.
Thỉnh thoảng có vụ đóng góp mua đồ tặng nhà trường gì đó mấy trăm k/cháu/sự vụ.
Em thấy cũng không phải nhiều. Con em chỉ tốn tiền học thêm, các thầy cô Ams (một số) thu hơi căng, học lớp mấy chục cháu 3h/buổi mà thu đến 400k/buổi ạ =)). Thu thế hơi oải cho bố mẹ, hix.
À, con em cấp 2.
Vâng. Đúng là cái tiền học thêm đó mới là đắt đỏ. Xưa em thấy đã có giá 500k-1 củ/buổi rồi nhưng là 2-3 đứa học để vào tuyển thi quốc gia rồi IMO các kiểu. A bạn em nhà nghèo nên k có tiền luyện thi mà. Hắn toàn sang dùng nhờ máy tính của em vì k có tiền mua máy. Em thì ngu máy toàn để nghe nhạc chơi game :)). Thế mà sau trở thành tiến sĩ về IT giờ làm ở Úc rồi.

VCHDHN

Xe container
các khoản đóng góp thì em nhớ là có:
HP: 500k/tháng.
Quỹ lớp: khoảng 2-3tr/năm, em ko nhớ chính xác, vì tùy năm, tùy khoản chi.
Học tăng cường, học định hướng chuyên gì đó.
Tiền ăn trưa: 40k/suất, tiền bán trú trưa cũng ít thôi.
Tiền dã ngoại năm khoảng 1-2 lần, 1.5-2tr/lần tùy thời gian.
Thỉnh thoảng có vụ đóng góp mua đồ tặng nhà trường gì đó mấy trăm k/cháu/sự vụ.
Em thấy cũng không phải nhiều. Con em chỉ tốn tiền học thêm, các thầy cô Ams (một số) thu hơi căng, học lớp mấy chục cháu 3h/buổi mà thu đến 400k/buổi ạ =)). Thu thế hơi oải cho bố mẹ, hix.
À, con em cấp 2.
N ta đang nói cấp 3. Học phí côg như quy định. Còn các khoản.....sẽ vượt cấp 2 nhiều đó. Nói chung cụ chủ thớt nên để ý thêm tính cách của con mà chọn trường. Môi trường Ams khắc nghiệt đấy.

Smile1102

Xe container
N ta đang nói cấp 3. Học phí côg như quy định. Còn các khoản.....sẽ vượt cấp 2 nhiều đó. Nói chung cụ chủ thớt nên để ý thêm tính cách của con mà chọn trường. Môi trường Ams khắc nghiệt đấy.
Con nhà em C3 hoc phí có hơn 200K tháng thì phải, đóng tổng tất cả các loại tiền kể cả liên hoan là 8tr kỳ, ngoài ra ko có chi phí nào khác, lễ Tết ai thích đi thì đi ko thì thôi, ko ảnh hưởng tới kết quả, các thầy cô ko nhận dạy thêm.
Đi chơi thì đóng thêm 2tr một bạn đi hai ngày, ở villa Hạ long, có set up tiệc tối.
À bạn ý cũng đc 3-4 tr tiền học bổng một năm

Delta

Xe buýt
Chúc mừng bọn trẻ học giỏi quá nếu đúng sự thật.
Cụ cho tôi tên các khoa này nhé. Nhiều gia đình phụ huynh bốc phét ghê lắm. Mà top 10 của bảng xếp hạng nào cũng quan trọng đó. Nhiều bảng xếp hạng lôm côm kiếm tiền của các trường chứ tổ chức đâu có đủ năng lực mà xếp hạng.
Giờ bọn trẻ nhiều đứa giỏi lắm, hàng năm số đi học Ivy league nhiều rồi chứ không phải quá hiếm đâu. Riêng trung tâm Summit ở Hà Nội mỗi năm cũng giúp đỡ hàng chục cháu vào các trường nổi tiếng, Ivy league cũng có, các trường nổi tiếng như Stanford, Chicago, Johns Hopkins... cũng có.

phihanhgia

Xe điện
MIT chắc cũng tùy ngành nhưng nếu kỹ thuật thì chắc đội chuyên Toán Lý Hóa vào chứ Anh vào học thế nào đc ợ.
Chuyên toán, lý, hóa, sinh, Anh (giờ các cháu chuyên Anh học toán phổ thông cũng khá tốt, học công nghệ hóa sinh cũng được) mỗi năm cả nước trên 10,000 học sinh mỗi khóa. Số cháu vào được MIT thì mỗi năm trung bình một vài cháu (tính cả loại không hỗ trợ tài chính).
Nói chung xác suất là nhỏ hơn 1/3,000 đối với học sinh chuyên.

Tổng số học sinh mỗi năm vào được các trường top 50 (với hỗ trợ tài chính nhỏ), thì lên đến hàng trăm. Nhưng vào được MIT là câu chuyện khác, vừa giỏi vừa may thì mới vào được.

phihanhgia

Xe điện
Giờ bọn trẻ nhiều đứa giỏi lắm, hàng năm số đi học Ivy league nhiều rồi chứ không phải quá hiếm đâu. Riêng trung tâm Summit ở Hà Nội mỗi năm cũng giúp đỡ hàng chục cháu vào các trường nổi tiếng, Ivy league cũng có, các trường nổi tiếng như Stanford, Chicago, Johns Hopkins... cũng có.
Lấy ví dụ 8 trường Ivy league mà cụ nhắc đến, thì có thể chia làm 2 nhóm: nhóm đầu gồm 5 trường thực sự là chất lượng hơn: Harvard, Yale, Princeton, Cornell, Columbia; thường đứng trong top 20 thế giới; nhóm sau là 3 trường Brown, Penn, Dartmouth đứng sau vài chục/trăm bậc.
Cụ có số liệu mỗi năm cả nước VN bao nhiêu cháu được nhận vào 8 trường này, đặc biệt là nhóm 5 trường phía trên?
Tôi mạnh dạn dự đoán dưới 20 cháu cho 5 trường. Vậy nhiều hay ít? Rất ít so với tiềm năng của học sinh VN (hàng nghìn cháu giỏi trong số 1.2 triệu mỗi năm).

Minh Đạt US

Xe hơi
Các bác đã có con từng học chuyên ngoại ngữ và Amsterdam cho em lời khuyên, giữa hai trường này nên chọn trường nào (hiện tại con nhà em đã đỗ CNN và SP và cũng có khả năng đỗ Ams; đều chuyên anh và mong muốn là đi du học). Em không biết nên hỏi mong các bác ném đá nhẹ tay.
xem F1 nhà c thích gì trước

quan080808

Xe tải
Con nhà em C3 hoc phí có hơn 200K tháng thì phải, đóng tổng tất cả các loại tiền kể cả liên hoan là 8tr kỳ, ngoài ra ko có chi phí nào khác, lễ Tết ai thích đi thì đi ko thì thôi, ko ảnh hưởng tới kết quả, các thầy cô ko nhận dạy thêm.
Đi chơi thì đóng thêm 2tr một bạn đi hai ngày, ở villa Hạ long, có set up tiệc tối.
À bạn ý cũng đc 3-4 tr tiền học bổng một năm
học phí đây bác: 300k/tháng

Binbi

Xe điện
Các bác đã có con từng học chuyên ngoại ngữ và Amsterdam cho em lời khuyên, giữa hai trường này nên chọn trường nào (hiện tại con nhà em đã đỗ CNN và SP và cũng có khả năng đỗ Ams; đều chuyên anh và mong muốn là đi du học). Em không biết nên hỏi mong các bác ném đá nhẹ tay.
Hai năm trước F1 nhà em đỗ cả KHTN, SP và AMS. Nó cũng loay hoay chả biết chọn trường nào trong khi thầy giáo nó thì gọi cho nhà em khuyên nên cho cháu vào KHTN hoặc SP để được bồi dưỡng vào đội tuyển. Nhà em mất chục ngày tìm hiểu, hỏi han kinh nghiệm từ các phụ huynh, các cựu học sinh rồi quyết định khuyên con chọn AMS và nó nghe theo. Cho đến giờ nhìn lại em thấy lựa chọn đó là phù hợp với F1 và vợ chồng em.
Qua hai năm học em thấy F1 nhà em có tiến bộ đáng kể. Thay vì chỉ cắm đầu vào học và lái game thì nó có tham gia khá nhiều hoạt động ngoại khóa. Đặc biệt là hôm qua nó còn nói được với em một câu là: ... bây giờ mà con có bạn gái thì tốt :D
F1 nhà cụ đỗ chuyên anh AMS và CNN thì là không phải là dạng đậu vừa rang rồi. Chúc mừng cụ và cháu!

Delta

Xe buýt
Lấy ví dụ 8 trường Ivy league mà cụ nhắc đến, thì có thể chia làm 2 nhóm: nhóm đầu gồm 5 trường thực sự là chất lượng hơn: Harvard, Yale, Princeton, Cornell, Columbia; thường đứng trong top 20 thế giới; nhóm sau là 3 trường Brown, Penn, Dartmouth đứng sau vài chục/trăm bậc.
Cụ có số liệu mỗi năm cả nước VN bao nhiêu cháu được nhận vào 8 trường này, đặc biệt là nhóm 5 trường phía trên?
Tôi mạnh dạn dự đoán dưới 20 cháu cho 5 trường. Vậy nhiều hay ít? Rất ít so với tiềm năng của học sinh VN (hàng nghìn cháu giỏi trong số 1.2 triệu mỗi năm).
Brown, UPenn hay Darthmouth thấp hơn mấy trường kia chút thôi, chứ bảo kém mấy chục hay mấy trăm bậc thì không đúng đâu.

5 trường kia nhận 20 cháu Việt Nam, bảo ít cũng đúng mà bảo nhiều cũng đúng. Nhiều là đúng vì ví dụ trường lớn như Harvard, năm nay chỉ nhận gần 2000 học sinh năm nhất, trong đó trừ các suất ưu tiên, ngoại giao nọ kia, trừ các suất cho học sinh Mỹ, trừ các loại cơ cấu khác, còn lại học sinh quốc tế gốc Á vào bằng thực lực còn được bao nhiêu suất? Việt Nam giỏi, nhưng các nước khác giỏi cũng chả kém. Chưa kể, liệu có bao nhiêu học sinh Việt dám nộp đơn xin vào Harvard? Tỷ lệ trúng tuyển năm nay của Harvard chỉ là 3%. Mỗi năm mà có 4-5 cháu Việt Nam vào được Harvard là nhiều rồi.

quan080808

Xe tải
Hai năm trước F1 nhà em đỗ cả KHTN, SP và AMS. Nó cũng loay hoay chả biết chọn trường nào trong khi thầy giáo nó thì gọi cho nhà em khuyên nên cho cháu vào KHTN hoặc SP để được bồi dưỡng vào đội tuyển. Nhà em mất chục ngày tìm hiểu, hỏi han kinh nghiệm từ các phụ huynh, các cựu học sinh rồi quyết định khuyên con chọn AMS và nó nghe theo. Cho đến giờ nhìn lại em thấy lựa chọn đó là phù hợp với F1 và vợ chồng em.
Qua hai năm học em thấy F1 nhà em có tiến bộ đáng kể. Thay vì chỉ cắm đầu vào học và lái game thì nó có tham gia khá nhiều hoạt động ngoại khóa. Đặc biệt là hôm qua nó còn nói được với em một câu là: ... bây giờ mà con có bạn gái thì tốt :D
F1 nhà cụ đỗ chuyên anh AMS và CNN thì là không phải là dạng đậu vừa rang rồi. Chúc mừng cụ và cháu!
Amsterdam thì vẫn chưa có điểm, cháu cứ cầm đèn chạy trước ô tô, vì mùng 7/7 mới biết đỗ chuyên của sở, trong khi 9/7 phải nhập học CNN rồi.

_Mộc_

Xe tăng
Con nhà em y xì con nhà cụ, cũng đã đỗ chuyên sư phạm và chuyên ngoại ngữ, đang chờ điểm Ams, chắc là cũng đỗ vì làm bài tốt, nó chỉ thich Ams, và vợ chồng em tôn trọng lựa chọn của nó.

dheIa

Xe điện
Bạn nào đã đỗ thì đỗ một lúc cả mấy trường chuyên luôn nhỉ, đâm ra khó chọn
Khi đã đặt mục tiêu Ams3 thì phần lớn các cháu và gia đình đã có kế hoạch luyện thi từ đầu cấp 2 rùi ạ. Nhiều nhà cẩn thận còn lùa con vào từ Ams2 cơ :)
Phải nói là khổ luyện.
Nên các cháu đỗ Ams3 toàn các cháu thừa điểm vào Chuyên SP với Chuyên NN. Mấy trường này, bọn nó thi khởi động thôi. Ko đỗ Ams thì mới học, cho đỡ phí công khổ luyện suốt mấy năm trời.
Cái cảnh rào rào nộp hồ sơ nhập học CNN, xong đến khi biết điểm Ams, lại rào rào đi rút hồ sơ khỏi CNN.. năm nào cũng như năm nào :)

Mà em khen bác thớt khoe khéo nhé :P
Em chả tin chuyện con đỗ Ams mà phụ huynh còn ko biết nên cho học hay ko.
Em đố phụ huynh nào khoe là con chả luyện gì mà cũng đỗ Ams đấy :P

Min Autumn

Xe tải
Chúc mừng bé nhà cụ giỏi quá !

Nếu định hướng cho con sau theo các cv thuộc các ngành kinh tế, ngân hàng, hoặc các ngành cần sự năng động, sáng tạo thì Anh 1 Ams là lựa chọn đỉnh đó cụ. Dân Anh 1 Ams thường rất thành công trong những lĩnh vực này.
Còn nếu muốn con theo các ngành như sư phạm, hay quản lý mang tính chất hành chính sự nghiệp, hoặc mang tính chất ngoại ngữ chuyên sâu thì CNN & SP là hợp cụ ạ.
Em có bạn học ở cả 3 trường này nên so sánh thấy tính chất khác biệt khá rõ.

Mà nhà cụ xác định cho con đi du học thì Ams là chuẩn rồi cụ ạ. Hồ sơ xin học bổng du học từ Ams xưa nay vẫn thường được đánh giá cao nhờ thành tích tích lũy của nhiều thế hệ Ams đi trước, do đó dễ thuận lợi hơn.

Chỉnh sửa cuối:

quan080808

Xe tải
Khi đã đặt mục tiêu Ams3 thì phần lớn các cháu và gia đình đã có kế hoạch luyện thi từ đầu cấp 2 rùi ạ. Nhiều nhà cẩn thận còn lùa con vào từ Ams2 cơ :)
Phải nói là khổ luyện.
Nên các cháu đỗ Ams3 toàn các cháu thừa điểm vào Chuyên SP với Chuyên NN. Mấy trường này, bọn nó thi khởi động thôi. Ko đỗ Ams thì mới học, cho đỡ phí công khổ luyện suốt mấy năm trời.
Cái cảnh rào rào nộp hồ sơ nhập học CNN, xong đến khi biết điểm Ams, lại rào rào đi rút hồ sơ khỏi CNN.. năm nào cũng như năm nào :)

Mà em khen bác thớt khoe khéo nhé :P
Em chả tin chuyện con đỗ Ams mà phụ huynh còn ko biết nên cho học hay ko.
Em đố phụ huynh nào khoe là con chả luyện gì mà cũng đỗ Ams đấy :P
Để vào CNN hoặc Amsterdam thì chắc chắn là phải học ôn từ sớm, như bạn nhà em là lớp 6 khởi động rồi, còn chuyện chọn giữa CNN và Amsterdam thì cũng nhiều người bảo chọn CNN, (có 2 PH là người thân của em học khóa vừa rồi con trai, đều đỗ CNN và Amsterdam, cuối cùng cả 2 bạn đấy và gia đình đều chọn CNN, nói thêm là hai bạn này GĐ kinh tế khá, đâm ra em hoang mang bác nhé). Chứ trên này chắc chắn đến 99% là người không biết cháu, nên cháu khoe làm gì cụ)

KoenigseggPigani

Xe tăng
Bạn học đh cao học của e học mấy trg chuyên Hn khá nhiều ( thủ khoa khoá e học CNN), nhưng cá nhân e e thích và cảm thấy các bạn nào học Chu Văn An thấy nó nổi trội hơn về tất cả, thế nên e có thiện cảm vs cựu hs CVA hơn Ams
Cho đến hiện tại lớp e thành đạt nhất thì toàn các bạn ngoại tỉnh, các bạn HN có vẻ hơi chìm và định cư nc ngoài khá nhiều

Ztec

Xe hơi
F1 nhà em đang học lớp nâng cao tiếng anh của C2 Cầu Giấy, năng lực thì có khả năng ôn để c3 thi chuyên anh nhưng bố con trao đổi với nhau thì thống nhất ôn thi chuyên hoá hoặc chuyên sinh. Các cụ có thông tin cho em hỏi về chuyên hoá (hoặc sinh) của Ams hoặc KHTN thì nếu đỗ nên theo học bên nào. Cơ hội du học của chuyên hoá hoặc sinh của Ams có thấp hơn nhiều so với chuyên Anh không? Bạn nhà em học lực khá đều các môn, tiếng anh cũng tốt nhưng không phải nhóm xuất sắc trong lớp, em không muốn con bị áp lực cạnh tranh cao nên định hướng sang hoá hoặc sinh, cũng là lĩnh vực con có hứng thú.