Các bác chọn giúp em GPU để xem HD ngon

Bluebloa

Xe điện
Website
www.lol.com
em cần mua 1 cạc màn hình để chơi HD nuột
vừa đủ thôi chứ ko cần cao hơn,
em không chơi game, loại silent

PS:
vấn đề hiện tại em chưa biết cạc màn hình nó làm xử lý cái gì khi mà CPU đã đảm nhiệm hết vai trò decode HD rip rồi, nghe nói là nó chau chuốt hình ảnh hơn và xzy cái gì nữa, các bác chỉ luôn cho em cái này luôn rồi cho em cái tiêu chuẩn để chọn GPU cho HTPC, dựa vào những tiêu chí ấy em chọn dễ hơn. tlks các bác

Chỉnh sửa cuối:

kenu97

Xe container
em cần mua 1 cạc màn hình để chơi HD nuột
vừa đủ thôi chứ ko cần cao hơn,
em không chơi game, loại silent

PS:
vấn đề hiện tại em chưa biết cạc màn hình nó làm xử lý cái gì khi mà PCU đã đảm nhiệm hết vai trò decode HD rip rồi, nghe
ơ cái PCU là cái gì thế nhỉ?:102::102: Em trình còi ko hiểu. mong cụ giải thích cho nhà em thông với :^)

lampham44

Xe đạp
Bác thử xem sao nhé, con này giờ cũng không đắt lắm Geforce 8800GTX, kiếm luôn con có cổng HDMI nếu như tivi của bác có hỗ trợ.
Em chưa biết bác dùng tivi hay projector để xem HD movie ?

Em gợi ý bác thử chơi với mấy em TVIX hay HDX xem sao, chuyên dùng để chơi Film HD đó bác.

Bluebloa

Xe điện
Website
www.lol.com
cám ơn bác em dùng LCD có DVI và HDMI support ạ
em chỉ cần con GPU xem ngon HD nữa thôi là hoàn chỉnh

bác cho em những tiêu chí để chọn đi chứ nói chung chung thế em khó chọn lắm

casanovapham

Xe hơi
Thực ra đâu có đắt cụ thử làm 1 chú Asus dùng chíp AMD ATI cỡ khoảng 100 Mỹ 256MB đến 512MB theo cảm nhận của em Chip ATI cho mầu sắc, hình ảnh ở chế độ 2D (xem Phim) hơn Nvidia 1 chút, còn 3D thì ko tính vì cụ chả chơi games. Cụ vào đây mà xem thử tùy theo cụ chi nhiêu còn khoảng 100$ trở lên thì mục đích xem HD của cụ sẽ là như nhau.

Bluebloa

Xe điện
Website
www.lol.com
con đấy có nóng quá ko pín nhể
mà cho em cái link đi chứ tìm sao đc trong cả đống đấy

Chỉnh sửa cuối:

lengkeng

Xe tăng
Có mua bàn phím và chuột bluetooth thi alo nhé, anh đang thừa 1 bộ :21:

Bluebloa

Xe điện
Website
www.lol.com
cho em cái link đi và giá nhé
anh tư vấn cho em cái cạc màn hình cái, hay có thừa cái nào ko thì cho em xin link luôn

Website
maytinhthudo.vn
Với cấu hình hiện tại bác đã xem được phim FULL HD chưa?
nếu xem được rồi thì không cần nâng cấp card hình nữa, vì không có tác dụng.
- chuẩn HDMI chỉ tiện lợi ở chỗ dây nối gọn gàng thôi, không có cải thiện gì chất lượng hình ảnh cả.
- bác nói đúng là CPU làm nhiệm vụ decode phim. GPU của card đồ họa sinh ra chủ yếu chỉ để dựng hình 3D, và có tác dụng nhất khi cần 3D real time, chẳng hạn chơi game. VD như diễn tả 1 quả bom nổ, thì hình ảnh về quả bom nổ đó không lưu sẵn trên máy tính, mà khi chơi thì phần mềm nó mới tạo ra. Việc tạo ra hình ảnh 3D như thế khá phức tạp và nặng nề, cho nên cần card đồ họa mạnh.
Ngược lại khi xem phim thì hình ảnh chỉ là 2D, phim đã được sản xuất sẵn, các hình 3D nếu có phải làm thì nó làm ở chỗ nhà SX phim chứ không làm trong máy tính của bác. Máy tính chỉ có mỗi nhiệm vụ là giải nén phim và đưa lên màn hình là xong, công việc rất nhẹ nhàng (so với việc dựng hình 3D).
- 1 VD cho bác là đầu DVD (kể cả full HD) và TV nó chả có cái card hình loại mấy chục mấy trăm đô nào bên trong đâu, nhưng nó vẫn phát phim bình thường.
Có nghĩa là việc phát phim hầu như không phụ thuộc card hình. Nếu card hình đã hiển thị được phim tốt rồi thì việc nâng cấp thêm chỉ tổ tốn kém.(b)

khoa68

Xe buýt
Với cấu hình hiện tại bác đã xem được phim FULL HD chưa?
nếu xem được rồi thì không cần nâng cấp card hình nữa, vì không có tác dụng.
- chuẩn HDMI chỉ tiện lợi ở chỗ dây nối gọn gàng thôi, không có cải thiện gì chất lượng hình ảnh cả.
- bác nói đúng là CPU làm nhiệm vụ decode phim. GPU của card đồ họa sinh ra chủ yếu chỉ để dựng hình 3D, và có tác dụng nhất khi cần 3D real time, chẳng hạn chơi game. VD như diễn tả 1 quả bom nổ, thì hình ảnh về quả bom nổ đó không lưu sẵn trên máy tính, mà khi chơi thì phần mềm nó mới tạo ra. Việc tạo ra hình ảnh 3D như thế khá phức tạp và nặng nề, cho nên cần card đồ họa mạnh.
Ngược lại khi xem phim thì hình ảnh chỉ là 2D, phim đã được sản xuất sẵn, các hình 3D nếu có phải làm thì nó làm ở chỗ nhà SX phim chứ không làm trong máy tính của bác. Máy tính chỉ có mỗi nhiệm vụ là giải nén phim và đưa lên màn hình là xong, công việc rất nhẹ nhàng (so với việc dựng hình 3D).
- 1 VD cho bác là đầu DVD (kể cả full HD) và TV nó chả có cái card hình loại mấy chục mấy trăm đô nào bên trong đâu, nhưng nó vẫn phát phim bình thường.
Có nghĩa là việc phát phim hầu như không phụ thuộc card hình. Nếu card hình đã hiển thị được phim tốt rồi thì việc nâng cấp thêm chỉ tổ tốn kém.(b)
Bác giải thích cặn kẽ hay thật, nhà LL xem ntn này. Tối riệu về em kính bác nhá.(b)(b)

Bluebloa

Xe điện
Website
www.lol.com
với cấu hình hiện tại của e dư sức kéo 1 lúc 2 phim 1080p bác ạ
em test rồi
nếu đúng như bác nói thì đội ơn trời đỡ nặng máy thêm tiền phí điện
em xin hỏi bác 1 chút là bác đã trực tiếp test với VGA on và VGA rời chưa hay là chỉ nghe nói thế thôi :^):^)

Website
maytinhthudo.vn
với cấu hình hiện tại của e dư sức kéo 1 lúc 2 phim 1080p bác ạ
em test rồi
nếu đúng như bác nói thì đội ơn trời đỡ nặng máy thêm tiền phí điện
em xin hỏi bác 1 chút là bác đã trực tiếp test với VGA on và VGA rời chưa hay là chỉ nghe nói thế thôi :^):^)
Thực tế nó là như vậy cụ ạ.
Nếu bảo phải tét thì chỉ có tét xem card này với card kia cái nào mạnh hơn cái nào thôi, chứ còn nếu tét xem có xem phim hay hơn không thì không cần tét cụ ợ, vì nguyên tắc nó là như thế.
Nhà cháu có thể lấy 1 ví dụ khác là nếu chụp ảnh chẳng hạn, cụ muốn xem ảnh nó nuột hơn thì phải dùng shop hoặc mua cái màn hình xịn hơn, chứ muốn nuột hơn mà lại lắp card hình thì vô ích.
Tất nhiên là card hình yếu quá thì cũng không xem được phim, trong trường hợp đó:
- hình ảnh không hiện đủ màu. Chỉ xảy ra nếu máy tính của cụ không có cách nào đặt được 32bit màu (đặt trong desktop/properties/setting)
- xem phim bị giật đùng đùng (cái này chả cần tét nhỉ)
- không xem được full hình DVD (cái này phần mềm xem phim nó sẽ báo lỗi ngay)

Nhưng nói chung máy cụ đã xem được đến 2 phim 1080 cùng 1 lúc rồi thì quên cái card hình đi ạ, mặc dù nếu cụ mua thì tăng xác suất nhà cháu kiếm được ít tiền thêm một số % nào đó :21:

Nói chung nếu xem phim mà chưa thấy thỏa mãn thì đầu tư vào màn hình. Màn càng to, đời càng mới, nhãn hiệu càng xịn thì xem càng sướng.(b)

Bluebloa

Xe điện
Website
www.lol.com
okie vụ này em nghe bác
thế màn hình tầm 42 đến 50 thì chơi loại nào ngon hả bác

Website
maytinhthudo.vn
okie vụ này em nghe bác
thế màn hình tầm 42 đến 50 thì chơi loại nào ngon hả bác
nhà cụ dùng máy tính mà chơi màn hình 50" thì nhà cháu cũng :77: trước kia quen 1 bác cũng ăn chơi dùng cái màn hình CRT 32" nặng 80kg gắn vô máy tính chơi game nhà cháu thấy đã ngất :'(
ăn chơi quá :))
Màn máy tính hiện nay loại to nhất thông dụng cũng chỉ 22", còn 50" thì chắc là TV roài, TV thì nhà cháu chịu chả biết gì, nếu có xài thì nhà cháu chỉ tin dùng mỗi Sony :6:
Mua TV 50" gắn vào máy tính mà ngồi cách 1m xem làm sao nhỉ :^)

Bluebloa

Xe điện
Website
www.lol.com
cụ ơi em có ngồi lướt web đâu
em lướt = cái 19 thôi
cái to em xem phim mà hic hic

Anthq

Xe tăng
Nếu cụ cần màn hình lớn để xem phim HD thì em nghĩ plasma là phù hợp.
Em đang xài 1 cái 42" và thấy rất ổn.

Bluebloa

Xe điện
Website
www.lol.com
của cụ là model gì cho em xin thông số và giá cả đc không ạ

Website
maytinhthudo.vn
giữa Plasma và LCD thì nên cân nhắc cụ ợ:
- Về lý thuyết thì Plasma cho hình đẹp hơn và nhanh hơn LCD
- Về thực tế thì màn Plasma nó uống cỡ ít nhất gấp rưỡi đến gấp đôi so với LCD, nên chết tiền điện (cụ xem công suất tiêu thụ ghi ở mặt sau màn hình). Ngoài ra thực tế thì chất lượng màn LCD cũng rất khá, theo em dưới 50" nên xài LCD.:^)

lengkeng

Xe tăng
Vụ card màn hình hôm trước chit chat anh đã bẩu là xem phim thì cứ dùng onboard là ngon rồi chỉ tồi onboard nó không có nhiều lựa chọn DVI hay HDMI mà chỉ thường là D-Sub

Về màn hình thì 50" trở lên dùng Plasma còn dưới thì LCD cho lành... về giá thì chưa chắc Plasma đã rẻ hơn LCD nếu trên 50"... Còn vụ tốn điện thì cũng không lo lắm... bản chất thằng Plasma nó ghi công suất tiêu thụ đằng sau như vây với điều kiện tất cả các điểm ảnh đều sáng rực :21: chứ chạy bình thường thì công suất tiêu thụ điện của nó chỉ gấp 1,5 thằng LCD (chú ý thằng LCD không có cái vụ tự điều tiết công suất tiêu thụ điện này à nha vì bản chất của màn LCD là lúc nào cũng phải chiếu sáng :P)