Các Bác có kinh nghiệm cho e xin tham khảo một việc ạ:

Mr Chinh

Xe tăng
Website
ruttiennhanh247.vn
E có cô bạn cần tiền muốn vay của e 500tr, khoảng 6 tháng mà ko muốn vay ngân hàng. Cô ý muốn gửi sổ đỏ căn chung cư ở Mỹ Đình 100m2 ( sổ đỏ tên cô ý). Các Bác tư vấn giúp e xem e cần ra phòng công chứng làm những thủ tục gì cho yên tâm? E xin cảm ơn và chuẩn bị rượu mời rồi ạ!

Chỉnh sửa cuối:

coro7587

Xe máy
E có cô bạn cần tiền muốn vay của e 500tr, khoảng 6 tháng mà ko muốn vay ngân hàng. Cô ý muốn gửi sổ đỏ căn chung cư ở Mỹ Đình 100m2 ( sổ đỏ tên cô ý). Các Bác tư vấn giúp e xem e cần ra phòng công chứng làm những thủ tục gì cho yên tâm? E xin cảm ơn và chuẩn bị rượu mời rồi ạ!
500 la số tiền không nhỏ, ngay cả khi Bác là đại gia. Ở VN hay dùng kiểu tín chấp lắm, nhưng điều đó rất không hay. Ngay cả khi là anh em ruột thịt cũng phải rõ ràng; Càng rõ ràng càng giữ được tình cảm lâu dài Bác ạ. Khi vay-Cho vay ai cũng đều cho rằng sẽ thanh toán sòng phẳng, nhưng cuộc đời sô đẩy, người đi vay sa cơ lỡ vận, muốn trả mà cũng không được, giờ tính sao. Theo em Bác rất, rất nên rõ ràng. Chỉ cầm cái sổ đỏ không thôi, bỗng dưng Bác đòi lại được tiền a?

Mr Chinh

Xe tăng
Website
ruttiennhanh247.vn
500 la số tiền không nhỏ, ngay cả khi Bác là đại gia. Ở VN hay dùng kiểu tín chấp lắm, nhưng điều đó rất không hay. Ngay cả khi là anh em ruột thịt cũng phải rõ ràng; Càng rõ ràng càng giữ được tình cảm lâu dài Bác ạ. Khi vay-Cho vay ai cũng đều cho rằng sẽ thanh toán sòng phẳng, nhưng cuộc đời sô đẩy, người đi vay sa cơ lỡ vận, muốn trả mà cũng không được, giờ tính sao. Theo em Bác rất, rất nên rõ ràng. Chỉ cầm cái sổ đỏ không thôi, bỗng dưng Bác đòi lại được tiền a?
Cám ơn ý kiến của cụ! Mời cụ 1 ly nhé!

lagor

Xe tải
Em cũng đã dính đến chuyện cho vay tín chấp này nên cũng khuyên cụ như vậy.
cụ có từng ấy tiền có thể cho người ta thì hãy tính cho vay tín chấp, còn không thì thôi.
1 là mất tiền, 2 là mất bạn (tùy mức độ thân thiết đến đâu, không biết có đầu ấp tay gối với cụ trc ko ;));));))
Không thì phải chắc cú: viết giấy đặt cọc nhà có cả chữ ký của vợ, chồng + cầm sổ đỏ và các giấy tờ có công chứng

SPL

Xe container
Em cũng đã dính đến chuyện cho vay tín chấp này nên cũng khuyên cụ như vậy.
cụ có từng ấy tiền có thể cho người ta thì hãy tính cho vay tín chấp, còn không thì thôi.
1 là mất tiền, 2 là mất bạn (tùy mức độ thân thiết đến đâu, không biết có đầu ấp tay gối với cụ trc ko ;));));))
Không thì phải chắc cú: viết giấy đặt cọc nhà có cả chữ ký của vợ, chồng + cầm sổ đỏ và các giấy tờ có công chứng
Cụ nói chuẩn. Tiền trong túi mình thì là của mình, vay mượn khó nói lắm, mất tình cảm, ra tòa kiện cáo như chơi.

mido

Xe tải
Chơi cái món này mệt lắm dễ mất tiền hoặc mất bạn như chơi . E vừa mất tiền vừa mất bạn ạ . Nếu có gì sai các bác bỏ qua cho e .:-h

sidecardesigner

Xe điện
Em nghĩ bác nên ra công chứng làm thủ tục ủy quyền căn nhà đó sang tên cụ, sau đó làm giấy giữa 2 bên, khi nào cô kia trả xong t thì mình lại ra công chứng hủy giấy ủy quyền đi là chắc nhất ạ.

ngày giữa đêm

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ bác nên ra công chứng làm thủ tục ủy quyền căn nhà đó sang tên cụ, sau đó làm giấy giữa 2 bên, khi nào cô kia trả xong t thì mình lại ra công chứng hủy giấy ủy quyền đi là chắc nhất ạ.
Chào mợ xe 3 bánh.
F1 nhà mợ được mấy tuổi rồi?
Còn cái vụ cho vay - theo em chắc ăn nhất là cụ cầm chìa khóa hoặc có người đến ở => khả thi nhất./

sidecardesigner

Xe điện
Chào mợ xe 3 bánh.
F1 nhà mợ được mấy tuổi rồi?
Còn cái vụ cho vay - theo em chắc ăn nhất là cụ cầm chìa khóa hoặc có người đến ở => khả thi nhất./
Hi hi.. Chào cụ mặt trời chiếm chỗ trăng, f1 nhà cháu ngày kia là được 1 ngày tuổi ợ ;))

Mr Chinh

Xe tăng
Website
ruttiennhanh247.vn
Dạ e xin cám ơn ý kiến đóng góp của các Bác. Việc này có lẽ e cũng suy nghĩ thêm trước khi quyết định. Vi bản thân e cũng đang phân vân giữa 3 phương án là làm HĐMB nhà công chứng (viết thêm giấy viết tay),hay làm hợp đồng ủy quyền như tư vấn của Bác 3 bánh, hoặc viết giấy đặt cọc mua nhà công chứng.Vì thực tế e cũng ko muốn va chạm nhưng vì cũng mối quan hệ làm ăn, e đang áy náy nếu mình làm HĐMB nhà thì với tài sản của họ lớn hơn số tiền họ vay của mình thì bản thân họ cũng sẽ lăn tăn. Kính mong các Bác cho e xin thêm ý kiến nên theo phương án nào nếu QĐ cho vay( vợ chồng e cũng đang phân vân 50/50). Cám ơn các Bác môt lần nữa ạ!

sidecardesigner

Xe điện
Bác nên nhờ min mod chuyển cho bài này ra cafe thì nhiều ng biết hơn và các cụ mợ ấy sẽ tư vấn chuẩn hơn bác ạ.

SaulGoodman

Xe hơi
Em vào hùa với cụ Lago. Mất lòng trước, đc lòng sau. Bạn cứ cho mình là chắc lép, còn hơn sau này mình trách bạn là tráo trở. Vì đồng tiền nó kinh lắm.

Marula

Xe tải
Những vụ như này phức tạp và khó đoán lắm cụ ạ. Hic, tiền cho vay không có gì đảm bảo là đòi được dễ dàng đâu. Kinh nghiệm xương máu của bố mẹ em là mất cả tiền và cả bạn rồi cứ long đong lận đận mãi. Tuy nhiên vì giữ mối quan hệ làm ăn mà nhiều khi vẫn phải cho vay. Cụ cứ đưa điều kiện càng chắc càng tốt. kệ bên kia. Cái nhà chung cư đó, ôm vào chưa chắc đã sướng đâu ạ. Lúc cụ cần tiền liệu cụ có đành bán không, muốn bán thì có bán được ngay không và bán với giá nào đều phải tính kỹ. Hic. Em thấy hình như cụ kiếm tốt nên hơi mất cảnh giác.

Tuy Heo

Xe hơi
:">(*)
E như cụ cứ cầm người cho chắc ăn.(*)

Dịch Vụ Công Chứng

[Tịch thu bằng lái]
fai bàn giao nhà mới chuẩn ạ

donlilama

Xe buýt
Dạ e xin cám ơn ý kiến đóng góp của các Bác. Việc này có lẽ e cũng suy nghĩ thêm trước khi quyết định. Vi bản thân e cũng đang phân vân giữa 3 phương án là làm HĐMB nhà công chứng (viết thêm giấy viết tay),hay làm hợp đồng ủy quyền như tư vấn của Bác 3 bánh, hoặc viết giấy đặt cọc mua nhà công chứng.Vì thực tế e cũng ko muốn va chạm nhưng vì cũng mối quan hệ làm ăn, e đang áy náy nếu mình làm HĐMB nhà thì với tài sản của họ lớn hơn số tiền họ vay của mình thì bản thân họ cũng sẽ lăn tăn. Kính mong các Bác cho e xin thêm ý kiến nên theo phương án nào nếu QĐ cho vay( vợ chồng e cũng đang phân vân 50/50). Cám ơn các Bác môt lần nữa ạ!
Theo em, cụ có các phương án như sau:
- Vì cụ còn là mối làm ăn với cô ấy cho nên: Nếu cụ thấy cô ấy chắc cú, tin tưởng được (điều này cụ hiểu nhất), và mối làm ăn của cụ với cô ấy có thể kiếm ra nhiều nhiều hơn số tiền 500 tr thì cụ cứ ok cho cô ấy vay mà không cần các thủ tục gì cả.
- Nếu cụ thấy cô ấy không tin tưởng lắm và mối quan hệ làm ăn cũng không ra nhiều xèng lắm thì tốt nhất là cụ cùng vợ chồng cô ấy làm cái giấy uỷ quyền công chứng (Ngân hàng cho vay thế chấp cũng làm thế mà) cho nó chắc ăn!!!!
Chúc cụ có quyết định sáng suốt.

thinhkieuphong

Xe điện
em là em ko cho vay, người nhà vay số $ lớn như vậy em còn đắn đo nữa là bạn ;))