Các bác cứu em với - Chuột cắn vỏ dây điện xe em

lylk

Xe hơi
Tình hình là hôm nay em đi thay dầu 1000km, thì các bạn ở gara phát hiện ra mấy cái dây trong xe bị gặm nham nhở. Mấy con chuột không cắn đứt dây, mà chỉ gặm cái vỏ nhựa hay cao su gì đó bên ngoài thôi. Nhưng ai mà biết một ngày đẹp giời nó quá răng nó làm đứt thì sao nhỉ. Xe em gửi ngoài bãi nên chỉ biết để xe đó thôi.

Các cụ có cách nào phòng ngừa không chỉ giúp em với. Có cái gì đuổi được chuột hoặc ngăn không cho nó đến gần không nhỉ? Chả nhẽ lại đặt bẫy dính trong gầm xe, hihi. Thanks a million.

morningso

Xe máy
Chuội cắn dây điện là nỗi khổ của bao người đấy bác ạ

thebluesea

Xe tải
Website
ptsc.com.vn
Tình hình là hôm nay em đi thay dầu 1000km, thì các bạn ở gara phát hiện ra mấy cái dây trong xe bị gặm nham nhở. Mấy con chuột không cắn đứt dây, mà chỉ gặm cái vỏ nhựa hay cao su gì đó bên ngoài thôi. Nhưng ai mà biết một ngày đẹp giời nó quá răng nó làm đứt thì sao nhỉ. Xe em gửi ngoài bãi nên chỉ biết để xe đó thôi.

Các cụ có cách nào phòng ngừa không chỉ giúp em với. Có cái gì đuổi được chuột hoặc ngăn không cho nó đến gần không nhỉ? Chả nhẽ lại đặt bẫy dính trong gầm xe, hihi. Thanks a million.
Bác đến gara hỏi mua hộp Gel chống chuột rồi treo vào khoang máy. e cũng treo 1 hộp, có tác dụng trong 2 tháng thôi bác. 50k/1 hộp.

HVB

Xe tăng
bác rang thơm và giã ít hạt tiêu, cho vào gói giấy (loại giấy thấm đc mùi ra ngoài, như giấy toilet ấy), để vào chỗ chuột hay mò đến, nó sẽ tránh xa

HVB

Xe tăng
Các bác ý tư vấn chuẩn quá, theo em thì mợ cứ chuẩn bị sẵn ít dây cùng loại, chờ nó cắn đứt thì thay luôn thể... :-$
chuẩn bị sẵn cái xe cùng loại nữa, nó cắn xe này còn xe kia :-$

Loidaveco

Xe tải

Theo em mợ làm con mèo tối về xích vào larang thế là xong:-bd

lylk

Xe hơi
@ bac thebluesea : bác ui, gara nào có bán gói gel đó vậy bác? Để em còn ra hỏi luôn.

@ bác HVB: Hạt tiêu nó cũng sợ hả bác? Mà em thấy có vết chân chuột ngay trên nắp che máy. Thế nếu em để hạt tiêu lên nắp nhựa che máy thì có sợ bị nguy hiểm hay cháy gì không bác?

Ờ, mà mua sẵn cái xe để đấy thì để em xin tiền chồng đã ạ :-D

@bác Michealjo: Cụ cứ nói như thật, em mà biết là cái dây nào đứt mí lại thay thế nào, thì em không phải tên là lylk nha', hihi.

Victory78

Xe tải
Hôm vừa rồi em thêm nước rửa kính, mở nắp Capo thì cũng có 1 đống rác chuột tha vào. Rất may là chưa phát hiện bị nó cắn cái gì, tuy nhiên sau đó rút kinh nghiệm khi để ở các bãi xe có chuột như sau:
1, Thường xuyên đi xe, nếu không đi xe thì cũng không nên phủ bạt kín nữa vì bạt kín thì chuột thích lắm.
2, Thường xuyên kiểm tra nắp Capo và lau chùi sơ bộ (Vì sạch sẽ thì nó cũng ngại lên).
3, Không nên đỗ cố định 1 chỗ trong bãi xe, tuyệt đối tránh xa các vị trí gần rác, gần hàng rào.
4, Có 1 mảnh rẻ lau nhỏ có chứa dầu hỏa (ít thôi ko thì ảnh hưởng đến gió vào), để chỗ khe chuột hay lên thì chắc nó cũng ngại 1 chút.

Từ ngày phát hiện ra chuột, nó cứ ám ảnh em mãi, sợ bọn này thật.

HVB

Xe tăng
@lylk: - hạt tiêu rang thơm giá nhỏ chuột nó sợ ạ (người mà bị bay vào mũi còn hắt xì ầm ĩ nữa là chuột :)) )

@victory: - cách đơn giản nhất ko phải là ko đậu xe cố định một chỗ, mà là bắt 1 con chuột sống, đập chết, thả xuống đất chỗ để xe 1 hôm, những con khác thấy đồng đội bị chết ở đấy, ko dám đến nữa.

lylk

Xe hơi
Nhà em hôm trước cũng bị chuột nó cắn dây đèn, phải điều ngay 2 hai em "hắc bạch song sát"x-( chó và mèo canh giữ hiện nay đã ổn>:D<
Eo, nhà cụ sướng thế, để xe chắc ở trong nhà luôn nên mới điều được vệ sĩ. Chứ e gửi xe ở ngoài thì làm gì có ạ.

Diligo

Đi bộ
xe em nay vừa lại bị lũ chuột công vào 1 đống xương vào hốc xe rồi, chắc bọn nó làm tổ trong đó, mặc dù em để mấy cục băng phiến vào trong đó rồi.