Các bác giúp e với. E trót xóa 10GB tài liệu ở ổ cứng di động :(

thanggieng

Xe tải
Các bác giúp e với, chiều nay e ngồi xóa bớt tài liệu ở ổ cứng di động, chắc trong lúc buồn ngủ nên ấn luôn cả vào cái folder 10GB kia, rồi nó hiện ra câu hỏi là thùng rác không đựng được nhiều như thế, có muốn xóa không.

Vậy là em ấn: Có X_XX_XX_XX_XX_X :(:(

Em đã dùng cái Getdataback nhưng chưa biêt cách dùng vì nó chạy xong bước 1 ( mất 4 tiếng để tìm file đã mất) sau đó nó không có next để em sang bước 2. Mà em cũng chưa biết là làm đúng không vì ngay bước 1 họ có 2 cái FAT và NTFS thì e chọn NTFS.

Mất cái này chắc e tèo mất vì toàn ảnh và tài liệu học hành.

Vậy các bác biết thì chỉ giùm e vụ này với. Em cảm ơn các bác trước.

PS: Hôm nay thì e đã biết ổ của em là FAT32.

Chỉnh sửa cuối:

zuky

Đi bộ
Đầu tiên, không được ghi bất cứ dữ liệu gì lên ổ cứng đó nữa, sau đó xem ổ cứng định dạng gì, NTFS hay FAT. Dùng Get data back quét đúng với định dạng đó là ok rồi. Nếu không được nữa thử quét bằng Recover my file. Chúc may mắn nhé!

Xe2009

Xe tải
Về nguyên tắc bạn không được thực hiện ghi bất cứ gì lên ổ đó. Bạn tháo ổ mất dữ liệu lắp sang máy tính khác làm ổ phụ (Slave), chạy tiện ích cứu file (ví dụ Getdataback) tìm được file nào thì ghi lên ổ chính (Master). Chúc may mắn

thanggieng

Xe tải
Đầu tiên, không được ghi bất cứ dữ liệu gì lên ổ cứng đó nữa, sau đó xem ổ cứng định dạng gì, NTFS hay FAT. Dùng Get data back quét đúng với định dạng đó là ok rồi. Nếu không được nữa thử quét bằng Recover my file. Chúc may mắn nhé!
E làm cả 2 cái recover my file và getdata back rồi mà không được bác ạ. Nó toàn ra file gì đó em xóa trước khi xóa cái fie 10GB kia thôi. E chỉ thắc mắc là em move folder nhầm vào thùng rác nhưng vì folder nặng quá nên nó chưa chạy vào thùng rác đã bị xóa trước rồi. Như vậy có phải vì thế mà e quét cả 2 phần mềm kia đều không được chăng :(

Chết mất vì lo, huhu. Có bác nào chỉ thêm cho em không?

thanggieng

Xe tải
À giờ e mới nhớ đó là em không copy gì vào ổ di động sau khi mất 10GB đó, nhưng e có xóa bớt dữ liệu trong ổ cứng sau khi xóa file trên. :-ss

zuky

Đi bộ
Nếu dữ liệu đó cực kỳ quan trọng thì bác đừng dùng phần mềm nào quét ổ cứng nữa. Bác ra trung tâm cấp cứu dữ máy tính hơi lớn lớn tí, ở đó họ có máy quét bề mặt đĩa trong ổ cứng, hi vọng sẽ lấy lại dữ liệu được cho bác, chỉ có điều giá cả hơi khủng hoảng tí, nhưng bác cứ thỏa thuận giá với họ.

thanggieng

Xe tải
Các bác giúp e nốt với, tối qua e cho chạy lại lần nữa với cái recovery my file thì sáng nay thấy có vẻ đã tìm thấy 1 ít. Tuy nhiên e giờ mới nhớ ra là muốn lưu lại file đã mất thì nó đòi hạt vừng.

Bác nào có thì cho em xin với, e thấy bản nhà em là v4.7.2(1997)

Đa tạ các bác.

hienld

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
20 Nghĩa Đô, Hà Nội - 0908630088 - 0827788333
Website
giadungnhaviet.com
Cụ đã lấy được dữ liệu chưa ạ?
Nếu chưa lấy được sáng mai cụ cầm qua em thử làm xem được không ạ.
Em không phải dân chuyên nhưng đã mấy lần em bị như cụ rồi ạ.

tuancan

Xe tải
công việc khôi phục lại file đã xóa là cả vấn đề phức tạp rất mất công, cụ dùng getdataback là chuẩn rồi, nhưng phải chịu khó lần mò. Nếu chưa format cái ổ thì khả năng lấy lại rất cao nhưng riêng đối với các file word, excel dù có lấy lại được cũng bị hỏng nhiều.

thanggieng

Xe tải
công việc khôi phục lại file đã xóa là cả vấn đề phức tạp rất mất công, cụ dùng getdataback là chuẩn rồi, nhưng phải chịu khó lần mò. Nếu chưa format cái ổ thì khả năng lấy lại rất cao nhưng riêng đối với các file word, excel dù có lấy lại được cũng bị hỏng nhiều.
Em làm cái getdataback thấy như sau: Ảnh khôi phục được, dung lượng mang về được, nhưng khi mở ra thì không hiện ra ảnh, hic. Làm 3 lần vẫn thế.

Sau đó em làm revovermyfile thì thấy ảnh mang về xem được bình thường, dung lượng nhiều hơn getdataback.

Vậy nên em đã tìm lại được về cơ bản là file ảnh thì ổn ( thực sự là mất nhiều quá nên e không nhớ là mất những gì nữa :( ) và có tìm đc lại những file từ xa xưa lúc mình chưa biết đó là hay ho nên xóa, vậy nên tạm chấp nhận hiện thực.

Vây nên các cụ có mất file ảnh thì dùng recovermyfile em thấy ổn, còn xóa ổ hay mất file khác thì em không biết. Getdataback em thấy cũng có nhiều người khen.

Và hơn nữa là em mong các cụ đừng quên, nhầm lẫn, ổ hỏng.. là tốt nhất. Chứ dễ hoảng loạn lắm :(