[Thảo luận] Các bác giúp em hỏi về cách rẽ phải trên đường 1 chiều phân làn ở Hà Nội

New Driver

Xe máy
Chỉ chuyển làn theo hướng đi sau khi đã vượt qua cái biển phân làn vuông vuông màu xanh có nhiều mũi tên chỉ các hướng rẽ . Nếu chuyển làn sớm khi chưa qua biển thì phạm lỗi sai làn , chuyển làn quá muộn sẽ dễ đè vạch liền . Thông thường các biển phân làn theo hướng rẽ ( trộn làn ) đặt trước ngã tư khoảng 30 - 50 m . Sau khi vượt qua ngã tư 20 -50 m sẽ lại có biển phân làn theo phương tiện , ô.tô bên trái nên các cụ chú ý đánh võng sang trái để về đúng làn ô.tô kẻo đâm vào cột phân làn giưã đường ?
Cụ xem giúp Phố Huế, Hàng Bài, đề không có biển cả mới là có vấn đề, nếu có biển chắc không cần bàn ở đây.

xeruabo2

Xe điện
Cụ xem giúp Phố Huế, Hàng Bài, đề không có biển cả mới là có vấn đề, nếu có biển chắc không cần bàn ở đây.
Nhà cháu vẫn thường rẽ Phố Huế >THĐ vẫn có biển phân làn mà ?

thaiquangtung

Xe buýt
Cụ đi tới gần ngã 3, 4 định rẽ qua hết dải phân cách thì bật đèn xi nhan xin đường và nhớ đoạn đó phải là vạch đứt cụ nhá.

khanhdq09

Xe máy
Em thấy nhiều bác cứ "lôi" luật vào đây để hướng dẫn bác chủ..Cái đó thì có lẽ bác chủ cũng biết, vấn đề là đi thế nào để ko bị CA vịn mới là điều bác chủ cần,theo em, điều này là cực khó với GT ở HN cũng như CSGT họ luôn có "cách" để vịn, dù nắn nót sao thì vẫn dính như thường.
Em là LX kiếm tiền và đi lại nhiều nhất là đường phố HN,luôn giữ sao cho đỡ cắn vào thịt, nhưng đôi khi ko thoát, và cũng đừng mơ cãi CSGT, họ bắt là có lỗi chắc 99%.
Về đường phố Huế, Hàng bài thì rõ giờ đã phân làn,phân tuyến rõ cho xe ô tô và xe máy,nhưng khi muốn rẽ trái thì phải vào hết sát tim ngã tư mới được rẽ, sẽ hạn chế được các Sếp bắt lỗi, rẽ phải thì quả thật khó ! Vào ngã tư mới rẽ thì vướng xe máy, rất dễ làm tắc đường, ngứa mắt các chú vẫn cứ lôi như thường. Rẽ chuyển làn sớm, ăn đòn. Rẽ muộn (đè vạch liền ) cũng..ăn đòn. Nên cứ đi như thường, chuyển dần làn từ khoảng 40,50m và ép sát, rẽ. Còn lại là hên xui..Đó, GT Hà Nội là vậy, em rất thông cảm và hiểu ý bác chủ, nhưng chấp nhận đi ô tô ở HN thì chúng ta không còn cách nào khác đâu ạ.

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Phố Huế, Hàng Bài là tuyến đường thí điểm phân làn ô tô, xe máy cụ ạ(có dải phân cách và biển báo). Nếu là ô tô, cụ phải đi vào làn ô tô, đến ngã ba, ngã tư mới được rẽ. Nếu từ xa cụ đã đi sát vào bên phải đường, tức là đi vào làn của xe máy là không được. Chắc cụ nào bị bắt là bị bắt vì lỗi này
Nếu nhà cụ ở Phố Huế, đi vầy, cháu đố cụ về được nhà :P

DuyThanhSNG

Xe tăng
Có cụ nào đã bị xxx vịn kiểu rẽ phải thì vô đây cho ae ít kinh nghiệm là tại sao đi chứ như bây giờ cũng chẳng biết ai đúng ai sai nữa?? hay là đây là kẽ hở cho bọn chuyên ăn bẩn.

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Phố Huế, Hàng Bài là tuyến đường thí điểm phân làn ô tô, xe máy cụ ạ(có dải phân cách và biển báo). Nếu là ô tô, cụ phải đi vào làn ô tô, đến ngã ba, ngã tư mới được rẽ. Nếu từ xa cụ đã đi sát vào bên phải đường, tức là đi vào làn của xe máy là không được. Chắc cụ nào bị bắt là bị bắt vì lỗi này
Thế người có nhà ở bên phải chiều chạy thì không được phép cho xe ô tô vào nhà người ta hay cho xe từ trong nhà ra đường ah???
Bởi lẽ muốn ra hay vào đều phải đi cắt qua làn đường dành cho xe 2 bánh.

Martit

Xe buýt
Chỉ chuyển làn theo hướng đi sau khi đã vượt qua cái biển phân làn vuông vuông màu xanh có nhiều mũi tên chỉ các hướng rẽ . Nếu chuyển làn sớm khi chưa qua biển thì phạm lỗi sai làn , chuyển làn quá muộn sẽ dễ đè vạch liền . Thông thường các biển phân làn theo hướng rẽ ( trộn làn ) đặt trước ngã tư khoảng 30 - 50 m . Sau khi vượt qua ngã tư 20 -50 m sẽ lại có biển phân làn theo phương tiện , ô.tô bên trái nên các cụ chú ý đánh võng sang trái để về đúng làn ô.tô kẻo đâm vào cột phân làn giưã đường ?
Rất nhiều tuyến không có cái biển phân làn vuông vuông mầu xanh như cụ nói thì làm sao? Nếu có biển thì rõ ràng rồi thì k cần phải tranh luận nữa.

elegantteam

Xe tăng
em thấy cũng vô lý nhỉ, nếu đang đi trên làn ngoài cùng dành cho 4b mà đến tận ngã ba ngã tư mới được rẽ phải thì rẽ kiểu gì?
theo em khi gần đến đến ngã 3,4 thì mình phải xi nhan đi vào làn trong cùng bên phải rồi mới rẽ phải được chứ.

Big_D

Xe buýt
Em toàn đi hết dải phân cách ô tô-xe máy rồi chuyển sang làn trong cùng bên tay phải để rẽ phải.
Vì dải phân cách chỉ có tác dụng chia làn giữa phố còn gần ngã tư mình cứ đi theo làn hướng rẽ.
Cụ nhớ bật xi nhan rẽ phải là được.

anhdm.kh

Xe buýt
Website
www.nasco.vn
Mỗi người 1 ý. Phân làn rõ ràng mà ai cũng thấy phân vân. Có cụ nào giải thích chuẩn trường hợp này đi ạ

Explorer

Xe buýt
Hàng Bài - Phố Huế theo em các cụ phải đi thế này mới chuẩn: Đường này phân làn Oto - Xe máy (2 làn). Đến gần ngã rẽ các cụ để ý vạch kẻ dưới lòng đường sẽ là: Làn oto được phân làm đôi, làn xe máy bị thu hẹp lại và vẫn có vạch liền giữa làn Oto và làn xe máy (3 làn) ===> Oto muốn rẽ phải thì chuyển vào làn giữa, đi hết vạch liền thì rẽ phải \m/

New Driver

Xe máy
Hàng Bài - Phố Huế theo em các cụ phải đi thế này mới chuẩn: Đường này phân làn Oto - Xe máy (2 làn). Đến gần ngã rẽ các cụ để ý vạch kẻ dưới lòng đường sẽ là: Làn oto được phân làm đôi, làn xe máy bị thu hẹp lại và vẫn có vạch liền giữa làn Oto và làn xe máy (3 làn) ===> Oto muốn rẽ phải thì chuyển vào làn giữa, đi hết vạch liền thì rẽ phải \m/
Theo em hiểu có nghĩa là 4b đi vào làn đi thẳng (làn giữa), sau đó rẽ phải đúng không.

New Driver

Xe máy
Em thấy nhiều bác cứ "lôi" luật vào đây để hướng dẫn bác chủ..Cái đó thì có lẽ bác chủ cũng biết, vấn đề là đi thế nào để ko bị CA vịn mới là điều bác chủ cần,theo em, điều này là cực khó với GT ở HN cũng như CSGT họ luôn có "cách" để vịn, dù nắn nót sao thì vẫn dính như thường.
Em là LX kiếm tiền và đi lại nhiều nhất là đường phố HN,luôn giữ sao cho đỡ cắn vào thịt, nhưng đôi khi ko thoát, và cũng đừng mơ cãi CSGT, họ bắt là có lỗi chắc 99%.
Về đường phố Huế, Hàng bài thì rõ giờ đã phân làn,phân tuyến rõ cho xe ô tô và xe máy,nhưng khi muốn rẽ trái thì phải vào hết sát tim ngã tư mới được rẽ, sẽ hạn chế được các Sếp bắt lỗi, rẽ phải thì quả thật khó ! Vào ngã tư mới rẽ thì vướng xe máy, rất dễ làm tắc đường, ngứa mắt các chú vẫn cứ lôi như thường. Rẽ chuyển làn sớm, ăn đòn. Rẽ muộn (đè vạch liền ) cũng..ăn đòn. Nên cứ đi như thường, chuyển dần làn từ khoảng 40,50m và ép sát, rẽ. Còn lại là hên xui..Đó, GT Hà Nội là vậy, em rất thông cảm và hiểu ý bác chủ, nhưng chấp nhận đi ô tô ở HN thì chúng ta không còn cách nào khác đâu ạ.
Cụ quả là có nhiều kinh nghiệm, nhưng làm như cụ thì nó bắt lỗi là đi vào làn xe máy, cái này quả là khó cãi. Nếu em cứ đi thẳng đến ngã tư mới rẽ thì chắc nó không có lý gì để bắt đúng không.

LuckyCar

Xe container
Cụ quả là có nhiều kinh nghiệm, nhưng làm như cụ thì nó bắt lỗi là đi vào làn xe máy, cái này quả là khó cãi. Nếu em cứ đi thẳng đến ngã tư mới rẽ thì chắc nó không có lý gì để bắt đúng không.
Đi thẳng đến giữa ngã tư mới rẽ sẽ bị vịn vì lỗi sai làn, tức là rẽ phải mà lại đi vào làn của ông đi thẳng. Cãi đằng trời.

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Mỗi người 1 ý. Phân làn rõ ràng mà ai cũng thấy phân vân. Có cụ nào giải thích chuẩn trường hợp này đi ạ
Phân làn nhưng mà ko chuẩn theo Luật nên nó mới thành ra thế, ai cũng hiểu là các xxx đang phân làn ý thức cụ ạ

Em muốn dừng lại bên lề đường chứ ko rẽ đi đâu cả, cụ bảo em dừng giữa đường phỏng =))

Trên dường Giải Phóng cũng phân làn như Phố Huế, ở ngã 3 giao cắt với Phương Mai, em rẽ phải như thế này.
Từ làn 2 (trái sang), em xi nhan phải để chuyển sang làn (mà các cụ gọi là) xe máy ấy, rồi em chờ đèn xanh ở ngã 3 chung với xe máy luôn, xi nhan vẫn bật, khi đèn chuyển xanh, thì em rẽ phải trước mặt xxx mà ko chú nào có ý kiến gì cả. Ấy thế nhưng nếu mà em đổi ý, tắt xi nhan, đi thẳng qua ngã tư thì toai ngay đấy ạ :D

Libor

Xe điện
Các cụ chỉ cần lưu ý là sát ngã tư khi có biển phân làn rẽ thì lúc này không còn hiệu lực làn nào là làn xe máy, làn nào của ôtô nữa là được. Lúc này chỉ có làn rẽ phải, rẽ trái hoặc đi thẳng thôi ạ. Ông xe máy muốn rẽ trái lúc này thì cũng phải chạy ra sát lề đường bên trái mà đứng đợi đèn xanh, đèn đỏ để rẽ chứ không phải đứng ở lề phải rồi đè đầu oto đi thẳng mà rẽ đâu nhá. Nếu đi như trên mà bị bắt các cụ cứ chửi bố tiên sư thằng nào bắt các cụ lên cho em nhờ! :(( :((

Chỉnh sửa cuối:

vô lăng vuông

Xe đạp
Em toàn đi hết dải phân cách ô tô-xe máy rồi chuyển sang làn trong cùng bên tay phải để rẽ phải.
Vì dải phân cách chỉ có tác dụng chia làn giữa phố còn gần ngã tư mình cứ đi theo làn hướng rẽ.
Cụ nhớ bật xi nhan rẽ phải là được.
Cụ mà đi như này trên đường Xã đàn là nộp tiền cho CSGT ngay đấy ạ. Dạo này chỗ ngã tư Xã Đàn-Phạm Ngọc thạch thành cái mỏ vàng cho CSGT rồi

ozzfan

Xe tải
Em nghĩ cái này mình cứ làm thế nào thì tiện thôi, gặp XXX thì cãi thật lực. Bọn giao thông công chính nó làm nửa vời.
- Trước khi phân làn ô tô xe máy, trên đường Phố Huế - Hàng Bài (hoặc Bà Triệu) có kẻ 3 làn để cho ai muốn đi thẳng thì đi làn giữa, rẽ phải thì đi làn bên phải và rẽ trái thì vào làn bên trái bất kể là 2b hay 4b.
- Khi làm cái phân cách ở giữa đường, phân thành ô tô xe máy bọn nó không kẻ lại vạch trên đường mà chỉ đơn giản là đặt con lương bê tông và cắm cái biển phân làn ở đó. Thành ra, khi hết con lươn bê tông, trên đường lại vẫn có 3 làn, đến ngã tư cũng có 3 làn, phân tách nhau bởi vạch liền (đây là vạch kẻ cũ), bà con ta đi đến đó chả biết rẽ kiểu gì.
+ Đi hết vạch liền mới rẽ thì tạt đầu xe đi thẳng. 4b rẽ phải thì tạt đầu làn xe 2b đi thẳng; 2b rẽ trái thì tạt đầu xe 4b đi thẳng. Chưa kể xe từ các đường giao với tuyến 1 chiều này cũng rẽ vào các làn được phép loạn xị hết cả lên.
+ Nếu xi nhan rẽ luôn từ sau con lương bê tông (cách ngã tư tầm 30-40m) thì lại bị tính sai làn.

Nói chung là em thấy bọn kẻ biển, phân làn làm nửa vời, có khi nó cũng đêk quan tâm anh em mình đi thế nào, chỉ cần biết trên bảo phân làn, tiêu tiền, cắm chốt ở đấy thì cứ thế mà làm.

Em thì vẫn cứ thấy tiện thế nào thì đi thế đấy. Rẽ trái thì không vẫn đề nhưng rẽ phải thì tùy, chuẩn bị sẵn tinh thần để cãi nhau.