Các bác giúp em thủ tục CHO TẶNG xe.

yetnavis

Xe hơi
Em mới được bố vợ em cho cái xe 4 bánh. Em muốn sang tên đổi chủ và chuyển vùng . Bác nào có kinh nghiệm chỉ giúp em thủ tục và các loại chi phí và thuế với ạ?

Thanks các bác!

jingyongle

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.shopkorea.com.vn
Bố vợ chứ có phải người ngoài đâu mà sợ, cụ làm thủ tục, khéo bố voẹ suy nghĩ thêm, em nghĩ chả cần làm đâu cụ ạ, cụ làm quả giấy viết tay là ổn rồi \:D/

E43000

Xe tăng
Nếu phải sang tên thì ra phường hoặc phòng công chứng làm cái giấy bán; còn nếu không cần sang tên thì ra phòng công chứng làm cái giấy ủy quyền là cụ chạy tẹt ga.

PS: Cho tặng (không phải bán) xe thì ngoài thuế trước bạ sẽ phải đóng thêm 10% thuế thu nhập nữa cụ nhé ===> làm giấy cho tặng là không nên.

CD125TBL

Xe tải
Bố cụ có còn cô con gái nào không?

yetnavis

Xe hơi
Các bác. Ý em ko phải là sợ này kia, mà là em muốn đổi sang cái biển HN để đi đường khỏi bị nhòm ngó nên mới phải đổi biển. Vì đi lại nó cũng bất tiện nên em muốn hỏi trước thủ tục để hôm nào về làm một thể. Quan trọng nhất vẫn là nếu làm cho tặng thì phí và thuế má phải nộp ntn ?

yetnavis

Xe hơi
Nếu phải sang tên thì ra phường hoặc phòng công chứng làm cái giấy bán; còn nếu không cần sang tên thì ra phòng công chứng làm cái giấy ủy quyền là cụ chạy tẹt ga.

PS: Cho tặng (không phải bán) xe thì ngoài thuế trước bạ sẽ phải đóng thêm 10% thuế thu nhập nữa cụ nhé ===> làm giấy cho tặng là không nên.
Bác cho em hỏi chút, làm giấy ủy quyền nội dung như thế nào ạ ? em gà mờ
Nếu cho tặng thì thuế trước bạ tính ntn ạ ?

dongnat

Xe điện
Cho tặng thì vẫn phải thuế má và thêm phần thuế thu nhập (kiểu như thuế thu nhập do thưởng ấy).
Sang tên thì thuế trước bạ 12% (có thể làm luật tý để định giá xe thời điểm hiện tại thấp nhất có thể).
Tóm lại các cụ tư vấn thêm cho về vấn đề sau :
Xe ở tỉnh muốn chuyển về để có biển HN thì làm thế nào, mất mấy loại thuế và có cách nào khác ít thuế nhất không

anvm

Xe điện
Website
www.xehanoi.vn
bố vợ mà cho , thậm chí giấy tay cũng ko cần viết ,

chốt hạ còn cô em vợ nào chưa lấy chống ko bác

dongnat

Xe điện
bố vợ mà cho , thậm chí giấy tay cũng ko cần viết ,

chốt hạ còn cô em vợ nào chưa lấy chống ko bác
Cụ biết thì tư vấn cho người ta, cụ đọc kỹ một chút
Người ta được cho tặng (hình thức là thế) nhưng biển ở tỉnh, giờ người ta ở HN nên muốn đổi cái biển sang biển HN cho nó thuận tiện, đỡ bị soi.
Nên người ta mới muốn hỏi thủ tục để đổi biển chứ ko phải sờ bố vợ thế này thế kia.