Các bác giúp em với - Dàn âm thanh cắm nhầm nguồn điện

Quôcs Lập

Xe đạp
Em có cái loa không dây Samsung 360R3, công suất 18W, dùng nguồn điện 220v, em muốn chế nguồn 12v hoặc 5v chẳng hạn có được không các cụ. nếu được thì hướng dẫn em với nhé. thank

Minhkhang_0301

Đi bộ
Các bác thông thái cứu em với. Em có cái máy lọc không khí hàng nội địa nhật điện 110v. Em cắm nhầm sang 220v, nó nổ bụp cái, ngắt toàn bộ điện. Bây giờ nó xịt luôn r :((. Có sửa đc k các bác ơi

Mr.Piez

Xe tải
Ấy chết , cụ caravel và các cụ hiểu nhầm em rồi ,em chỉ là người hay chọc chạch cái món điện tử thôi ( dân amateur ) với tinh thần đồng đội OS nên biết gì thì tư vấn nấy thôi các cụ à . Em tiếp tục hầu cụ caravel thế này :
Tổng quan : cụ đang sở hữu một giàn máy thuộc loại độc , mặc dù hư hỏng là không nghiêm trọng nhưng việc sửa chữa lại cần có người có kinh nghiệm và tuân thủ nghiêm ngặt các thông số linh kiện đưa vào sửa chữa vì loại này sai 1ly đi một dặm . Một điều khá thú vị là đây là giàn máy đời mới có rất nhiều tính năng kể cả việc lưu dữ liệu bằng ổ HDD 80GB ,nhưng phần nguồn lại không sử dụng bộ rung mà sử dụng cấp nguồn bằng biến áp ,khả năng để giảm thiểu can nhiễu tác động vào đường âm thanh và hình ảnh ,điều này lại đơn giản trong sửa chữa khi có sự cố phần nguồn ( cái mà cụ caravel đang bị )
- Trường hợp 1 ,là trường hợp thường xuyên gặp : Khi cắm nhầm điện 220 , thông thường máy sẽ phát ra tiếng ù lớn do quá tải ,sau vài giây đến hơn 10'' cầu chì sẽ đứt ,hoặc sẽ có quá trình ngược lại là biến áp sẽ chập cháy trước ,gây quá tải ,dẫn đến đứt cầu chì . Trường hợp cầu chì cháy trước thì đơn giản là gạt công tắc phía sau máy sang bên phải ( 220v ) sau đó thay cầu chì là xong ( Cụ nên xem lại vừa rồi thay cầu chì đã chuyển công tắc này qua 220v chưa ? ) . trường hợp đã chuyển sang 220v và thay cầu chì mà vẫn cháy thì khả năng biến áp cháy là 95% . Phải tiến hành quấn lại biến áp này ,khi quấn biến áp thì quấn luôn 220v bỏ cấp điện áp 110v , thường khi quấn các biến áp này ,người thợ thường chọn dây nhỏ hơn yêu cầu để dễ cho việc đóng lõi ferit ( lõi sắt ) ,do đó mặc dù số vòng đủ nhưng công suất sẽ giảm , đặc biệt với giàn máy của cụ ,có hoạt động của HDD song song với hoạt động của giàn IC công suất ,nên cụ phải chú ý chọn nơi quấn BA có uy tín ,kinh nghiệm và có máy quấn công nghiệp , hầu hết các BA dùng trong ampli đều có dải băng bằng đồng bọc ngoài cùng và hàn ngắn mạch ,mục đích triệt tiêu tần số 50/60HZ của nguồn điện ,không cho anh hưởng vào máy ,do đó trước khi đưa thợ quấn cụ nên nhắc việc này .
- Trường hợp 2 : vì máy cụ có điều khiển tắt mở máy bằng remote nên còn một khả năng nữa là biến áp không cháy nhưng cháy rơ le đóng mở nguồn , cháy IC Ổn áp cho khu vực rơle và nhận phản hồi âm áp kiểm soát và điều chỉnh điện áp phía thứ cấp của BA ( + - 5V ,+- 12V , +- 3.3V ... ) .
- nếu cụ là người ít chọc chạch máy móc thì sau khi tiến hành bước thay cầu chì mà không được thì nên mang đến thợ .
Chào ! chúc cụ may mắn năm mới .
rất hay, thank cụ nhiều.

uoat_LX

Xe điện
Các bác thông thái cứu em với. Em có cái máy lọc không khí hàng nội địa nhật điện 110v. Em cắm nhầm sang 220v, nó nổ bụp cái, ngắt toàn bộ điện. Bây giờ nó xịt luôn r :((. Có sửa đc k các bác ơi
À cụ nghe nổ bụp một phát thì khả năng sửa được ,nó mà không nói gì hoặc bốc mùi khét thì nặng hơn ,cuối cùng nếu như trước lúc cắm nhầm 220v mà máy chưa có thợ động vào thì cơ hội hồi phục lớn .Có thợ dỏm đã sờ vào thì cơ hội là 50/50.

Minhkhang_0301

Đi bộ
À cụ nghe nổ bụp một phát thì khả năng sửa được ,nó mà không nói gì hoặc bốc mùi khét thì nặng hơn ,cuối cùng nếu như trước lúc cắm nhầm 220v mà máy chưa có thợ động vào thì cơ hội hồi phục lớn .Có thợ dỏm đã sờ vào thì cơ hội là 50/50.
Cảm ơn bác, e cho e nó đi thợ rồi:( mong là sửa đc

Xúy Vân

Xe tải
Em có cái màn hình chuông cửa này, do đấu nhầm trực tiếp vào điện 220v mà ko qua cục sạc, nó cũng nổ bụp 1 phát, giờ mang đi đâu sửa đc cụ ơi :(

uoat_LX

Xe điện
Cảm ơn cụ đã tín nhiệm, tuy nhiên về vụ hệ thống chuông hình này em chả biết gì cả, kể cả nơi sửa chữa cũng không biết luôn. Chuyển cccm bên dưới tư vấn .Nếu cụ muốn khám bệnh thì mở mạch ra ,chụp hình gởi lên đây, em có thể thầy bói xem voi hộ cụ tí .

uoat_LX

Xe điện
Em có cái màn hình chuông cửa này, do đấu nhầm trực tiếp vào điện 220v mà ko qua cục sạc, nó cũng nổ bụp 1 phát, giờ mang đi đâu sửa đc cụ ơi :(

Cảm ơn cụ đã tín nhiệm, tuy nhiên về vụ hệ thống chuông hình này em chả biết gì cả, kể cả nơi sửa chữa cũng không biết luôn. Chuyển cccm bên dưới tư vấn .Nếu cụ muốn khám bệnh thì mở mạch ra ,chụp hình gởi lên đây, em có thể thầy bói xem voi hộ cụ tí .

Bố Funoto

Xe buýt
Em hôm qua vừa cắm nhầm điện cho con pioneer Vsa-ax8 h em tháo ra thay cầu chì.nhưng ko đc cứ đóng công tăc nguồn là cháy cầu chì.cụ nào giúp em cái

Đỗ Văn Phúc

Đi bộ
Em hôm qua vừa cắm nhầm điện cho con pioneer Vsa-ax8 h em tháo ra thay cầu chì.nhưng ko đc cứ đóng công tăc nguồn là cháy cầu chì.cụ nào giúp em cái

con này gọi là khủng long hả bác.
lấy bóng đèn tròn sợi đốt đấu vào 2 chân của cầu trì, bỏ cầu trì đi.
rồi sửa mò lại xem chạm chập ở đâu bác.

Bố Funoto

Xe buýt
con này gọi là khủng long hả bác.
lấy bóng đèn tròn sợi đốt đấu vào 2 chân của cầu trì, bỏ cầu trì đi.
rồi sửa mò lại xem chạm chập ở đâu bác.
Em sửa đc rùi.cầu trì nó 15A.em đọc ko kỹ thay loại 5A nên đóng nguồn là cháy cầu trì.h lại xem phim om sòm