[Funland] Các bác tư vấn giúp đường ống nước

vintq

[Tịch thu bằng lái]
10m ngang thì dễ tắc lắm nếu không có độ dốc 2-3%. Các khắc phục là cụ nên bổ sung rau và chất xơ vào bữa ăn hàng ngày nhé ;))

Tuanzuan138

Xe máy
10m ngang thì dễ tắc lắm nếu không có độ dốc 2-3%. Các khắc phục là cụ nên bổ sung rau và chất xơ vào bữa ăn hàng ngày nhé ;))
Cảm ơn cụ đã tư vấn.hihi Tất nhiên là vẫn phải có dốc 2% rồi, nhưng em vẫn lăn tăn nên mới lên đây hỏi ý kiến các cụ ạ

dinhcuong1975

Đi bộ
Xin chào quý bác, cho tôi hỏi thêm một tý về đường ống từ wc tầng 2- xuống tầng 1 ( phòng khách), hiện tại em đang bí chổ này. Hiện nay nhà ở đã đổ xong sàn tầng 1, đường ống thoát wc thì chưa lắp đặt, em muốn đi âm tường thì vướng dầm sàn trên và dầm móng, đi ống theo hộp kỹ thuật thì thấy mất thẩm mỹ, mất lịch sự khi nghe vs. Vậy không biết xử lý sao, mong bác nào thông thái chỉ giáo cho, em xin cảm ơn.

Tuanzuan138

Xe máy
Xin chào quý bác, cho tôi hỏi thêm một tý về đường ống từ wc tầng 2- xuống tầng 1 ( phòng khách), hiện tại em đang bí chổ này. Hiện nay nhà ở đã đổ xong sàn tầng 1, đường ống thoát wc thì chưa lắp đặt, em muốn đi âm tường thì vướng dầm sàn trên và dầm móng, đi ống theo hộp kỹ thuật thì thấy mất thẩm mỹ, mất lịch sự khi nghe vs. Vậy không biết xử lý sao, mong bác nào thông thái chỉ giáo cho, em xin cảm ơn.
Nhà em cũng như nhà bác, em đành chấp nhận làm hộp kỹ thuật, sau làm giả cột. chứ đục khoét giầm với móng thì không ổn

dinhcuong1975

Đi bộ
Nhà em cũng như nhà bác, em đành chấp nhận làm hộp kỹ thuật, sau làm giả cột. chứ đục khoét giầm với móng thì không ổn
Vậy phòng khách có nghe tiếng ồn khi đi vệ sinh ở tầng trên không bác, em đang ló quá.

Thang Hoang

Xe hơi
1nghe đc tiếng xả nước là chắc, róc rách róc rách

hairyscary

Xe điện
như bác nói thì trường hợp đặt ống luôn khi đổ bê tông và chèn đầm luôn thì khi sử dụng lâu dài em nghĩ sẽ vẫn thấm nước qua kẽ hở, vì ống nhựa và bê tông là 2 vật liệu khác nhau.
Nhà em làm từ 1990, tới giờ chẳng thấm dột gì. Lúc đổ bê tông, thợ đặt gạch vòng quanh theo mép luôn. Thời đấy bê tông trộn tay, kéo ròng rọc từng xô lên đổ. Vừa đổ vừa phun nước bảo quản. Tới khi phần cuối se mặt là xả nước vào ở chỗ đổ đầu tiên, thành như cái bể :D :D :D :D

kfc1981

Xe điện
Ngang xa quá ạ. Rễ đọng và bám thành ống nên sẽ bị tắc. Cụ làm như vậy là làm liều đấy. Ko ổn đâu ạ. Cố gắng tk ít góc cua và ít ống nằm ngang nhất có thể cụ ạ. Sao cụ ko tính đến phương án cho chạy bám tường xuống thẳng t1 rồi lấy độ dốc có phải hơn ko?

Tuanzuan138

Xe máy
Ngang xa quá ạ. Rễ đọng và bám thành ống nên sẽ bị tắc. Cụ làm như vậy là làm liều đấy. Ko ổn đâu ạ. Cố gắng tk ít góc cua và ít ống nằm ngang nhất có thể cụ ạ. Sao cụ ko tính đến phương án cho chạy bám tường xuống thẳng t1 rồi lấy độ dốc có phải hơn ko?
Cảm ơn cụ, em đã thay đổi lại vị trí phòng vệ sinh rồi ạ, không để ống chạy ngang nữa

kfc1981

Xe điện
Cảm ơn cụ, em đã thay đổi lại vị trí phòng vệ sinh rồi ạ, không để ống chạy ngang nữa
nên thế cụ ạ. Làm cái món sd lâu dài và khó khắc phục như này thì cứ phải hết ý mà làm, còn lăn tăn gặn gượng thì thôi kẻo sau mệt.

Tuanzuan138

Xe máy
Cho mình hỏi bạn xây nhà lệch tầng hay xây bình thường? và hộp kỹ thuật bạn có đặt gần cầu thang không?
Mình xây bình thường ạ. Vì tầng 1 mình sử dụng làm kinh doanh nên cầu thang mình đặt ở cuối nhà, toàn bộ bếp vs WC ở tầng 2 vì thế hộp kỹ thuật nó nằm sát cầu thang luôn.

dinhcuong1975

Đi bộ
đúng vậy, phải đi nổi, đôi khi còn cách tường 5cm vì vướng đà sàn, sau đó xây bao lại chứ không đi chìm tường.
Cho em hỏi, em muốn cho đường ống wc âm tường xuống phòng khách được không bác? thợ điện nước nói cho khoan 1 phần dầm sàn trên và khoan giữa dầm móng cho ống fi 90 đi qua, vậy có an toàn về mặt kết cấu không bác và theo thời gian cổ ống có bị thấm nước không bác. Xin cảm ơn.

Row House

Xe hơi
Em muốn tìm mục thích hợp để đăng mà không tìm thấy. Nhờ các cụ tư vấn giúp về đường ống nước với ạ.
Sắp tới, em sẽ xây nhà với nhà vệ sinh trên tầng 2, lắp đặt đường ống nước thải và thoát xí đi ngang dưới mái tầng 1 (Có trần thạch cao che). 1 nhà vệ sinh trong phòng ngủ cách hộp kỹ thuật 10.5m, nhà vệ sinh thứ 2 cách hộp kỹ thuật 5m, cho em hỏi là đường ống đi ngang và xa như vậy thì sau này sử dụng có dễ bị tắc nghẽn hay không?
Rất mong các cụ tư vấn ạ!
Thế này khó hình dung lắm, cụ phắc họa tay cho lên đây thì dễ hỏi hơn đấy

nguyenlam0102

Xe hơi
Em muốn tìm mục thích hợp để đăng mà không tìm thấy. Nhờ các cụ tư vấn giúp về đường ống nước với ạ.
Sắp tới, em sẽ xây nhà với nhà vệ sinh trên tầng 2, lắp đặt đường ống nước thải và thoát xí đi ngang dưới mái tầng 1 (Có trần thạch cao che). 1 nhà vệ sinh trong phòng ngủ cách hộp kỹ thuật 10.5m, nhà vệ sinh thứ 2 cách hộp kỹ thuật 5m, cho em hỏi là đường ống đi ngang và xa như vậy thì sau này sử dụng có dễ bị tắc nghẽn hay không?
Rất mong các cụ tư vấn ạ!
Không sao đâu cụ. đảm bảo độ dốc khoảng 2% và lắp đặt thông hơi đầy đủ thì cũng oke.

realman_80

[Tịch thu bằng lái]
Nhân tiện nhờ các bác tư vấn giúp giùm, Diện tích đất mình tính xây dài 22 x 7.76
Thợ thiết kế như sau, Nhờ các bác tư vấn giúp cho, nếu anh em nào là kiến trúc sư, có thể giúp mình, mình cũng xin cảm ơn và sẽ chia sẻ anh em chút ít với công sức anh em bỏ ra.