[Funland] Các bài nhạc tụng ưa thích

hoalocvung

Xe điện
Một mình cụ vẫn lặng lẽ :) A di Đà Phật

slaz8

Xe ba gác
Một mình cụ vẫn lặng lẽ :) A di Đà Phật
Cụ lại nhà.
Hàng ngày từng sát na... Tâm địa ngập trong rác bẩn, rác tự sinh ra và rác của môi trường xung quang xả vào qua 6 căn. Em càng ngày càng vất vả để làm sạch, không biết chống đỡ đến khi nào thì dứt?
Cũng muốn nhờ tha lực nhưng lại khống biết lối...
Nam Mô A DI Đà Phật!

Cụ lại nhà.
Hàng ngày từng sát na... Tâm địa ngập trong rác bẩn, rác tự sinh ra và rác của môi trường xung quang xả vào qua 6 căn. Em càng ngày càng vất vả để làm sạch, không biết chống đỡ đến khi nào thì dứt?
Nam Mô A DI Đà Phật!
Điêu lòi :P

Hum nọ nhờ xem hộ cái đt thì phach vị như vào cửa quan ! Đúng là chả tin đc mấy thằng OF mát rượi ! :))

hoalocvung

Xe điện
Cụ lại nhà.
Nam Mô A DI Đà Phật!
A di Đà Phật, dòng đậm đậm là trăn trở của cụ và cũng của nhiều ng, phiền não vì cửa không ko phải mấy ai cũng tìm thấy.

slaz8

Xe ba gác

slaz8

Xe ba gác

hoalocvung

Xe điện
Kinh kim cang với đoạn đầu miêu tả công việc bình thường của cư sĩ Cồ Đàm : đó là cầm bình bát vào thành xin ăn

Vì hàng phục Ngã mạn mà xin ăn, xuất gia là để độ chúng sinh, mà muốn độ đc thì phải nhất hoạt. Việc xin ăn là phước lớn của người xuất gia tu hành
Thuyết kinh lớn mà lại phát khởi ở 1 việc tầm thường đúng là khác biệt

Nhận giả làm chân, chấp tướng là chấp hữu, chẳng chấp tướng là chấp không, đó có lẽ cũng là bệnh chung
Ng tu hành độ chúng sinh nếu rơi vào chỗ vô vi thì ko độ đươc. Nên Bát Nhã phải ở 2 bên chẳng trụ, không trụ hữu mà cũng chẳng trụ không

slaz8

Xe ba gác
Kinh kim cang với đoạn đầu miêu tả công việc bình thường của cư sĩ Cồ Đàm : đó là cầm bình bát vào thành xin ăn

Vì hàng phục Ngã mạn mà xin ăn, xuất gia là để độ chúng sinh, mà muốn độ đc thì phải nhất hoạt. Việc xin ăn là phước lớn của người xuất gia tu hành
Thuyết kinh lớn mà lại phát khởi ở 1 việc tầm thường đúng là khác biệt

Nhận giả làm chân, chấp tướng là chấp hữu, chẳng chấp tướng là chấp không, đó có lẽ cũng là bệnh chung
Ng tu hành độ chúng sinh nếu rơi vào chỗ vô vi thì ko độ đươc. Nên Bát Nhã phải ở 2 bên chẳng trụ, không trụ hữu mà cũng chẳng trụ không
Đời sau này ai có phước dầy mà thấy như thật các pháp của Như Lai cũng là khó lắm rồi. Hành trì theo được nữa cũng là phúc của chúng ta vậy cụ hoalocvung
Hôm nay là ngày nhà giáo Việt Nam, chúng ta cùng tôn vinh một vị thầy của trời người. Phật Đà!
Nam mô Bản Sư THÍCH CA MÂU NI PHẬT!

hoalocvung

Xe điện
Trong 49 năm, Ngài đã dùng 22 năm để nói về Bát Nhã, mà Kinh Kim Cang là đại biểu của Bát Nhã. Bởi vậy mà các bậc Cổ đức đã dùng Kinh này làm ấn chứng cho quả vị Phật. Và muốn đc thế ko thể ko từ cửa này mà vào. Trong Kinh có câu " a lậu đa na tam miệu tam bồ đề" - cũng là nói đến ý trên

slaz8

Xe ba gác
Trong 49 năm, Ngài đã dùng 22 năm để nói về Bát Nhã, mà Kinh Kim Cang là đại biểu của Bát Nhã. Bởi vậy mà các bậc Cổ đức đã dùng Kinh này làm ấn chứng cho quả vị Phật. Và muốn đc thế ko thể ko từ cửa này mà vào. Trong Kinh có câu " a lậu đa na tam miệu tam bồ đề" - cũng là nói đến ý trên
Kinh Kim Cang là cứu kính. Hi vọng thấu ngộ được là phải cực kì nỗ lực và tinh tấn, chắc phải nhiều đời nỗ lực cụ nhỉ?
https:// www.youtube.com/watch?v=3oooQ7ZWuhQ
Ở nước mình có Tổ Trúc Lâm có thể vào được "cửa không" đó.
"Cư trần lạc đạo thả tuỳ duyên
Cơ tắc xan hề khốn tắc miên
Gia trung hữu bảo hưu tầm mịch
Đối cảnh vô tâm mạc vấn thiền”.
Ngày 1-11 AL hàng năm là ngày giỗ, cáp treo miễn phí cho Phật tử hành hươnng.
Nam mô bản sư Thích Ca Mâu Ni Phật!

Chỉnh sửa cuối:

ThôiKệ

Xe tăng
Lão Nát mai cũng đi Yên Tử à.
Thường thì buổi sáng bọn em ở dưới TV Trúc Lâm, dự lễ giỗ Sơ Tổ xong rồi thọ trai. Chiều mới lên chùa Đồng.
Mùa này đi Yên Tử thì đúng dịp thầy chùa các nơi về cũng nhiều.

slaz8

Xe ba gác
Lão Nát mai cũng đi Yên Tử à.
Thường thì buổi sáng bọn em ở dưới TV Trúc Lâm, dự lễ giỗ Sơ Tổ xong rồi thọ trai. Chiều mới lên chùa Đồng.
Mùa này đi Yên Tử thì đúng dịp thầy chùa các nơi về cũng nhiều.
A DI ĐÀ PHẬT!
thiện duyên. Cụ cũng đang ở Y/T à?
Em đã xong việc ở đó, đã về nhà rồi. Chúc cụ thân tâm an lạc!
Nam mô Bản Sư THÍCH CA MÂU NI PHẬT!

hoalocvung

Xe điện
Xin phép cụ Slaz8, nhân ngày đầu tháng mới, em post 1 bức ảnh - nơi đc cho là cách đây hơn 25 thế kỷ - Đức Thế Tôn đã an trú gần 10 năm và hàng ngày thuyết giảng các bộ kinh quan trọng, trong đó Bộ Kinh mà em và cụ vừa nhắc đến ở trên. Đỉnh núi với cái tên quen thuộc - Linh Sơn

Đi xuống phía dưới chân núi là nơi mà 10 đại đệ tử của Ngài cũng lấy làm nơi an trú. Đỉnh núi này đc Vua cúng dường cho Phật và Tăng đoàn

Nơi này sau khi Thế Tôn nhập Niết bàn, 7 ngày, Ngài Ca Diếp đã cho triệu tập hơn 500 vị để cùng thống nhất lại tư tưởng của Phật pháp, 1 tư tưởng mà cho đến nay đã và vẫn sẽ mãi mãi như những ngọn đuốc tâm cháy sáng trong mỗi ng

Nam mô Linh Sơn Hội Thượng Phật Bồ Tát

thanhtps

Xe buýt
adidaphat.......................

hoalocvung

Xe điện
Hôm nay, 23/12, ngày đầu Đông chí, vậy là đã hết 1 năm

Một năm đã qua giờ nhìn lại
Nhạt nhòa chân ngại bước Ta bà
Hàng ngày bên Phật sao ko tĩnh
Giật mình chuông mõ bỗng hư vô

ThôiKệ

Xe tăng

Đọc những dòng tự sự này như thấy lão ngồi đâu đó quanh đây.
Em lại chợt liên tưởng đến lời tự sự của PS Huyền Trang mà lão pót thủa nào

Bất kiến Như Lai kim sắc thân

Mô Phật!

slaz8

Xe ba gác
Xin phép cụ Slaz8, nhân ngày đầu tháng mới, em post 1 bức ảnh - nơi đc cho là cách đây hơn 25 thế kỷ - Đức Thế Tôn đã an trú gần 10 năm và hàng ngày thuyết giảng các bộ kinh quan trọng, trong đó Bộ Kinh mà em và cụ vừa nhắc đến ở trên. Đỉnh núi với cái tên quen thuộc - Linh Sơn

Đi xuống phía dưới chân núi là nơi mà 10 đại đệ tử của Ngài cũng lấy làm nơi an trú. Đỉnh núi này đc Vua cúng dường cho Phật và Tăng đoàn

Nơi này sau khi Thế Tôn nhập Niết bàn, 7 ngày, Ngài Ca Diếp đã cho triệu tập hơn 500 vị để cùng thống nhất lại tư tưởng của Phật pháp, 1 tư tưởng mà cho đến nay đã và vẫn sẽ mãi mãi như những ngọn đuốc tâm cháy sáng trong mỗi ng

Thành, Trụ, Hoại, Không.
Vô thường mà
Nam mô bản sư THÍCH CA MÂU NI PHẬT!

slaz8

Xe ba gác

Đáng lẽ phải "bất động" nhưng nhìn ảnh và nghe lời cụ tả thì em lại "dấy khởi" rồi..
Biết đến bao giờ em mới Định tâm được?
Nam mô ADI ĐÀ PHẬT!

slaz8

Xe ba gác

Bấy lâu cầu Phật bên ngoài
Không mau dừng lại chỉ hoài công thôi...

bài này của cụ lại làm em tí toáy đa văn hì hì :D
Đọc những dòng tự sự này như thấy lão ngồi đâu đó quanh đây.
Em lại chợt liên tưởng đến lời tự sự của PS Huyền Trang mà lão pót thủa nào

Bất kiến Như Lai kim sắc thân

Mô Phật!