[Funland] Các bài nhạc tụng ưa thích

slaz8

Xe ba gác
Xuân đã sang, Năm Kỷ Hợi mang mọi sự lành đến mọi nhà.
Nguyện cho mọi nhà Bình An Hỉ Lạc!
Nam mô A DI ĐÀ PHẬT
!

hoalocvung

Xe điện

Quyển Kinh này chắc các Cụ Mợ ko lạ gi, em đã post 1 lần trong thớt thì phải
Sau bao năm dài trên con đường nhìn theo Tay Đức Thế Tôn
Qua bao Kinh kệ, Quyển sách này vẫn luôn có trong em
Ngôn ngữ cho Tịnh độ - đơn giản và dễ theo
Đến nay có lẽ đã n lần em tụng Quyển này đầu năm mới
Nhưng mỗi lần mỗi cảm xúc khác nhau
Xin lại up lên tường nhà Cụ Slaz8
Chúc cả nhà 1 năm mới Hoan hỉ và An yên

hoalocvung

Xe điện
Người TT có thói quen ngắm nhìn các chữ này để tìm đến sự giải thoát khỏi mọi vô minh - khi nhìn họ đọc 6 âm bảng trên với cung bậc khác nhau
6 cũng bậc như 6 căn lục trần trôi lăn ngụp lặn của Chúng sinh

Em cũng mua 1 tấm để ngắm nhìn, nhìn mãi và đến giờ thì ngộ ra được là đó chỉ là các chữ như bao chữ khác
Tuy nhiên trong 6 chữ đó, mỗi khi vang lên trong đầu - cảm giác thân mình nhẹ hơn và mọi mệt mỏi giảm bớt

Em có mấy tấm như thế này - nếu Cụ mợ nào có hứng thú ngắm nhìn 6 chữ trên - em xin đc gửi tặng.
Nam Mô A Di Đà Phật

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Người TT có thói quen ngắm nhìn các chữ này để tìm đến sự giải thoát khỏi mọi vô minh - khi nhìn họ đọc 6 âm bảng trên với cung bậc khác nhau
6 cũng bậc như 6 căn lục trần trôi lăn ngụp lặn của Chúng sinh

Em cũng mua 1 tấm để ngắm nhìn, nhìn mãi và đến giờ thì ngộ ra được là đó chỉ là các chữ như bao chữ khác
Tuy nhiên trong 6 chữ đó, mỗi khi vang lên trong đầu - cảm giác thân mình nhẹ hơn và mọi mệt mỏi giảm bớt

Em có mấy tấm như thế này - nếu Cụ mợ nào có hứng thú ngắm nhìn 6 chữ trên - em xin đc gửi tặng.
Nam Mô A Di Đà Phật

Dạ năm mới em chúc cụ hoan hỉ và ngày càng tinh tấn. Có phải 6 chữ “Om Mani Padme Hum” không cụ. Em cũng thấy mỗi khi mình cất lên 6 tiếng đó thấy lòng thanh thoát vô cùng, quả là kỳ diệu cụ ạ. Làm thế nào để có được tấm chữ đó, cụ tặng em một bản nhé. Nam mô a di đà Phật.

Chỉnh sửa cuối:

hoalocvung

Xe điện
Dạ năm mới em chúc cụ hoan hỉ và ngày càng tinh tấn. Có phải 6 chữ “Om Mani Padme Hum” không cụ. Em cũng thấy mỗi khi mình cất lên 6 tiếng đó thấy lòng thanh thoát vô cùng, quả là kỳ diệu cụ ạ. Làm thế nào để có được tấm chữ đó, cụ tặng em một bản nhé. Nam mô a di đà Phật.
Thanks cụ với lời chúc mừng đậm chất nhà Phật của Cụ, đồng tâm với việc phát lòng từ bi của Cụ em có thể tặng nhé - hoặc 1 Vòng có khắc Lục tự, hoặc 1 mặt dây đeo tay có khắc và hoặc 1 tấm nhỏ kích thước như tờ tiền của mình - ép mỏng để vào ví - lúc nào cần giải thoát cụ có thể mang ra ngắm nhé . Các pháp vật trên đều đc thỉnh từ TT nhé.

Chắc phải ngoài 20 âm, do là tục lệ Tết VN hình như theo thế, hì cái này em ko thạo, Nhưng vk em dặn nên cứ nhớ vậy.

hoalocvung

Xe điện
Hình như chức năng mời rượu của em theo phong tục của Diễn đàn bị hỏng hay bị khóa lại rồi hay sao đó, nên ko mời đc ai cả theo phong tục của Diễn đàn, mong mọi ng hoan hỉ. A Di Đà Phật

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Thanks cụ với lời chúc mừng đậm chất nhà Phật của Cụ, đồng tâm với việc phát lòng từ bi của Cụ em có thể tặng nhé - hoặc 1 Vòng có khắc Lục tự, hoặc 1 mặt dây đeo tay có khắc và hoặc 1 tấm nhỏ kích thước như tờ tiền của mình - ép mỏng để vào ví - lúc nào cần giải thoát cụ có thể mang ra ngắm nhé . Các pháp vật trên đều đc thỉnh từ TT nhé.

Chắc phải ngoài 20 âm, do là tục lệ Tết VN hình như theo thế, hì cái này em ko thạo, Nhưng vk em dặn nên cứ nhớ vậy.
Vâng cảm ơn cụ, cụ nhớ để dành cho em. Thôi thì mọi sự tuỳ duyên, cụ tặng em vật gì cũng đều do duyên, em thích đeo dây vòng trên người vì luôn nhắc nhớ tâm mình hướng Phật. Khi nào duyên đến thì cụ tặng em một phần quà nhé :). Mùng 2 chúc cụ an nhiên.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Hình như chức năng mời rượu của em theo phong tục của Diễn đàn bị hỏng hay bị khóa lại rồi hay sao đó, nên ko mời đc ai cả theo phong tục của Diễn đàn, mong mọi ng hoan hỉ. A Di Đà Phật
Em mời cụ và các cụ. Mỗi khi nghe giai điệu này thấy thân tâm thật nhẹ nhàng...

slaz8

Xe ba gác
Em tìm mãi chưa thấy link cụ pót quyển này nên gúc trên mạng tải tạm bản pdf nì về đọc. Xin mạo muội gửi link ở đây cho cụ mợ nào cần ạ :

PHẬT THUYẾT KINH VẠN PHẬT - ...
PDFftp.budaedu.org › ebooks › pdf

https://www.google.com/url?sa=t&source=web&rct=j&url=http://ftp.budaedu.org/ebooks/pdf/VI245.pdf&ved=2ahUKEwjkkeep4KbgAhUPFogKHWLGCQQQFjAKegQIBBAB&usg=AOvVaw1NSEtpvpRPVx5VrMlNhHGt&cshid=1549454585490

Em xin cảm ơn cụ.

Quyển Kinh này chắc các Cụ Mợ ko lạ gi, em đã post 1 lần trong thớt thì phải
Sau bao năm dài trên con đường nhìn theo Tay Đức Thế Tôn
Qua bao Kinh kệ, Quyển sách này vẫn luôn có trong em
Ngôn ngữ cho Tịnh độ - đơn giản và dễ theo
Đến nay có lẽ đã n lần em tụng Quyển này đầu năm mới
Nhưng mỗi lần mỗi cảm xúc khác nhau
Xin lại up lên tường nhà Cụ Slaz8
Chúc cả nhà 1 năm mới Hoan hỉ và An yên
Em hoan hỉ cảm ơn các cụ đã ấn tống.

slaz8

Xe ba gác
Em tìm mãi chưa thấy link cụ pót quyển này nên gúc trên mạng tải tạm bản pdf nì về đọc. Xin mạo muội gửi link ở đây cho cụ mợ nào cần ạ :

PHẬT THUYẾT KINH VẠN PHẬT - ...
PDFftp.budaedu.org › ebooks › pdf

https://www.google.com/url?sa=t&source=web&rct=j&url=http://ftp.budaedu.org/ebooks/pdf/VI245.pdf&ved=2ahUKEwjkkeep4KbgAhUPFogKHWLGCQQQFjAKegQIBBAB&usg=AOvVaw1NSEtpvpRPVx5VrMlNhHGt&cshid=1549454585490

Em xin cảm ơn cụ.
Cụ đọc xong cả thực hành lễ Vạn Phật nữa sẽ tinh tấn hơn. Nam Mô ADI ĐÀ Phật!
QUOTE="hp78, post: 61141958, member: 177897"]
Khi ra mộ thăm ông, bà, bố thì em hay dùng khăn sạch để lau, sau đó thắp hương và vái. Em hầu như chẳng khấn hay xin gì cả vì em nghĩ các cụ sẽ cảm nhận được suy nghĩ của ạ:D
[/QUOTE
Khởi ý lên là tốt, ý muốn về phía mình đã tỏ, nhưng vè phía bên kia thì sao? Liệu lúc họ đang có gì "bận", thì có biết đên việc chúng ta đang muốn "kết nối" với họ?
Theo em con người có 6 giác quan cơ mà. ( tương ứng với Mắt, tai, mũi, lưỡi, Ý, thân) Nếu mà cụ dùng đủ 6 giác này, thì lực tương tác với "họ" mãnh liệt hơn chỉ dùng 1 giác quan là Ý.( trừ khi không có điều kiện dùng đủ 6 giác), ví dụ người mù thì thân giác và ý giác của họ mạnh hơn, hỗ trợ cho thị giác. Nhưng dẫu sao cũng không tốt bằng có đủ 6 giác Vậy người thường như chúng ta ý giác sao mạnh bằng người mù? trừ khi rèn luyện hàng ngày như ninja hay các vị tiên thầy pháp :D
Do vậy trong thế tục, khi cúng thì phải
Đốt hương( khứu giác, tỷ căn)
Bày thực vật cúng ( vị giác, thiệt căn)
Tuyên sớ, hay khấn ( thính giác, nhĩ căn)
Thủ tục lễ lạy ( xúc giác. Thân căn )
Thị giác ( nhãn căn) và ý giác ( ý căn)
thì hầu như bao quát tất cả (Lưu ý Nhất là khi ý giác kết hợp mạnh với các giác khác, có thể tạo ra tương tác mãnh liệt hơn.( tạo ra ảo giác)
Do vậy đã không tín tâm thì em không bàn.
Còn 1 khi đã thành tâm lễ bái thì nên dùng đủ 6 căn để bày tỏ, và giúp cho việc tương tác hiệu quả cao hơn.

Chỉnh sửa cuối:

slaz8

Xe ba gác
Chỉnh sửa cuối:

slaz8

Xe ba gác
Em vừa xem qua Kinh Pháp Cú. Hình ảnh và kệ theo dạng thơ dễ tiếp thu. Để xem F1 đọc ntn ạ. Tuổi chúng nó bây giờ rất khó để hướng cho quan tâm đến việc tu dưỡng tinh thần vì xã hội quá nhiều cám dỗ khiến người người chạy theo giá trị bề ngoài và sự hưởng thụ. Gặp việc f1 quan tâm tới thì em tranh thủ lý giải theo khả năng mình, tức là bằng cái nhìn của người học Phật sơ cơ và khích lệ chúng suy nghĩ hành xử với lòng từ ái. Như vậy đã đủ gieo duyên chưa ạ? Nếu chẳng may k ở bên chúng nó đươc nữa thì mình sẽ yên tâm hơn nhờ vào điều gì nhỉ?

Em có duyên với câu "Học Phật là sự hưởng thụ tối cao trong đời người” từ bài giảng của thầy Tịnh Không. Nhưng em vẫn chưa tìm được lời giải cho lứa tuổi chưa trưởng thành.
Em bận ít thời gian nghe giảng, nên chưa biết bài này của HT Tịnh Không. Không biết nội dung nó thế nào, nhưng em tin là khai tâm mở tuệ cho nhiêù người.
Cụ tự trồng 1 cái cây và quan sát. Nếu để ngòai trời chan hòa ánh nắng, nó sẽ phát triển tự nhiên và lên thẳng. rắn chắc khỏe mạnh
Nếu cụ để nó trong nhà, nó sẽ có hướng ra ngoài phía co ánh sáng.
Nếu cụ để nó trong vùng thiếu ánh sáng, mà cụ thắp đèn,. Thì nó sẽ hướng về phía nguồn sáng mạnh hơn. Trong truogf hợp này nếu cụ quan sát kỹ sẽ thấy, cây PT trong ánh sáng nhân tạo sẽ yếu và thậm chí không đủ khả năng trưởng thành ( cho hoa kết trái ) nếu không dùng thêm cách chất kích thích..
Nếu ta coi AS mặt trời là Phật Pháp, và tri thức còn lại là nguồn sáng nhân tạo thì cũng có thể thấy được nhân quả. Vậy nếu mà ta kết hợp cả 2 nguồn ánh sang đó lại thì sao? Ta sẽ có mọi thứ ta muốn. Đó là 4 mùa hoa tươi quả ngọt, mà ngay nay ta có ăn hàng ngày đó cụ.
Qua ví dụ này hi vọng cụ có thu hoạch về việc cho trẻ tiếp cận Phật pháp.
Nam Mô Bổn sư THÍCH CA MÂU NI Phật!

slaz8

Xe ba gác
Lại một chu kỳ mới, một mua Đản sanh đầy ý nghĩa.
Chào mừng tháng 4. Mừng ngày Đức Phật Đản sinh và đại hội Phật giáo Vesak.
Nam mô Bổn Sư THÍCH CA MÂU NI Phật!

Băng keo

Xe tải
Có mp3 ko các cụ?

slaz8

Xe ba gác
http://www.buddhanet.net/mp3/buddhism-science.mp3
Cụ nào giỏi ngoại ngữ dịch hộ, em vô cùng cảm ơn.
Mật Tông hình thành là do quá trình lịch sử. hòa nhập vào quần chúng. chờ thời truyền bá. Do vậy các nghi thức của PG sẽ kết hợp với văn hóa bản địa để cùng phát triển tạo ra Mật giáo. Tuy là vậy nhưng Mật tông vẫn là Phật giáo chính thống. đươc truyền thừa sang cả 2 đường bắc truyền và nam truyền. có chăng là nghi thức nó nhiều hơn mà thôi. Mục tiêu rốt ráo vẫn là giải thoát.
Mật tông TT là một lối tu của các vị theo trường phái PG bắc truyền ( là bắc Ấn Độ chứ không phải là TQ, cho dù đâu tiên có sự truyền thừa từ Trung Quốc thời nhà Đường)
Mật tông có bùa phép là do người Tạng có văn hóa bản địa là đạo Bon thích bùa chú luyện phép. Do vậy cho dù có đủ sự truyền thừa từ Ấn , Trung sang với các pháp môn khác đèu không thành công , nhưng cuối cùng ngài Liên Hoa Sinh mới thành công.mà ngay nay ca có bộ Tử Thư Tây Tang nổi tiếng.
Sau khi ngaì Liên Hoa Sinh dến Tây Tạng, với học thuật cao thâm, đã đánh bại tất cả các trường phái Đạo Bon bản địa, với bùa phép... người Tạng suy tôn ông làm Thánh tổ truyền thừa đên ngày nay.
Cho dù hình thức bề ngoài có bùa, chú, nhưng đó là cách nhiếp tâm của hành giả trong tu tập.
Ngài Liên Hoa Sinh đã khéo vận dụng phương tiện để truyền thừa thành công Phật Pháp tại Tây Tạng
(Ở VN có sự kết hợp thấy rõ nhất theo cách này là Phật giáo thời Tỳ lưu Đa Lưu Chi. ở chùa Dâu với tứ Pháp và ngài Man Nương)

Chỉnh sửa cuối:

slaz8

Xe ba gác

https ://www.youtube.com/watch?v=UmxwNZ51td0
Tết 2020 mạnh mẽ bình an

Chỉnh sửa cuối:

Atlas30

[Tịch thu bằng lái]
Mấy con mọt sách" gặm chữ", muốn học lỏm kiến thức nhưng lại không đủ năng lực nghiên cứu mà chỉ muốn cop bết của người khác như Atl thì tôi không lạ gì, tôi đã chặn hàng chục cái nick nói nhảm của Atl về XH và lịch sử, vì những trò lố chỉ lôi cuốn người đọc không ảnh hưởng gì mấy.
Nhưng khi nói sang lãnh vực mà không thể nhét chữ vào mồm người khác như Nền minh triết PG thì Alt có đọc hết cả sách trên thế gian cũng chỉ là con mọt thôi. PG gọi đó là vô minh.( Muốn học Phật thì phải hành theo Phật)
Tại sao có người muốn đưa Phật Giáo về cùng với Bà La Môn
Bởi vì có nhiều tôn giáo Thần quyền, Bắt con người ta suốt đời phụng sự đáng sáng thế, Muốn con người làm nô lệ cho họ. (Ngay cả trong Video của Mợ ma xờ nào đó cũng chê bai sự u mê của Tín ngưỡng thờ mẫu. Nhưng ngược lại "ma xờ" ta cũng theo cái tôn giáo mất tự do, tức là con người chỉ có nhiệm vụ phụng sự đấng sang thế, kẻ cả sau khi chết. chứ không bao giời thoát được kiếp nô lệ như Bên PG)
Họ thấy Giáo lý của Phật Giáo là mối đe dọa cho thần quyền đó, nên cố tình đánh đồng PG là của Ba La Môn. Vì Bà la Môn cũng là thần quyền, cũng thờ đấng sáng thế, Con người cũng là nô lệ của thế lực siêu nhiên. không thể giái thoát được ( Như Vậy có khác gì mấy cái đạo kia).>< Trái ngược hoàn toàn với Phật Giáo. Phật dạy con người làm chủ mọi hành động và Nghiệp của mình, tạo tác từ ý mà ra=> do các hành => tạo ra nghiệp => nghiệp dẫn đi luân hồi. đó là quy luật NHân Quả , được giải thích bằng Lý Duyên khởi. (Với cái lý Duyên Khởi này thì muôn đời Alt cũng không hiẻu được. chính vì không hiểu được nên mới thấy máy cái tài liệu "định hướng dìm hàng" PG viết bậy , nhưng lại tưởng thật đọc ngấu đọc nghiến rồi lên mạng bi bô nói bừa, để lừa người chưa có đièu kiện đọc đến.)
Lý Duyên Khởi được Phật thuyết ra để giải thích về vạn sự trên thế gian này. Kể thế giới quan và Vũ Trụ Quan. Vì thế Vũ Trụ Quan trong PG không giống bất cứ tôn giáo nào khác, kể cả Ba La Môn. ( Alt cứ nghĩ là do vay mượn từ các tôn giáo kiểu tư duy như nồi cám lơn trong đầu Alt)
Alt không biết rằng, Triết học là những tinh hoa của nhân loại do các vĩ nhân tuyên thuyết ra. Và Phật thuyết ra Lý Duyên khởi Và nghĩ rằng P G chỉ là triết học, đây là cách hiểu sai trầm trọng.
Phật giáo không chỉ là tôn giáo, mà nó còn vượt xa hơn thế. nó bao hàm chứa tất cả tôn giáo tín ngưỡng trên thế gian này. Tại sao lại dám phát biểu ngông cuồng như thế. Bởi vì Phật cho rằng thế giới chũng ta đang sông chỉ là 1 phàn nhỏ của thế giới xung quanh, Ngài đem ví nó như 1 hạt cát trên bờ sông Hằng.
Vũ trụ quan của PG không nằm trong khuân khổ 3 cõi như như phàn lớn các TG khác( đương nhiên cả BÀ LA MÔN). Mà nó hàm chưa không gian thời gian xung quanh. Mà trong đó các chúng sinh đều phải chịu Luần hồi nghiệp báo trong 6 nẻo như nhau. Vị nào có PHước thì định cư thiên.( lưu ý thiên gồm 3 thiên Đại thiên thế giới) Ai biết giữ 5 giới thì được làm người. Kẻ nào tạo ác nghiệp thì đọa vào 3 đồ. đó là điểm khác biệt trong vũ trụ quan của PG không phân ra 3 cõi Trời- Đất -Địa ngục như Bà La Môn & các tôn giáo khác, mà hàm chưa cả 3 cõi đó. gọi chung là LỤC Đạo Luân Hồi
Còn Bên Phật giáo có thêm Cảnh giới NIết Bàn. Ý nghĩa cảu Niết bàn bên PG Khác Bà lA mÔN.
Tôi nói rồi!
Anh trả lời sai bét và hoàn toàn không đúng những gì tôi hỏi