các bước sang tên sổ đỏ đất thổ cư

khanhtc

Xe tải
tình hình là e đã tìm được mảnh đất thổ cư ưng ý, phù hợp và vợ chống e đã quyết định mua, nhưng vì đây là lần đầu tiên em mua đất, lần đầu tiên thực hiện giao dịch 1 số tiền lớn nên em lo quá, em không biết bắt đầu từ đâu, CCCM chỉ cho em biết từng bước 1 để e mua và sang tên được an toàn vơi ạ, và phải lưu ý những gì khi làm thủ tục. em xin cảm ơn CCCM

manic corn

Xe máy
Em ngồi chờ cao nhân tư vấn ạ

khanhtc

Xe tải
cụ cũng đang mua đất như em à

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Các bên đã chốt thì như sau

1. Công chứng hdmb (thông thường trong hdmb sẽ ghi giá thấp nên cụ chú ý điều này; ghi chuẩn thì thuế phí cao, nhưng an toàn và ngược lại). Khi thực hiện bước này cụ cần đàm phán xem bước thanh toán tiền sẽ thực hiện ntn với ký hd (hài hoà nhất thì ký xong giao tiền rồi lấy hd...)

2. Đi sang tên tại cơ quan nhà đất
2.1 Cụ để ý sổ do ubnd quận cấp hoặc sở tài nguyên cấp nhưng số vào sổ ghi CS-Tên quận thì nộp tại chi nhánh văn phòng đăng ký quận đó (google để biết địa chỉ)
2.2 Sổ do sTN cấp và lưu hs (số vào sổ là CS dãy số) thì nộp tại vpdk đất đai, cạnh ngõ 7 hoàng minh giám
2.3 làm dịch vụ thì nạp đâu cũng nhận
2.4 Cụ nhận đc giấy hẹn, biết ngày thì qua chi cục thuế lấy tb thuế -> đóng thuế
2.5 xong bước 2.4 thì quay ra chỗ nộp hs ban đầu lấy sổ (tuy nhiên nhiều chỗ delay vài ngày)

khanhtc

Xe tải
Các bên đã chốt thì như sau

1. Công chứng hdmb (thông thường trong hdmb sẽ ghi giá thấp nên cụ chú ý điều này; ghi chuẩn thì thuế phí cao, nhưng an toàn và ngược lại). Khi thực hiện bước này cụ cần đàm phán xem bước thanh toán tiền sẽ thực hiện ntn với ký hd (hài hoà nhất thì ký xong giao tiền rồi lấy hd...)

2. Đi sang tên tại cơ quan nhà đất
2.1 Cụ để ý sổ do ubnd quận cấp hoặc sở tài nguyên cấp nhưng số vào sổ ghi CS-Tên quận thì nộp tại chi nhánh văn phòng đăng ký quận đó (google để biết địa chỉ)
2.2 Sổ do sTN cấp và lưu hs (số vào sổ là CS dãy số) thì nộp tại vpdk đất đai, cạnh ngõ 7 hoàng minh giám
2.3 làm dịch vụ thì nạp đâu cũng nhận
2.4 Cụ nhận đc giấy hẹn, biết ngày thì qua chi cục thuế lấy tb thuế -> đóng thuế
2.5 xong bước 2.4 thì quay ra chỗ nộp hs ban đầu lấy sổ (tuy nhiên nhiều chỗ delay vài ngày)
Em cảm ơn cụ, thế cái bước mà mượn bản phô tô sổ đỏ để đi check quy hoạch có cần thiết ko ạ, đất em mua trong ngõ, cách đường lớn 30m, và e hỏi thêm nữa trong hợp đồng mua bán ngoài chữ ký của vợ chồng chủ đất thì có cần chữ ký của con cái, anh, chị em chủ đất ko ạ

hackspeed

Xe lăn
Em cảm ơn cụ, thế cái bước mà mượn bản phô tô sổ đỏ để đi check quy hoạch có cần thiết ko ạ, đất em mua trong ngõ, cách đường lớn 30m, và e hỏi thêm nữa trong hợp đồng mua bán ngoài chữ ký của vợ
chồng chủ đất thì có cần chữ ký của con cái, anh, chị em chủ đất ko ạ
Cụ chắc thì nên check trước, cẩn tắc vô ưu. Con cái có phải ký hay ko thì tuỳ sổ ghi ntn. Nếu sổ ghi hộ gia đình ông/bà thì có thể cần ạ

taitien1

Xe tải
Chưa mua đất nhưng cũng quan tâm! :) up giùm cụ chủ!

Các cụ có biết chỗ check quy hoạch không ạ . Mất phí bao nhiêu . Em cảm ơn lắm ạ

hackspeed

Xe lăn
Ntn thì vc người mua sau cùng ký với vc cụ thôi (có vấn đề nếu cụ ko care đó là trên sổ ko có nhà mà thực tế nếu đã có nhà..., vì sang tên chỉ có đất ko thôi)

Cụ ko che tt ông kia vào bị nẫng giờ :D

tuonglm

Xe tải
Tuần này em cũng đang định đi sang tên sổ đỏ. Đánh dấu nghiên cứu. Cụ nào có dịch vụ sang tên ở Quận Long Biên giá hợp lý thì IB cho em. Rẻ rẻ thôi còn nhiều quá em bỏ ra 2 buổi tự đi làm.

hackspeed

Xe lăn
Tuần này em cũng đang định đi sang tên sổ đỏ. Đánh dấu nghiên cứu. Cụ nào có dịch vụ sang tên ở Quận Long Biên giá hợp lý thì IB cho em. Rẻ rẻ thôi còn nhiều quá em bỏ ra 2 buổi tự đi làm.
Cụ có nhu cầu inbox em sổ xem ntn

khanhtc

Xe tải
Ntn thì vc người mua sau cùng ký với vc cụ thôi (có vấn đề nếu cụ ko care đó là trên sổ ko có nhà mà thực tế nếu đã có nhà..., vì sang tên chỉ có đất ko th
Cụ ko che tt ông kia vào bị nẫng giờ :D
E cam ơn cụ nhiều lắm ạ

ABCPro

Xe hơi
3 triệu ra văn phòng công chứng, chả phải lo nghĩ nhiều trong thời gian này thì tìm hiểu luật theo chỗ công chứng luôn